ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ...ขอฝากตัวไว้ในคลับนี้ด้วยนะครับ  (อ่าน 5349 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattadon

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
สวัสดีครับ...ชื่อโจ๊กครับ ขอฝากตัวฝากใจไว้ในคลับนี้ด้วยนะครับ  :line4:

นั่งมองมันมาตั้งแต่เมื่อ 20 ปี ก่อน ตอนนี้ความฝันใกล้จะเป็นจริงๆแล้วซะที  :line114:

ปีหน้าวางแผนว่าจะจัด NC เข้ามาประจำการหนึ่งคันครับ ดูเป็นรถ used car ไว้ เพราะราคาลงมาแบบน่าตื่นตามาก บวกกับรุ่นใหม่ที่ออกมาน่าจะทำให้ราคาลงไปอีก จริงๆตอนแรกดูรถโรดสเตอร์ยุโรปไว้ทั้งตราดาวและฟ้าขาว แต่มิได้นำพาจริงๆ แพงกว่าอยู่และแถมการบำรุงรักษาพวกเธอก็น่าหนักใจไม่ใช่น้อย  :line16:

สรุปเจ้าตัวนี้ตอบโจทย์เยอะที่สุดแล้วทั้งด้านอารมณ์และการดูแลรักษา  :line2: เห็นที่เทสกันวิ่งไกลๆก็ประหยัดดีครับ(เห็นมีระดับ 15-16 Km/L)

ตอนนี้ยังไม่ได้รถ ขอเข้ามาเก็บข้อมูลความรู้ก่อนไปพลางๆนะครับ
Good engineering obeys the laws of physics, but great engineering defies them.

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: สวัสดีครับ...ขอฝากตัวไว้ในคลับนี้ด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 07:14:32 AM »
ยินดีต้อนรับครับ
ราคา NC ลดลงเยอะจริงๆ ในช่วงเวลาไม่กี่เดือนที่ผ่านมา สำหรับ NC2 RHT ต้นปีล้านปลาย ๆ กลางปีล้านกลาง ๆ ตอนนี้เห็นล้านต้น ๆ แล้ว แต่คิดว่าคงไม่ลงไปมากกว่านี้ เพราะมี NA,NB ยันอยู๋
NC ใช้งานสะดวก ค่าบำรุงรักษาไม่แพง ( เมื่อเทียบกับรถแบบเดียวกัน ) ผมก็ใช้ประจำอยู่ทุกวันครับ
ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
Re: สวัสดีครับ...ขอฝากตัวไว้ในคลับนี้ด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 08:45:31 AM »
 :line13:

ยินดีต้อนรับคร๊าบผม ชื่อโจ๊กเหมือนกัน หน้าตาดี อิอิ

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 09:17:30 AM »
สวัสดีครับ  ผมยังไม่มี MX5  เหมือนกัน       ผมคิดแบบเดียวกับ จขกท .คือชอบโรดเสตอร์ เนื่องจากมีรถ 4wd ไว้ใช้งานออฟโรดออกทริปบ้างอยู่แล้วพอดีเคยรู้จักกับพี่คนนึงในเวปนี้ก็เลยสนใจต้องการรถแบบโรดเสตอร์เข้ามาให้แตกต่างจากที่มีอยู่เดิม    เคยดูพวก SLK   Z3   ปี 95-97  แต่ปัยหาคือผมงบน้อยกลัวสู้ค่าซ่อมรถพวกนี้ไม่ไหว     ก็หันมามอง MX5  น่าจะเหมาะกับตนเองมากกว่าเก็บไว้ใช้ยาว  ๆ ได้ครับ  ราคาช่วงนี้ลงมาเยอะ     
NA  4.5- 5.8  แสน
NB 7.5-8.5 แสน
NC1 9.5-1 ล้าน
NC2 1.1-1.2 ล้าน

แต่ผมก็ยังคิดไม่ตกซักทีว่าจะเอาตัวไหนดี ระหว่าง NA  ซื้อปีหน้าได้มาขับก่อน  กับ NC2   รอไปก่อนนะเทอ 5555
 :line16:

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 09:33:12 AM »
ขับ NA แล้วจะติดใจ
คริ...คริ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 03:15:17 PM »
ยินดีต้อนรับครับ
ราคา NC ลดลงเยอะจริงๆ ในช่วงเวลาไม่กี่เดือนที่ผ่านมา สำหรับ NC2 RHT ต้นปีล้านปลาย ๆ กลางปีล้านกลาง ๆ ตอนนี้เห็นล้านต้น ๆ แล้ว แต่คิดว่าคงไม่ลงไปมากกว่านี้ เพราะมี NA,NB ยันอยู๋
NC ใช้งานสะดวก ค่าบำรุงรักษาไม่แพง ( เมื่อเทียบกับรถแบบเดียวกัน ) ผมก็ใช้ประจำอยู่ทุกวันครับ

ในใจแอบหวังให้ลงมาอีกนิดตอน ND ออกครับ แหะๆ รอช้อนอย่างเดียว แต่ถึงไม่ลงไปกว่านี้ก็เอาแล้วครับ มันตอบโจทย์จริงๆ

:line13:

ยินดีต้อนรับคร๊าบผม ชื่อโจ๊กเหมือนกัน หน้าตาดี อิอิ

สวัสดีครับคุณโจ๊ก ใช่คนเดียวกับที่ผมเคยอ่านรีวิว NA ในพันทิพรึเปล่าครับ ที่เป็นรถต่อจากนักแต่งเพลงท่านหนึ่ง จำได้ถึงทุกวันนี้ครับ ชื่อนี้หน้า
ตาดีทุกคนครับ อิอิอิ

สวัสดีครับ  ผมยังไม่มี MX5  เหมือนกัน       ผมคิดแบบเดียวกับ จขกท .คือชอบโรดเสตอร์ เนื่องจากมีรถ 4wd ไว้ใช้งานออฟโรดออกทริปบ้างอยู่แล้วพอดีเคยรู้จักกับพี่คนนึงในเวปนี้ก็เลยสนใจต้องการรถแบบโรดเสตอร์เข้ามาให้แตกต่างจากที่มีอยู่เดิม    เคยดูพวก SLK   Z3   ปี 95-97  แต่ปัยหาคือผมงบน้อยกลัวสู้ค่าซ่อมรถพวกนี้ไม่ไหว     ก็หันมามอง MX5  น่าจะเหมาะกับตนเองมากกว่าเก็บไว้ใช้ยาว  ๆ ได้ครับ  ราคาช่วงนี้ลงมาเยอะ     
NA  4.5- 5.8  แสน
NB 7.5-8.5 แสน
NC1 9.5-1 ล้าน
NC2 1.1-1.2 ล้าน

แต่ผมก็ยังคิดไม่ตกซักทีว่าจะเอาตัวไหนดี ระหว่าง NA  ซื้อปีหน้าได้มาขับก่อน  กับ NC2   รอไปก่อนนะเทอ 5555
 :line16:

ดีไม่ดีอาจได้พร้อมๆกันนะครับ แหะๆ NA ก็สวยครับ ผมมองไว้เมื่อสมัยเด็กๆ 20 กว่าปีมาแล้ว แต่ในใจผมชอบความโค้งมนของ NC ด้วย เลยมาตกลงปลงใจกับ NC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 03:22:29 PM โดย Pattadon »
Good engineering obeys the laws of physics, but great engineering defies them.

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 06:11:42 PM »
  แหะแหะ ได้แค่คันเดียวครับ  อยากโลภเอาทั้ง 2 คันเหมือนกัน แต่คงไม่ไหว      แค่คันเดียวกว่าจะอ้อนภรรยาขอซื้อได้นานเป็นปีเหมือนกันนะครับ      ตอนนี้ตัดตัวเลือก NB ออกไปก่อน    เหลือแค่ NA  กับ NC2    แต่ NA  คุณเธอไม่ค่อยชอบตามประสาผู้หญิง เพราะรูปทรงเก่าแนวเรโทร  รถเก่ามากเป็นเกียร์ธรรมดาอีก       ครั้นถ้าจะขยับมาเล่น NC2   ก็ต้องรอเก็บเงินอีกนานเลย    ก็ยังไม่ได้ขับซักที   

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 07:07:29 PM »
ชะตากรรมเดียวกันเลยครับ มีผู้อนุมัติและตรวจสอบงบประมาณแผ่นดิน

ออฟไลน์ vaspakung_shop

• *
  • Gift : 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 07:46:43 PM »
ยินดีต้อนรับครับ...ผมปุ้มครับ เคยสัมผัสมาแล้วทั้ง 2 รุ่นตอนนี้ก็ยัง ชอบ NA เพราะคลาสสิกไม่มีเบื่อ แต่ด้วยต้องการสัมผัสเจ้า NC เลยต้องปล่อย NA ไปอยู่กับคนที่รักเหมือนกัน ตอนนี้ก็ใช้ NC2 อยู่ครับ มีเวลาได้ขับแค่อาทิตย์ล่ะ 1 วัน ก็ มีความสุขทุกครั้งที่ได้สัมผัสครับ ขอให้ได้มาครอบครองไวๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:12:08 PM »
ยินดีต้อนรับครับ...ผมปุ้มครับ เคยสัมผัสมาแล้วทั้ง 2 รุ่นตอนนี้ก็ยัง ชอบ NA เพราะคลาสสิกไม่มีเบื่อ แต่ด้วยต้องการสัมผัสเจ้า NC เลยต้องปล่อย NA ไปอยู่กับคนที่รักเหมือนกัน ตอนนี้ก็ใช้ NC2 อยู่ครับ มีเวลาได้ขับแค่อาทิตย์ล่ะ 1 วัน ก็ มีความสุขทุกครั้งที่ได้สัมผัสครับ ขอให้ได้มาครอบครองไวๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

สวัสดีครับคุณปุ้ม ช่วงนี้ผมก็กำลังศึกษาอยู่ครับ แต่ถ้าที่ชอบจริงๆก็ NC1 หลังคาผ้าใบผมว่ามันเป็นอะไรที่ดูเท่สุดๆแล้ว แถมผมไม่ค่อยเก่งเรื่องกลไกซะด้วยครับ

มีคำถามเกี่ยวกับ NC ครับ เพราะเห็นในเวปมาสด้าบอกว่าน้ำมันเบนซินออกเทน 91 ขึ้นไป นี่เฉพาะรุ่นไมเนอร์เชนจ์หรือเปล่าครับ หรือว่าได้ตั้งแต่ NC1 เลย

ออฟไลน์ asawin_sattahip

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 06:55:50 PM »
อยากให้พี่ๆในคลับช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียระหว่างmx5 กับ SLK หน่อยคับว่าทำไมถึงเลือกmx5อ่ะคับคือผมก็มีmx5 nc2คับพอดีจะเอาไว้ไปตอบกับเพื่อนๆผมบ้างเวลาคุยในวงเหล้าน่ะคับ5555

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32

ออฟไลน์ cho

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 08:31:58 AM »
 ;) :D :line10:

8)

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 03:58:15 PM »
อยากให้พี่ๆในคลับช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียระหว่างmx5 กับ SLK หน่อยคับว่าทำไมถึงเลือกmx5อ่ะคับคือผมก็มีmx5 nc2คับพอดีจะเอาไว้ไปตอบกับเพื่อนๆผมบ้างเวลาคุยในวงเหล้าน่ะคับ5555
  สำหรับผมนะครับ    SLK  ปี97 มือ 2  ราคาตอนนี้ขายในเวปตลาดรถ 7 แสนกว่ายังไม่มีคนซื้อเลยครับ  ไม่ใช่รถเขาไม่ดีนะ    แต่ถ้าเป็นผมผมไม่ซื้อ  เคยลองเปรียบเทียบ  ปัญหาคือ เบนซ์ยังไงก็ซ่อมแพงกว่า Mazda MX5  แทบทุกรายการ   รถมือ 2 น่ะไม่ใช่รถใหม่ ไม่เกิน 4 ปีจึงไม่ต้องซ่อม    ใช้น้อยใช้มากยังไงก็ต้องมีซ่อมถ้าไม่มีซ่อมก็ต้องมีดูแลตามระยะทาง  ซึ่ง MX5  ได้เปรียบกว่าทุกประตู     สำหรับผมหรือบางท่านที่มีเงินแค่พอซื้อรถแต่ไม่ได้กำเงินไว้ซ่อมอีก 2- 3 แสน  น่าจะผ่านเบนซ์ไป  เพราะเบนซ์ไม่ว่ารุ่นไหนมันจุกจิกซ่อมแพงทั้งนั้นต้องหาอู่หรือศูนย์ไว้ใจ    รถในอดีตของเบนซ์ที่ไม่จุกจิกคือโลงจำปารถแบบนั้นหมดสมัยไปแล้วไม่ใช่เบนซ์รุ่นปัจจุบันที่ตรงกันข้ามกัน           ขนาดเบนซ์ ซีคลาสตาถั่วปี 2002  ราคาขายต่อยังอยู่แค่ 4 แสนกว่าบาท  ราคายังถูก MX5  NA  ปี 92-95 เลยครับ     คุณคิดดูเป็นคุณคุณจะเล่นรถเบนซ์เหรอ   ขายทิ้งกันให้เกลื่อน

ส่วนปัจจัยข้อรองรอง ลงมาที่ผมเลือก MX5   คือ  มันเป็นตำนานของรถ Roadster ที่อมตะไปอีกนานอาจไม่มีวันตายก็ได้    ถ้าผมซื้อ MX5 เที่ยวนี้คงเก็บไว้ใช้ยาว ๆ จนผมแก่เลยนั่นแหละ ผมเป็นคนไม่เปลี่ยนรถง่าย ๆ  เพราะแบบนั้นรถที่จะใช้ต้องอยู่กับเราได้ยาว ๆ  จริง  ซึ่งรถเปิดประทุนรุ่นอื่น ๆ  สำหรับผมคงตอบโจทย์ให้แบบนี้ไม่ได้ คือไว้ใช้ยาว ๆ  ขนาดนั้นคงไม่เหมาะ