ผู้เขียน หัวข้อ: NC เอารถไปเปลี่ยนแผงกันความร้อนมาครับ มีรูปปลากรอบ  (อ่าน 4588 ครั้ง)

ออฟไลน์ oasis69

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : -2
หลังจาก ที่ กระป๋องพักน้ำเกิด อาการ คอฉีก ตามสเตป NC ที่ต้องเป็นทุกคัน
เลยโทรเชคของที่ศูนย์ และสั่งของเลย

ศูนย์แจ้งมาว่า 3 วันได้ของ จึงนัดวันเลย พร้อมกับเช็ค แผงกันความร้อน พอดีมีสตอค เลยสั่งมาพร้อมกันเลยครับ
 ไหน ๆ ก้อเข้าและ จะได้ไม่เสียเที่ยว

• *
ค่อย ๆ แนบไฟล์ ไปทีละรูปนะครับ

กระป๋องพักน้ำ ใช้เวลาไม่กี่นาทีก้อเสร็จ พร้อมเติมน้ำยา FL22 ประมาณ 1 ลิตร แทนที่รั่วออกไป
แต่ ตัว แผงกันความร้อนนั้น ไม่หมูครับ

เอารูป ของเก่า กับใหม่ มาให้ดูกันครับ ของเก่า เน่าพอสมควร  :050:

• *
ต้องเอาเพลากลาง ค้ำเพลา รวมถึงท่อไปเสียออกครับ  :line3:

และต้องหย่อนเกียร์ลงเล็กน้อย เพื่อที่จะสไลด์ออก  :005:

ใช้เวลากว่า 3 ชม  ก้อเรียบร้อยครับ  เบอร์พาร์ทก้อตามรูปเลย แต่โทรเข้าศูนย์ พนง ก้อรู้เป็นอย่างดีครับ

• *
แถมอีก หนึ่งปัญหายอดฮิต คือ บูทเกียร์ครับ  เวลาเข้าเกียร์ มีเสียงกิ๊ง ๆ กุ๊ง ๆ ก้อ สั่งมาเลยนะครับ
จะได้ไม่เสียเวลา ของผม ตัวนอก ยังสมบูรณ์ เพราะเป็นยาง แต่ตัวใน ที่โยงไป เป็นพลาสติกบูท ขาว ๆ
มันแตก หลุดหายไปแล้วครับ ไม่มีรูป แต่หน้าตา ก้อคล้ายกับตัวที่วงไว้ อันนี้ 5 นาที ก้อเปลี่ยนเสร็จครับ
ไม่มีผล ต่อการใช้งานนะครับ แค่ไม่มี เหล็กกับเหล็กก้อกระทบกันมีเสียงดัง  ราคา 2 ร้อย ทำไปเถอะครับ

• *
แถมอีกหนึ่งอัน ที่ผมรำคาญมาตลอด คือ ผ้าเบรคครับ
ผ้าเบรคเดิม ๆ มีข้อดี ตรงที่ให้ฟิล ในการเบรคที่ดี นุ่ม ๆ หยุ่น ๆ เท้า รับรู้ถึงการจับตัวได้ดีมาก ๆ
แต่ขับไว ๆ บางทีก้อมีอาการให้เสียว  ๆ บ้าง เวลา คันหน้าเบรคกระทันหันครับ

แต่ที่รำคาญมาก ๆ คือ ฝุ่นจากผ้าครับ ล้างล้อมาแค่ 2-3 วัน ฝุ่นเบรคสีน้ำตาลเพียบบบ ล้อขาว ๆ เงิน ๆ เพลีย
ขนาดผมใส่ล้อดำ ยังกลายเป็นน้ำตาลเลย ปล, เป็นเฉพาะคู่หน้านะครับ คู่หลังไม่ค่อยมีฝุ่น

ที่สำคัญ เสียงดังมาก ๆ เวลาขับเบรค ขับเบรค ตอนจะหยุดสนิทมีครืดคราด ๆ ตลอด ฉีดล้างก้อเงียบ แต่แป๊ป ๆก้อดังอีก
คาดว่านะจะฝุ่นเบรคด้วยครับ  เลยจัดผ้าเบรค ที่ล่ำลือกันว่า ฝุ่นน้อยที่สุดมาลองซะหน่อย

Type M ครับ

• *
วันนั้น ทำกันถึง 6 โมงเย็น ผมก้อช่วยดู ช่วยเค้าประกอบ เพราะต้องเอาคอนโซลกลางออกด้วย (ตรงเกียร์)
ช่างที่เคย ผ่านการทำ NC มีค่อนข้างน้อย ประสบการณ์ในการทำ ต้องสั่งสม เรารู้ ตรงไหนแกะยังไง น๊อตตรงไหน
ต้องช่วยกันดู บอกเค้าด้วยครับ เพราะไม่งั้น มีงัด แตกหักแน่ ๆ  ส่วนรถผม เคยถอดเองมาทำความสะอาดแล้ว ก้อเลยสบาย
ช่างค่อนข้างใจเย็น ค่อย ๆ ทำครับ 

ฝนตกหนัก ขับกลับบ้าน เอ๊ะ มีแต่คนมองครับ ปรกติ NC ขับไปมีแต่คนมองอยู่แล้ว แต่วันนั้นมองหนักเลยครับ
พอเข้าซอย มองกันทั้งซอย เอ๊ะ งานเข้าแน่ ๆ  พอเปิดกระจก ได้ยินเสียงครางจากเบรคครับ เหมือนเหล็กสีกัน
ทีแรกผมนึกว่าเป็นจากผ้าเบรค  ตกดึก เอาออกไปเบินร์ ซะหน่อย ขับเบรค ๆ ให้ผ้าเข้าที่ สุดท้าย ไม่หายย
ดังตาม รอบล้อที่หมุนเลยครับ
:line3:

เอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์อีกรอบครับ ปรากฎว่า มีกิ๊บผ้าเบรคตัวนึงใส่กลับฝั่ง เลยทำให้มันสีกับจานเบรคครับ จานเป็นรอยนิดหน่อยยังไม่ลึกมาก
ที่ศูนย์เลยจัดการแก้ไขให้ โดยการเจียรจารให้ใหม่ทั้งหมด โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ ครับ

• *
สรุปนะครับ

แผงกันความร้อน เปลี่ยนแล้วดีขึ้นพอสมควรครับ ของเก่ารถติดนาน  ๆ ตรงขาซ้าย คนขับ จะร้อน ๆ พอสมควรครับ ตอนนี้ แค่อุ่น ๆ
แต่ถ้าจอดทิ้งไว้ หลังจากขับ เข้ามาในรถ ความร้อน ไม่ต่างจากตอนก่อนทำครับ คาดว่า ความร้อนเข้าทุกทาง
ทั้งจาก เกียร์เอย ห้องเครื่องเอย และ ห้องเก็บของท้ายรถ ซึ่งอยู่ติดกับท่อไอเสียเลย

บูทคันเกียร์ เปลี่ยนแล้วเงียบ เข้าเกียร์ แน่น ๆ หยุ่น ๆ ตามบูทใหม่ครับ

ผ้าเบรค หลังจากแก้ไข และเจียรจานใหม่ ถือว่าดีมาก ๆ เงียบสนิท นุ่มเท้า  ไม่ต้องออกแรงกดเหมือนผ้าเดิม แต่หน่วงความเร็วได้ดีมาก ๆ
ที่สำคัญ เงียบมาก ๆ ทั้งตอนเลียเบรค และก่อนหยุดสนิท ไม่มีเสียงเลย ฝุ่น ขับมา 5-6 วันแล้ว ยังแทบไม่เห็นฝุ่นบนก้านล้อเลยครับ
ชอบมาก ๆ

ขอบคุณที่รับชมครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์และแนวทางให้เพื่อนๆ  นะครับ

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
ขอบคุณครับ ยังไม่มีรถแต่มาเก็บข้อมูลมประโยช์นมากครับ  ค่าใช้จ่ายเรื่องฉนวนเท่าไหร่ครับ   แล้วผ้าเบรคนี่ต้องไปซื้อที่ไหนหรือว่าในศูนย์มีตัวนี้ด้วย  ราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ a_Light

• *
  • Gift : 10
ขอบคุณครับ ว่าจะเปลี่ยนแผงกันความร้อนเหมือนกันครับ
ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ joozu

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 14
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :like: :like: :like:

ออฟไลน์ BanchaNC

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
ขอบคุณครับ ข้อมูลและขั้นตอนละเอียดเป็นประโยชน์มาก..  :like:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ยอดเยี่ยมครับ ... สีเหลืองเหมือนน้องลูกพลับผมเลย :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ PON

• *
  • Gift : 11
 :like: :like: อ่านเพลินเลยครับ แจ่มมาก

ออฟไลน์ attaphon

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 0
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อ่านเพลินดีครับ
รูปริมทะเลนั่นหาดจังหวัดระยองหรือเปล่าครับ?

• *
ราคา คร่าวๆ นะครับ บิลไม่อยู่
กระป๋องพักน้ำ 22xxb
แผ่นฟรอยด์ กันร้อน 44xxb
บูทเกียร์ 2 ชิ้น 5xxb
เบรค dixcel type M ไม่ถึง 4 พัน เพื่อนหิ้วมาจาก JP
ค่าแรง 2000 กว่าๆ ( 2 รอบ )

ปล หาดแถว ระยองครับ ใกล้ สวนสาธารณะ
พอดีไปเที่ยวบ้านเพื่อนครับ