ผู้เขียน หัวข้อ: ปลดเบรคมือแล้วล้อหลังยังล็อคอยู่ จะแก้ไขยังไงดีคับ  (อ่าน 24340 ครั้ง)

ออฟไลน์ IngLanD

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 1
ใช้ NA8 abs อยู่คับตอนนี้รถล้อหลังล็อคคับเหมือนเบรคมันติดปรดเบรคมือแล้วแต่เหมือเบรคมันไม่ปล่อยคับ จะแก้ไขยังไงดีคับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
1.แบบชั่วคราว ก้มลงไปที่ด้านหลังของชุดเบรคลัอหลัง ไล่ตามเส้นสลิงดึงเบรคมือ มันจะอยู่ที่หลังจานเบรค เป็นลักกษณะเหมือนแขนเหล็กดึงเบรคมือ เป็นก้านเหล็กยาวประมาณ 3นิ้ว มันเป็นตัวดึงเบรคมือ ให้ใช้ฆ้อนเคาะเบาๆ สวนทางกลับไปจากก่ารดึงเบรคมือ   เพื่อเป็นการคลายเบรคมือ

2.แบบถาวร. หาชุดเบรคทั้งดุม เปลี่ยนซะ

• *
ขอบคุณครับพี่แอค ถามต่อนะครับถ้าจะเปลี่ยนดุมนี่ผมก็ต้องหาดุมที่เป็นตัว abs เลยใช่ไหมคับ
อย่างกรณีนี้ถ้าเราแก้ไขแบบชั่วคราวแล้วเราไม่ใช้เบรคมืออีกมันก็จะไม่เป็นอีกใช่ไหมคับ

• รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ขอบคุณครับพี่แอค ถามต่อนะครับถ้าจะเปลี่ยนดุมนี่ผมก็ต้องหาดุมที่เป็นตัว abs เลยใช่ไหมคับ
อย่างกรณีนี้ถ้าเราแก้ไขแบบชั่วคราวแล้วเราไม่ใช้เบรคมืออีกมันก็จะไม่เป็นอีกใช่ไหมคับ
ผมเดาว่า หาดุมที่ไม่ต้องมีABSครับ เราย้ายดุมที่มีเฟืองของABSจากรถเดิม ก็น่าจะใช้ได้(มั้งครับ)

ส่วนถ้าปลดแล้ว ไม่ดึงเบรคมือก็จะวิ่งได้ตลอดครับ

• *
ถามต่อครับพี่มันอยู่ล้อฝั่งไหนคับ ซ้ายหรือขวาคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับพี่

ถามต่อครับพี่มันอยู่ล้อฝั่งไหนคับ ซ้ายหรือขวาคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับพี่
ทั้งซ้ายและขวา ของล้อหลังครับ

• *
ขอบคุณมากครับพี่แอค

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
ลุยน้ำมาก่อนจอดหรือเปล่า อาจแค่ติด รองไปล้างระบบแล้วหล่อลื่นดูก่อนนะครับ...

• *
ขอบคุณครับ ก้ามมันติดครับ เคาะๆตามที่พี่แอ๊คบอกแล้วขัดๆ แล้วฉีดน้ำมันหล่อลื่นแล้วครับ
แต่แหยงๆอยู่ ไม่ค่อยกล้าใช้เบรคมือครับ เคยเผลอๆดึงไป 2-3 ที่ แต่ก็ไม่ติดแลัวครับ

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
รถจอดดึงเบรคมือทิ้งไว้ไม่ได้ขับนานๆ เบรคอาจจะติดเพราะความชื้นได้ครับ ปลดเบรคมือแล้วค่อยๆขยับรถช่วงแรกจะติดขัด หลังจากนั้นจะคลายเอง อาจจะไปให้ช่างตั้งสายเบรคใหม่ทีหลัง 

ปัญหาทั้งหมดแก้ไขได้โดยเวลาจอดรถนานๆไม่ได้ใช้ อย่าดึงเบรคมือครับ

เอารูปของระบบเบรคมือใน รถMX5 NA มาให้ดูกันครับ   

เครดิตจากหนังสือของคุณ Gong959

ออฟไลน์ mahachai

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ลองใส่เกียร์ถอยปล่อยคลัทช์กระชากแรงๆ