ผู้เขียน หัวข้อ: . . . มาแชร์ปัญหาจุกจิกในรถที่เจอและการแก้ไขปัญหากันคับ . . .  (อ่าน 3665 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
 :line13: สวัสดีครับ ชื่อโจ๊กนะคับ ตอนนี้ใช้ MX5 NA8 อยู่ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่
เพิ่งเอารถออกมาจากอู่ เพราะว่าไปทำมาหลายอย่างเลยทีเดียว เลยอยากแชร์ให้เพื่อนๆลองอ่านดูนะคับ

1. เสียงกุกกั๊กๆ ที่ช่วงล่างตอนออกตัว หรือตอนจอด = ตอนแรกคิดว่าเป็นที่โช๊คครับ ช่างไล่ไปไล่มาปรากฏว่าเป็นที่ "สายเบรคมือครับ มันหย่อนไปโดนเบรค"
2. เสียงกุ่กๆตอนเลี้ยว = ช่างเจอว่าแร่คพวงมาลัยหลวมครับ
3. เสียงแซ่กๆของท่อไอเสียเวลาเร่งเครื่อง หรือเหยียบแล้วปล่อย = ไส้ท่อพักท่อไอเสียเสื่อมแล้วครับ ต้องเปลี่ยนไส้ใหม่
4. เวลาเร่งเกิน 150 เหยียบแช่นานๆแล้วความร้อนเกินครึ่งมาหน่อย แต่ไม่ได้ขึ้นต่อ พอจอดรถน้ำในหม้อพักมีล้นขึ้นมา = ทำการล้างหม้อน้ำครับ หาย

ถ้าเพื่อใครทราบแล้วก็อภัยมาด้วย ส่วนคนที่อาจจะยังไม่ทราบเผื่อจะได้เป็นความรู้ครับ

ถ้าเพื่อนๆเคยเจออาการไหนลองเอามาแชร์ในกระทู๊กันคับ
 :line114:

ออฟไลน์ Chitaro

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 4
  • ไม่ต้องขับรถให้เวลาดีที่สุด แต่ขับในช่วงเวลาที่"ดีที่สุด"


ออฟไลน์ Red NA

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 4
ปัญหาแก้ไม่ตกครับ เมื่อเครื่องร้อนรอบเดินเบาไม่นิ่ง สวิง อีกอาการหนึ่งคือเข้าเกียร์ถอยแล้วมันกระพือ ใครทราบสาเหตุกรุณาด้วยครับ

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
จำได้ว่าวันแรกที่ซื้อ NA ขับกลับโรงงานกับเพื่อน 2 คน ขับไปแล้วหันมามองหน้า หัวเราะกันสองคน เพราะมันดังทุกอย่างยกเว้นวิทยุกับแตรจริง ๆ เลย เสียงลม เสียงเครื่อง ช่วงล่าง ลั่นไปหมดตามอายุรถ 20 ปี
พอได้มาผมก็เอาเข้าอู่เลยไล่เปลี่ยนตั้งแต่ช่วงล่าง เปลี่ยนบูชทุกตัว เปลี่ยนโช๊ค ฯลฯ ไล่ไปทุกจุด สุดท้ายในห้องโดยสารเอาไปหุ้มหนังบริเวณคอนโซลใหม่ ปรากฏว่าพอหุ้มแล้วมีแผ่นหนังมาเสริมทำให้เสียงต่าง ๆ หายไปเลย
ผ่านไปเกือบสองปี ตอนนี้สมบูรณ์ดีซะที กลับมาเป็นรถแตรและวิทยุดังแล้วครับ เฮ้อ
ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ aon.mufc

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
 :like: ขอบคุณคับ จะได้เป็นเเนวทางเเก้ไขเบื้องต้น

ออฟไลน์ jeab_kub

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : -9