ผู้เขียน หัวข้อ: จะ NA หรือ NB ดีครับ คิดแล้วปวดหมอง  (อ่าน 4483 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluedoft

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
จะ NA หรือ NB ดีครับ คิดแล้วปวดหมอง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 12:06:44 AM »
สวัสดีครับกระทู้แรกในบอร์ดนี้ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

กำลังจะหา mx5 ซักคันไว้ครับ แต่เดี๋ยวนี้ราคา NA แทบจะเบียด NB ขึ้นมาแล้ว เลยอยากถามพี่ๆในนี้ว่า NB ขับสบายใช้ชีวิตง่ายกว่า NA ขนาดไหน หรือว่า NA เหนื่อยกว่า NB มากขนาดไหนครับ รวมทั้งเรื่องแอร์ด้วย 5555

เรื่องรถเก่าแล้วต้องซ่อมพอได้ประสบการณ์มาไม่มากก็น้อยแล้วครับกับ Benz W202 ที่บ้านครับอายุพอๆกับ NA แต่ซ่อมแพงกว่ากันเยอะ
ขอบคุณมากๆๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2014, 12:16:40 AM โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: จะ NA หรือ NB ดีครับ คิดแล้วปวดหมอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 06:48:13 AM »
Nb    ขับสบายกว่าnaเยอะครับ ซ่อมน้อยกว่า วิ่งดีกว่า ปัญหาจุกจิกน้อยกว่า ภายในเงียบกว่า  ระบบแอร์ชอบเสียที่ระบบระบายความร้อนและการรั่วของน้ำยาแอร์ แต่ซ่อมได้สบายๆครับ

และ

Na  ขับสนุกกว่า ซ่อมเยอะกว่า(ต้องซ่อมเกือบทุกจุด) ซ่อมแล้วจะวิ่งสนุกกว่า  ปัญหาจุกจิกมีทั้งคัน ภายในทำให้เงียบได้ เรื่องแอร์ พร้อมที่จะเสียได้เกือบทุกจุดเพราะรถ20ปีละ  แต่ซ่อมได้ออกมาเย็นสบายๆครับ

แต่สำหรับผม  ผมชอบน่าตาและความเป็นคลาสสิคของna  ครับ

ส่วนNB   ผมชอบความเป็นสปอรต์ของมัน   

ปล...ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ^__^

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: จะ NA หรือ NB ดีครับ คิดแล้วปวดหมอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 07:26:37 AM »
ส่วนตัวผมว่าการตัดสินใจเลือกระหว่าง NA และ  NB อยู่ที่ชอบแบบไหนมากกว่ากันมากกว่า ถ้า NA มีอายุ 20 ปีเรียกว่าปู่  NB ก็ต้องเรียกว่าลุงเหมือนกัน ทั้งปู่ ทั้งลุง ต่างก็ถึงอายุที่ต้องจ่ายค่าบำรุงรักษา จะจ่ายมากหรือน้อย อยู่ที่เจ้าของรถและอาการของรถครับ ผมยกตัวอย่าง NA ของผม อะไหล่บางตัวยังไม่เสีย แต่ผมตัดสินใจเปลี่ยนใหม่เลย เพราะไม่รู้ว่าที่วันนี้ยังไม่เสีย จะไปแจ็คพ็อตเสียเข้าวันไหน เลยเอาความสบายใจไว้ก่อน ในขณะที่อีกหลาย ๆ คน ก็ใช้อยู่โดยที่ไม่ได้มีปัญหาอะไร       NA และ  NB ต่างกันตรงหน้าตาและความคลาสสิคตามที่พี่แอ็คบอกไว้ด้านบน ชอบแบบไหนเอาแบบนั้นครับ
ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ b4_miata

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 08:35:10 AM »
ตามความเห็นผมที่มีโอกาสสัมผัสมาทั้ง2รุ่นนะครับ...
หากเทียบกันหมัดต่อหมัด..nb เหนือกว่า na ในทุกๆด้านครับ....ยกเว้นเรื่องความคลาสสิคกับหน้าตาครับ
แต่ยืนยันว่าขับสนุกทั้งคู่ครับ :like:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:19:39 AM »
ผมก็เป็นเจ้าของมาแล้วทั้งสองรุ่นครับ รถสวยคนละแบบ ตอนขับ NA ก็มองว่า NB สวยโดยเฉพาะบั้นท้าย เซ็กซี่สุดๆ ตอนนี้ขับ NB ก็กลับมามองว่า NA สวยกว่า คลาสสิกกว่า ของแต่งเยอะกว่า แต่งขึ้นกว่า  :line16:

NA ผมไม่ขอบที่ชิ้นส่วนต่างๆมันดังไปหมดเนื่องจากอายุมันมากแล้ว ไม่ชอบไฟป๊อปอัพตอนขับกลางคืน ผมว่ามันเกะกะลูกกระตา ถ้าได้ไฟหน้าแบบ low profile น่าจะช่วยได้เยอะ เครื่องแรงน้อยกว่า แต่ถ้าเครื่อง1.6 ผมชอบที่เกียร์ครับ ขับมันส์มากกก..

NB เหมือนรถเก๋งรุ่นใหม่ๆมากขึ้น ประมาณ Mazda Protege สมัยนั้น มีแอร์แบ็ก ตัวถังแข็งแรงกว่า เครื่อง vvti กับเกียร์ 6สปีด จานเบรกใหญ่ ขับสบายกว่าแรงกว่า ที่ชอบมากๆคือ ไม่มีเรื่องต้องเสียตังแต่งรถเท่า NA เพราะของแต่งน้อยมากครับ อารมณ์การขับขี่ต่างกันไม่มาก ความดิบอาจจะน้อยกว่าหน่อย แต่ไม่มาก ขับในสนามมันส์เหมือนเดิม ประหยัดน้ำมันมากกว่าด้วย

เลือกคันไหนคุณก็ได้สิ่งนึงที่เหมือนๆกัน........คือได้เพื่อนๆกลุ่มเดียวกัน อันนี้สำคัญที่สุด อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:21:45 AM โดย Rooster JR. »

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:41:25 AM »
NB  ขับสบายกว่ามากครับ  รถมีน้อยกว่า NA ด้วยนะครับในบ้านเรา   ในความเห็นผม ผมชอบหน้าตา NA มากกว่า  แต่เชื่อว่า ณ เวลานี้ NB น่าซื้อเพราะคุ้มค่ากว่า และจะเป็นประสบการณ์ที่ดีสำหรับผู้ที่จะสัมผัส MX-5 เป็นครั้งแรกครับ 

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:56:19 AM »
สงสัยต้องอย่างละคัน 555
ความสบายอยู่ที่ความอดทนของแต่ละคนนะครับ อยู่ที่ใช้งานบ่อยไหม ถ้าไม่บ่อย เอาที่ตาบอกว่าใช้เลย แล้วเราจะอดทนได้ครับ
ที่เหลือว่ากันข้างหน้า แต่ละคันที่มาต่างกัน ปัญหาต่างกัน ถ้าไม่ซนมาก ในบ้านหลังนี้มีทุกอย่างที่ต้องการครับ เว้นหญิงมีน้อยยยยยมากกกก (สมาชิกส่วนใหญ่เป็นพ่อบ้านระดับประเทศกันทั้งนั้นครับ)  เอาอยู่ครับ สบายๆ
ราคา NA ครบ 25 แล้วราคาจะแข็งขึ้นครับ NB เลยอ่อนเลย NC อ่อนตามไปอีก เพราะ ND กำลังจะมา
รถประเภทนี้จัดอยู่ในกลุ่มของเล่นนะครับ เล่นในแบบที่แตกต่างจากรถทั่วไป เวลาจะเป็นเจ้าของ เหตุผลมาท้ายๆ อารมล้วนๆ(จะได้ใช้ชีวิตแบบผู้หญิง) รถอะไรอายุขนาดนี้ก็ต้องซ่อมเหมือนกัน  เกิดครั้งเดียว ตายครั้งเดียว เงินพร้อม รีบก่อนที่เวลาจะเดินผ่านไปครับ...
(เห็นสาระเยอะแล้วเอาแนวฮาบ้างครับ....)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2014, 10:27:30 AM โดย nop-nb »

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 10:02:06 AM »
สงสัยต้องอย่างละคัน
  มันคือ คำตอบที่ถูกต้องนะครับ

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 11:02:08 AM »
 เรื่องรายละเอียดพี่พี่ข้างบนอธิบายความแตกต่างไปแล้ว

ตอบในฐานะคนอยากจะซื้อเหมือนกันนะครับ     ตอนแรกผมดูทั้ง NA NB NC1 NC2   ดูเยอะปวดหัวไปหมดคือชอบอยากได้ทุกคันเลยแต่เคยไปลองนั่งแค่ NB NC1   เท่านั้น      แต่ตังค์ซื้อคันแรกยังไม่พอเลยครับ 555 โดนเมียบังคับให้ซื้อบ้านที่จอดรถได้มากกว่า 3 คันก่อน ไม่งั้นห้ามซื้อรถเข้ามาเพิ่ม   เลยต้องมาเริ่มเก็บเงินกันใหม่อีกนาน             
   ถ้าเล่นคนส่วนใหญ่จะเลือกเล่น NA  เพราะมันเป็นรถคลาสสิคขึ้นหิ้งไปแล้ว  ขนาดเวปไซด์  Headlighmag   ของคุณ Jimmy และคุณแพนยังกล่าวไหมือนกันเลยถ้าจะเล่นรถซักคันนึงรถเก่า ชิว  ๆ  คงต้องซื้อ NA  ล่ะครับ      ตามธรรมดาคนเล่น NC  อาจจะมี NA  อยุ่ในคอลเลกชั่นนั้นด้วย      หรือคนเล่น NA  อยุ่แล้วมักจะขยับขึ้นเล่น NC  หลายคนก็มีทั้ง 2 คัน     
ถ้าเป็นผมไม่ว่าผมซื้อ NA   หรือ ซื้อ NC  คันใดคันนึงอนาคตก็ต้องอยากซื้ออีกคันนึงมาครอบครองให้ครบ  คือยังไงคนซื้อ 2 รุ่นนี้มีโอกาสเสียเงินซื้อมาเพิ่มอีกคันนึงในอนาคต  ต้องมีทั้ง NA NC        เห็นด้วยตามพี่ด้านบน ถ้าเลือกยากนักเอามันทั้ง 2 คันเลย ไม่น่าเกลียด 555

แต่ถ้าจะมา NB  จะอยู่ระหว่างกลาง คืออนาคตไม่รีบเปลี่ยนรถไม่อยากขยับลงมาแนวเรโทร ยังไม่อยากขยับเพิ่ม NC     มีโอกาสซื้อเป็นคันเดียวเล่น NB  ดีก่าครับ 

ออฟไลน์ Kyai-2200

• *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 11:29:59 AM »
ซื้อเถอะครับ รุ่นใหนก็ได้
เพราะถึงจะเป็น mx5 คันแรก
แต่ใม่ใช่คันสุดท้ายแน่นอน

ออฟไลน์ Bluedoft

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 05:03:38 PM »
ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน พอได้ไอเดียอะไรบ้างละ คือผมว่าต้องไปขับก่อนจึงจะตัดสินใจได้และใช้ข้อมูลของพี่ๆประกอบการตัดสินใจด้วย

ปล. ตกใจมากที่คนตอบเยอะมาก 5555 นึกว่า miata club คนน้อยกว่านี้ซะอีก

ออฟไลน์ IngLanD

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 01:55:00 PM »
ของผมต้อง na ครับ รักและชอบตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัยแล้วครับ
มีโอกาสได้ใช้ครัเงแรกตอนไปเรียนต่อที่ออสเตนเลสยครับ รุ่น 1.6
กลับมาก็ใช้รถมือสองอยู่หลายรุ่น จนสุดท้ายก็ต้องขายรถทุกคันแล้ว
กลับมาซื้อ na เหมือนเดิมแต่ยขับเป็น รุ่น 1.8 เครื่อง nb ครับ
รถแนวนี้อยู่ที่ความชอบจริงๆครับ เพราะในบ้านไม่มีใครอยากขับเลย
นอกจากผมคนเดียว มีแต่คนบ่นว่าไม่นิ่มเลย รถเกียร์ธรรมดาอีกต่างหาก
แต่ผมรักมันครับ ถ้าซื้อ na เตรียมเงินแต่งไว้ตั้งแต่หลักหมื่นถึงหลักแสนได้เลยครับ