ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ NC ความร้อนขึ้น ท่อน้ำแตก  (อ่าน 8657 ครั้ง)

ออฟไลน์ Palop

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 2
รบกวนด้วยครับ ผมขับ NC1 ตัวนำเข้านะครับ พอดีเมื่อเช้าตอนขับรถไปทำงาน ออกจากบ้านปกติดีทุกอย่าง จนต่อคิวรถติดรอจ่ายค่าทางด่วย ปรากฎว่าแอร์ไม่เย็น ตอนแรกนึกว่ามีปัญหาอีกแล้วทั้งๆที่เพิ่งเปลี่ยนตู้แอร์ไป แต่พอหันไปดูเกจ์ความร้อนเครื่องยนต์ เครื่องฮีทขึ้นสุดเกจ์ เลยรีบเอารถเข้าซ้าย พักเครื่องประมาณ 30 นาที แล้วลองเติมน้ำอีกที สรุปไม่มีน้ำในหม้อพักเลย เลยเติมไป 3 ลิตรได้ แต่พอเติมเสร็จ น้ำไหลออกหลังเครื่อง ช่วงหลังล้อหน้าหมดเลยครับ (ตามรูป)

ตอนนี้ลากไปอยู่ที่ศูนย์เจริญนครแล้ว ทางศูนย์แจ้งว่า
- ท่อน้ำหลังฝาสูบ (หลังเครื่อง) เสียหาย
- ท่อเหล็กที่เสียบติดฝาสูบ (ตรงหลังเครื่อง) ที่ต่อมาจากท่อน้ำอีกที

แต่ปัญหาคือว่า เป็นรถนำเข้า เค้าไม่สามารถหารหัสอะไหล่ในระบบได้ กลัวเอามาผิดตัวแล้วศูนย์ต้องมารับผิดชอบเอง อะไหล่บางตัวก็ไม่แน่ใจว่ามี คนบริการแนะนำให้เอาเข้าอู่นอก ผมก็เลยไม่รู้จะเอาไปเข้าศูนย์มาสด้าทำไมตั้งแต่แรก ใครพอจะมีคำแนะนำให้บ้างครับ หรือ ใครทราบรหัสอะไหล่แต่ละชิ้นบ้าง หรือ ถ้ามีช่างแนำนำก็แจ้งได้นะครับ ขอบคุณครับ

:line16:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: ช่วยด้วยครับ NC ความร้อนขึ้น ท่อน้ำแตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:56:42 PM »
ความเห็นส่วนตัว ... หากศูนย์ฯ แจ้งว่าพบความเสียหายที่ท่อน้ำหลังฝาสูบฯ และท่อเหล็กฯ อะไรนั่น เบิกศูนย์ฯ ราคาเท่าไหร่  ???

ต่อให้ไม่มีรหัสอะไหล่ แต่ศูนย์สามารถตรวจสอบจากคอมพิวเตอร์เรียกรูปอะไหล่ดูประกอบกับของจริง แล้วก็สั่งของตามนั้นได้ โดยยืนยันว่าเรายินดีชำระค่าของทั้งหมดเอง ... ผมเคยเบิกอะไหล่ nb ไม่มี part no. ก็เปิดดูคอมพิวเตอร์ดูรูปแล้วสั่ง ไม่พบปัญหาอะไรนะครับ  :emo10:

ศูนย์ฯ เค้าบอกแบบนี้เพราะเค้าไม่อยากเสี่ยง หากเรารับความเสี่ยงจุดนี้ได้ ก็เบิกของวัดดวงกันเลย ถ้าไม่งั้นไปอู่นอกจะหาอะไหล่ที่ไหน สุดท้ายอาจโดนแปลงของใส่ให้จะไปหนักกว่าเดิมเอาได้ครับ  :emo48:

ขอให้แก้ไขได้ในเร็ววันนะครับ  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: ช่วยด้วยครับ NC ความร้อนขึ้น ท่อน้ำแตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:57:46 PM »
หากมีรูปรถทั้งคันประกอบจะช่วยให้ง่ายในการให้คำแนะนำนะครับ  8)

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 11:27:50 PM »
เห็นด้วยนะครับทางศูนย์ไม่น่าปัดความรับผิดชอบแบบนั้นเลย

ถ้าจะคอมเพลนศูนย์ลองโทรไป คุณอรนุชเจ้าหน้าที่บริหารลูกค้าสัมพันธ์ มาสด้าเซลล์ 02 664 4946

ถ้าจะลากออกมาหาอู่นอกซ่อม  ลองโทรหาช่างเอ๋ 0859040723 ปรึกษาดูครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 09:41:40 AM »
โอเคครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ สรุปตอนนี้ผมก็บอกให้เค้าสั่งมาเลย ถ้าผิดอันผมจ่ายเอง จะได้จบๆไปครับ เดี๋ยวทราบรายละเอียดแล้วจะแจ้งครับ เผื่อใครเจอปัญหาเดียวกันจะได้ทราบครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 05:46:47 PM »
ตอนนี้ศูนย์แจ้งมาว่า พาร์ทชิ้นส่วน 2 อันที่เสีย ไม่มีในสต็อกต้องสั่งเข้ามาจากต่างประเทศ ใช้เวลา 2 เดือน

รหัส LFE21517Z เป็นท่อน้ำ กับ รหัส LFE215190 เป็นท่อเหล็ก

มีใครทราบว่าในเมืองไทยมีที่ไหนที่สามารถหาอะไหล่สองชิ้นนี้ได้มั๊ยครับ รบกวนด่วนเลยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 06:04:01 PM »
รบกวนด้วยครับ ผมขับ NC1 ตัวนำเข้านะครับ พอดีเมื่อเช้าตอนขับรถไปทำงาน ออกจากบ้านปกติดีทุกอย่าง จนต่อคิวรถติดรอจ่ายค่าทางด่วย ปรากฎว่าแอร์ไม่เย็น ตอนแรกนึกว่ามีปัญหาอีกแล้วทั้งๆที่เพิ่งเปลี่ยนตู้แอร์ไป แต่พอหันไปดูเกจ์ความร้อนเครื่องยนต์ เครื่องฮีทขึ้นสุดเกจ์ เลยรีบเอารถเข้าซ้าย พักเครื่องประมาณ 30 นาที แล้วลองเติมน้ำอีกที สรุปไม่มีน้ำในหม้อพักเลย เลยเติมไป 3 ลิตรได้ แต่พอเติมเสร็จ น้ำไหลออกหลังเครื่อง ช่วงหลังล้อหน้าหมดเลยครับ (ตามรูป)

ตอนนี้ลากไปอยู่ที่ศูนย์เจริญนครแล้ว ทางศูนย์แจ้งว่า
- ท่อน้ำหลังฝาสูบ (หลังเครื่อง) เสียหาย
- ท่อเหล็กที่เสียบติดฝาสูบ (ตรงหลังเครื่อง) ที่ต่อมาจากท่อน้ำอีกที

แต่ปัญหาคือว่า เป็นรถนำเข้า เค้าไม่สามารถหารหัสอะไหล่ในระบบได้ กลัวเอามาผิดตัวแล้วศูนย์ต้องมารับผิดชอบเอง อะไหล่บางตัวก็ไม่แน่ใจว่ามี คนบริการแนะนำให้เอาเข้าอู่นอก ผมก็เลยไม่รู้จะเอาไปเข้าศูนย์มาสด้าทำไมตั้งแต่แรก ใครพอจะมีคำแนะนำให้บ้างครับ
 :line16:

คนใช้รถ Mazda  2 -  Mazda 3  เขาถึงโวยวายการบริการของศูนย์ยี่ห้อนี้มาตลอด   ว่าอะไหล่ไม่ครบ รออะไหล่นานมาก บางคนรอเคลมอะไหล่ 1 - 2 ปีจนหมดประกันก็ยังมีมาแล้ว   ดีเลอร์ ไม่ค่อยสต๊อกอะไหล่  แถมอะไหล่ก็มีราคาแพงมากกว่าคู่แข่งอย่างฟอร์ดแบบเห็น ๆ ทั้งที่บางตัวเหมือนกันใช้แทนกันได้     แต่ตั้งราคาไว้แพงมาก

ออฟไลน์ ty

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 04:57:27 PM »
นอกจากเรื่อง ท่อน้ำแตก

แล้วศูนย์แจ้งหรือเปล่าครับว่า ฮีทเพราะอะไร

เพราะท่อแตก น้ำเลยหาย หรือเพราะฮีท ท่อเลยแตก

ถ้าฮีทจนท่อแตก อาจจะเป็นจากพัดลมก็ได้นะครับ

NC จะเป็นเยอะคือพัดลมเสีย(มันยังทำงานแต่ไม่แรงพอ) จนฮีท

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 01:22:46 AM »
ทางศูนย์สรุปว่าตัวที่ต่อน้ำจากหลังเครื่องเป็นอลูมิเนียมผุและท่อน้ำหลังเครื่องเป็นเหล็กเสียหายครับ ต้องเปลี่ยนอะไหล่ซึ่งต้องสั่งเข้ามาประมาณสองเดือน

สรุปตอนนี้ผมเลยลากไปอู่คุณต้อง ซึ่งราดว่าน่าจะหาอะไหล่เทียบได้มาเปลี่ยนแทนครับ น่าจะเร็วที่สุด

หน้าตาชิ้นส่วนที่ต้องเปลี่ยน เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดู ผมคงสั่งของแท้จากอเมริกามาอีกชุดนึง พอดีเพื่อนจะกลับมาสิ้นเดือนพอดีเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 07:28:28 AM »
ขอบคุณมากครับที่ updated สถานการณ์ให้ทราบ ขอให้แก้ปัญหาได้ในเร็ววันครับ  :D

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

ออฟไลน์ 0891738008

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 11:14:11 AM »
จุดอ่อนในด้านเครื่องยนต์ MZR ของ Mazda NC  มีหลายจุดเหมือนกันนะ  แถมอายุของชิ้นส่วนก็ไม่ทนทานอีกด้วย 

:line109: :line16:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 12:41:05 PM »
พัดลม กระปุกพักน้ำหม้อน้ำ แผงกันความร้อน2ชิ้นใต้เครื่อง ที่เคยเจอคับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 03:44:16 PM »
พัดลม กระปุกพักน้ำหม้อน้ำ แผงกันความร้อน2ชิ้นใต้เครื่อง ที่เคยเจอคับ

แล้วถ้าแผงกันความร้อนใต้เครื่องเสื่อมนี่มันจะมีผลยังไงครับ ไม่รู้ว่าเคสนี้เกี่ยวรึเปล่า หรือว่าแต่ก่อนรถผมโหลดมากรึเปล่า เลยไปกระทบกับพวกท่อหลังเครื่องนี่ เวลาตกหลุมหรือกระแทกครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 03:49:56 PM »
อันนี้คือชิ้นส่วนอะไหล่ที่มีปัญหาต้องเปลี่ยนครับ ผมไปตามเจอในเว็บที่อเมริกา รูปตรงกับที่ศูนย์ปริ้นท์รหัสอะไหล่และรูปมาให้ดูเลยครับ เผื่อวันหลังใครเป็นจะได้ทราบเบอร์ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 04:15:51 PM »
@ Palop  :D

แผงกันความร้อนเสื่อมอาจเป็นต้นเหตุของการเสียครั้งนี้หรือไม่ คงต้องพิจารณาตำแหน่งของจุดที่เสียกับแผ่นกันความร้อนประกอบกันมั้งครับ  ??? แต่ความเห็นส่วนตัวอาจจะเกิดจากการเสื่อมสภาพตามอายุหรือจากการใช้งานก็เป็นไปได้  :-X

เห็นบอกว่าเป็นรถตัวนำเข้า คือหมายถึงซืัอจาก Grey หรือเป็นรถจดประกอบ ไม่ได้ออกที่ศูนย์มาสด้าใช่หรือเปล่าครับ  ::)

เพราะถ้าเป็นรถจดประกอบ คือการนำรถมือสองจากญี่ปุ่นมาขาย ทำให้เราไม่ทราบอายุการใช้งานที่แท้จริงนอกจากดูจากเลขไมล์บนหน้าปัทม์ ทำให้การบำรุงรักษาอาจต้องทำให้เหมาะสมกับสภาพรถที่ได้มา ..... ส่วนตัวผมเองนั้นจะเปลี่ยนพวกท่อยางทั้งหลายทุก 5 ปี (ทิ้งช่วงค่อนข้างนานเพราะผมใช้รถน้อยมาก ปี ๆ วิ่งไม่ถึงสองพันกิโล) และพวกของเหลวต่าง ๆ จะเปลี่ยนตามคู่มือซ่อมบำรุงตามปีเป็นหลัก(ไม่ได้ยึดเลขกิโลเพราะรถวิ่งน้อยตามที่บอกไปก่อนหน้านี้) :emo10:

ที่คุณ Rattster กล่าวถึง "พัดลม กระปุกพักน้ำหม้อน้ำ แผงกันความร้อน" แนะนำว่าเบิกเก็บไว้ได้เลยสำหรับรถ NC ทั้งรุ่น 1-2 เพราะพบเห็นรถเพื่อนสมาชิกหลายรายเสียอาการคล้าย ๆ กันทั้งหมด เวลามีเหตุจะได้ไม่ต้องรอสั่งอะไหล่นาน  :-[

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car: