ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายพานไดร์ชาร์จครับ  (อ่าน 1716 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0827018757

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
สอบถามเรื่องสายพานไดร์ชาร์จครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:55:13 AM »
สายพานเก่าผมขาดครับเปลี่ยนของใหม่แล้วมันฟรีเหม็นไหม้ตลอด เปลี่ยนมาสองเส้นไม่หายครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้ของมาสด้าให้ตรงรุ่นรึเปล่าครับ ไฟชาร์จอ่อนด้วยตอนเครื่องร้อน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: สอบถามเรื่องสายพานไดร์ชาร์จครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 12:02:55 PM »
ไม่ใช่ละ
ปกติเปลี่ยนสายพานแล้ว ช่างจะตั้งความตึงให้ใหม่ ก็จะไม่ฟรีแล้ว
ปัญหามาจากจุดอื่น เช่นลูกปืนรอกของไดร์ชาร์จหรือเปล่า ลองถอดมาเช็คดูครับ
ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
Re: สอบถามเรื่องสายพานไดร์ชาร์จครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 04:49:39 PM »
ไดร์ชาร์จ  ให้เข้าร้านไดนาโม   ปกติไดโอดมันจะเสียบ่อย ทำให้ไฟชาร์จไม่พอ   ค่าซ่อมก็1 พันกว่าบาท

ออฟไลน์ alexsonic

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 09:42:47 AM »
ตั้งไดชารจแล้วหรือยังครับบางทีมีการแปลงไรมาก่อนมั่ย ระยะอาจไม่ตรงเลยทำให่มันดันกัน อีกอย่างร่องของมูเล่อาจสกปรก ทำให้สายพานเดินไม่เรียบ อาจต้องลองเปลี่ยนมู่เล่สายพานครับ

ออฟไลน์ tumi

• ร้านค้า
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 0
  • i love miata
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 11:37:19 PM »
ใช้รุ่น NA รีป่าวครับ ถ้าใช่ผมเคยเจอปัญหานี้ครับ ตัวไดร์ชาร์จของของรุ่นนี้พ่วงไปหมุนปั๊มน้ำด้วยครับ ประเด็นแรกที่เจอครับการตั้งระยะระหว่างไดร์กับขายึค ถ้าขั้นน๊อคไม่แน่น อาจทำให้ตัวสายพานย่อนได้ ทำให้ใช้ไปจะมีเสียงอิ๊ดๆตรงบริเวณหน้าเครื่องแล้วเกิดเหม็นไหม้ ทำให้ปั๊มน้ำเปิดไม่สม่ำเสมอทำให้ความร้อนขึ้นบวกกับไดร์ชาร์จ ชาร์จไฟไม่พอ แต่ถ้าเช็คระยะดีแล้ว ยังเกิดอีก สาเหตุอีกตัวคือลูกรอกพูเล่ อาจจะเป็นตัวลูกรอกไดร์ชาร์จเอง หรือลูกรอกปั๊มน้ำด้านล่าง (ช่างบางคนที่ชำนาญจะมีอุปกรณ์ช่วยฟัง) สึกแตก หรือฝืดในบางจังหว่ะ ทำให้บางจังหว่ะมันติดได้จึงทำให้ระยะสายพานไดร์มันเคลื่อนได้ ของผมเกิดจากลูกรอกตัวพู่เล่ปั๊มน้ำครับ เปลี่ยนสายพานมาเส้นใหม่ตรงรุ่นเรย ใช้ไปแป๊บเดียวมีเสียง เหม็นไหม้ แล้วก้อขาดเหมือนกันเรยครับ แต่พอลองไล่ดูจนเจอปัญหาพอพบแก้ไขเสร็จตอนนี้ใช้งานดีปกติมาปีกว่าแล้วครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 06:42:00 AM »
 :line13: