ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ด้วยคับ  (อ่าน 3343 ครั้ง)

ออฟไลน์ kerngri

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
ขอความรู้ด้วยคับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 01:33:13 PM »
ผมเป็นสมาชิกไหม่กำลังมองหา na สักคัน แต่ต้องเก็บเงินอีกนิด แต่หยากขอความรู้สักนิดคับว่า na6กะna8มันต่างกันยังงัยแล้วมีนอกเหนือจากแล้วเวลาจะซื้อรถควรดูหรือเลือกรถจากอะไรบ้างคับ :emo59:นี้อีกรึป่าวคับขอบพระคุณร่วงหน้า

ออฟไลน์ Kit_NA95

• *
Re: ขอความรู้ด้วยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 02:16:26 PM »
 :line109:
ตอบแบบเท่าที่รู้คือ
NA6 เครื่อง 1600cc.
NA8 เครื่อง 1800cc. แรงกว่ากินน้ำมันกว่า^^
ผมกิตใช้NA8 ปลาย94 ตัวก่อนABS หลายคนบอกไม่มี ABS ดี ผมก็ไม่รู้ว่าดียังไง แค่ชอบรถไฟป๊อป เปิดประทุนได้ เปลี่ยนสูบเป็น1900 กำลังสนุก ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ส่วนดูรถ ก็ต้องใช้ควมสามารถนะครับ ดูตะขาบ เอ้ยตะเข็บ ตัวรถ เปิด พรมดูเลยครับ ดู ความสมมารถ ของรถ ระยะห่างไฟได้ไหม สภาพสีเป็นไง
ส่วนเครื่องนี่ดูไม่เป็น  :line10:

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 02:39:06 PM »
ขอบพระคุณเป็นหย่างสูงคับ

ออฟไลน์ oasis69

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : -2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 01:14:59 AM »
ถ้าจะหารถ แนะนำให้หารถสภาพเดิม ๆ ไม่แต่ง ไม่ใส่พาร์ท จะได้ดูทรงรถได้ง่าย
ส่วนที่ แก้ไขยางที่สุด คือบอดี้รถครับ อะไหล่อื่น ๆ เราหาเปลี่ยนได้ตามกำลังทรัพย์ แต่บอดี้ ดี ๆ บางทีต้อง ขายทิ้งซื้อใหม่ จะง่ายกว่า

อีกอย่าง มีใจกล้า หน้าด้าน ขอตื๊อ จากเจ้าของได้ ก้อจะดีครับ จะได้รถดี ๆ ไม่ช้ำครับ บางคัน แค่ 1-2 มือ  บางคัน 7-8 มือ จนล้างเล่มใหม่ก้อมี
ผมมีคนรู้จัก ที่มี NA เก็บไว้ เฉย ๆ ไม่ได้ใช้ แต่ก้อไม่ยอมขาย อยู่หลายคน เพราะไปตีกบ จบสามแฉกกันหมดแล้ว
แต่ก้อไม่ยอมขาย พอจะขาย ผมได้ NC มาแล้ว ทุกวันนี้ เลยเก็บยาวเลย

ยินดีกับรถคันใหม่ล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 01:17:27 AM โดย oasis69 »

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 11:07:28 AM »
เรื่องที่สอบถามมานั้น ค่อย ๆ อ่านย้อนหลังไปเรื่อย ๆ ก็จะพบข้อมูล เพราะมีถามเข้ามาเป็นระยะ ๆ เลยไม่ค่อยมีใครมาตอบกระทู้นี้กันนัก

na 6 ต่างกับ na8 จุดที่สังเกตเห็นได้ง่าย ๆ คือ
1. กระจกมองข้าง na8 จะเป็นปรับไฟฟ้า na6 เป็น manual
2. ด้านหลังเบาะนั่ง na8 จะมีเหล็กค้ำตัวถังเป็นแท่งพาดจากซ้ายไปขวา na6 ไม่มี
3. ท่อยางน้ำหลังหม้อน้ำ จุดติดตั้งต่างกัน ใช้ร่วมกันไม่ได้
4. กระจกมองข้างรูปทรงต่างกัน
5. ล้อแม๊คคนละลาย
6. โลโก้ด้านหน้ารถ na8 เป็นรูปดอกบัว na6 เป็นสติ๊กเกอร์อยู่ที่กันชน

ส่วนวิธีดูรถตอบยากเพราะต้องมีความเชี่ยวชาญ/ประสบการณ์ มากพอที่จะบอกได้ว่ารถดีหรือไม่ดี จำนวนเจ้าของในเล่มทะเบียนมีผลต่อราคารถแน่นอน รถน้อยมือย่อมดีกว่ารถที่มากเจ้าของจนไล่ตามกันไม่เจอ และรถน้อยมือที่ขาดการดูแลเอาใจใส่ที่ดีก็ใช่ว่าจะดี แต่จากประสบการณ์ที่ใช้รถมา ผมเลือกรถสภาพดี/น้อยมือเท่านั้น แล้วมาไล่เก็บงานเองครับ

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ

ออฟไลน์ nasty miata

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 11:32:16 AM »
ตอบจากประสพการณ์และความชอบส่วนตัวนะครับ จากที่เคยใช้ 1.6,1.8 และ 1.8 ซุปเปอร์ชาร์จ
ภายในผมชอบรุ่น airbag เดี่ยว 90-93 ภายนอกผมชอบตัวกระจกมองข้างก้านใหญ่ของปี 94-97 ล้อชอบของ m edition
ส่วนเครื่องผมคิดว่า 1.6 สมบูรณ์ๆ ช่วงล่างดีๆก็สนุกแล้วครับ ส่วน 1.8 นั้นก็แค่มีเรี่ยวแรงมากขึ้นนิดๆแค่พอรู้สึกได้ไม่มากนักเพราะน้ำหนักตัวที่เพิ่มขึ้นนิดหน่อยด้วย แต่na8(1.8)ได้เบรคที่ใหญ่ขึ้นมานิดนึงด้วย
แนะนำว่าพยายมหารถที่เดิมๆ ไม่เคยชนหนัก ภายในไม่แตกหัก แล้วมีหลังคาแข็งมาด้วยก็ดีครับ
ยินดีด้วยล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 12:12:52 PM »
ถ้าเป็นรถศูนย์ สมัยก่อน na6-na8(1992-1997) นำเข้าโดย บ.กมลสุโกศล ... จะไม่มี airbag ครับ

ขอให้ได้รถถูกใจและราคาอยู่ในงบประมาณ ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 12:16:55 PM »
ผมขอขอบคุณทุกคนที่ให้ความกระจ่างนะครับ เมื่อวานนั่งหารถดูไปเรื่อยๆเลยเกิดกิเลศมากขึ้นรองโทรไปหาไฟแนนซ์ดูเช็คยอดจัดกะดอกเบี้ยใด้ยินแล้วตกใจมากดอกเบี้ย 9-12 คงต้องเก็บเงินซื้อสดหรือไม่ก็ดาวน์เยอะหน่อย แต่หยากใด้เร็วแล้ว :line16:เศร้าใจยิ่งนัก

ออฟไลน์ Kit_NA95

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 05:19:49 PM »
เรื่องที่สอบถามมานั้น ค่อย ๆ อ่านย้อนหลังไปเรื่อย ๆ ก็จะพบข้อมูล เพราะมีถามเข้ามาเป็นระยะ ๆ เลยไม่ค่อยมีใครมาตอบกระทู้นี้กันนัก

na 6 ต่างกับ na8 จุดที่สังเกตเห็นได้ง่าย ๆ คือ
1. กระจกมองข้าง na8 จะเป็นปรับไฟฟ้า na6 เป็น manual
2. ด้านหลังเบาะนั่ง na8 จะมีเหล็กค้ำตัวถังเป็นแท่งพาดจากซ้ายไปขวา na6 ไม่มี
3. ท่อยางน้ำหลังหม้อน้ำ จุดติดตั้งต่างกัน ใช้ร่วมกันไม่ได้
4. กระจกมองข้างรูปทรงต่างกัน
5. ล้อแม๊คคนละลาย
6. โลโก้ด้านหน้ารถ na8 เป็นรูปดอกบัว na6 เป็นสติ๊กเกอร์อยู่ที่กันชน

ส่วนวิธีดูรถตอบยากเพราะต้องมีความเชี่ยวชาญ/ประสบการณ์ มากพอที่จะบอกได้ว่ารถดีหรือไม่ดี จำนวนเจ้าของในเล่มทะเบียนมีผลต่อราคารถแน่นอน รถน้อยมือย่อมดีกว่ารถที่มากเจ้าของจนไล่ตามกันไม่เจอ และรถน้อยมือที่ขาดการดูแลเอาใจใส่ที่ดีก็ใช่ว่าจะดี แต่จากประสบการณ์ที่ใช้รถมา ผมเลือกรถสภาพดี/น้อยมือเท่านั้น แล้วมาไล่เก็บงานเองครับ

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ
มาแล้วละเอียดยิบ ^0^

ออฟไลน์ Kyai-2200

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 07:19:24 PM »
NA6
เห็นแล้วน้ำตาจะไหล