ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องล้อกับยางครับ  (อ่าน 3416 ครั้ง)

ออฟไลน์ hiter

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 1
  • Miata-Thai.Net
สอบถามเรื่องล้อกับยางครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:39:42 AM »
สวัสดีครับ เพิ่งสมัคร login ได้ไม่นานี้ กำลังจะซื้อ na8 มาใช้ 
คันที่ไปดูมาขอบ 14 ยางเก่ามาก เลยคิดว่าต้องเปลี่ยนยาง เลยกะว่าจะถือโอกาสเปลี่ยนแม็กด้วยเลย  (ของเดิมเป็นก้านกล้วย 14 กว้าง 6.5นิ้ว)
อยากหาล้อ ยางไว้ใส่ ลองหาข้อมูลดูแล้วยังหาไม่ค่อยเจอครับ รบกวนตั้งถามเลยล่ะกันน๊ะครับ

ผมเห็นหลายคันทำล้อล้นๆนิดๆถึงล้นมากๆนี่ เวลาขับมีปัญหาล้อครูดกับซุ้มบ้างหรือเปล่าครับ
ต้องใช้ล้อขนาดเท่าไหร่ที่กว้างสุดถึงจะไม่ครูดซุ้มหลังบ้างครับ
พอดีเห็นในเว็บเขาขายขอบ 15 กว้าง 9 น้ิว et 0 วัดๆดูแล้วล้นออกมาจากซุ้ม 1 นิ้ว (รถไม่ได้โหลด) โอกาสครูดนี่เยอะมั๊ยครับ ไม่แน่ใจว่า ช่วงล่าง mx5 เวลายุบตัวมันแบะหรือเปล่า

รบกวนแนะนำสเป็ค ใส่ที่เหมาะสมแบบเต็มๆล้นๆนิดๆให้หน่อยน๊ะครับ พับซุ้มก็ยอมครับ
มีแหล่งขายล้อไม่แพงรบกวนแนะนำได้ด้วยเลยน๊ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ^_^
 :line4:

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: สอบถามเรื่องล้อกับยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:02:13 AM »
ที่แน่ๆ ขอบ15 กว้าง9" ออฟ0 ใส่แล้วติดแน่นอนครับ. ไม่ควรครับ

ถ้าจะเอาแบบ ใส่ได้ ไม่ติด ลึกนิดๆ ลองมองหา 15" กว้าง7"-8" ออฟอยู่แถวๆ +15 ครับ

แต่ถ้าจะเอาพอดีใส่สบาย ก็ ออฟ +25 ครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:43:05 AM »
MX5 เวลายุบตัวจะแบะครับ
จะแต่งแนวไหนครับ โหลด ล้อกว้าง ลึกๆ จะมีเสียเรื่องความสบายไปหน่อยนะครับ
ถ้าจะไม่โหลดแนะนำแนวไม่ลึกนะครับ
แต่ถ้าชอบจัดไปตามที่คุณ cabriolet แจ้งเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 07:49:15 AM โดย nop-nb »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 03:06:27 PM »
อยากเน้นออกทริปเที่ยว อยากสวยแต่ไม่อยากติดมาก จะได้ขับสบายๆอ่ะครับ
ใจชอบแบบล้อล้นๆนิดๆ ดูน่ารักๆอ่ะครับ คงต้องยอมโหลดลงนิดหน่อยจะได้ดูไม่โย่งอ่ะครับ
 ขอบคุณมากครับ

พี่ nop-nb นี่ใช่พี่โมดหรือป่าวอ่ะครับ ^+^

ออฟไลน์ b4_miata

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 04:42:54 PM »
ขอตอบแทนนะครับ nop-nb คนละคนกับพี่โมดนะครับ
ว่าแต่คุณhiter นี่มาจากsubaru ใช่ป่าวเนี่ย :D...

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 04:47:20 PM »
ใช่ครับ ^_^

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:48:06 PM »
อ๋อ เต้อนี่เอง เมื่อก่อนมากับใหม่ประจำ ตอนนี้หันมาขับ Mx5 แล้วหรอครับ ยินดีต้อนรับครับ  :emo55:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:51:23 PM »
อ้อ..ถ้าอยากได้เนียนๆใหม่ๆตอนนี้ในเวปเรามีคันนึงสีขาว NA​6 ราคาสูงหน่อย 8.99แสน รับรองเหมือนออกจากโชว์รูมเลย อิอิ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 02:10:07 AM »
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ...มีอะไรฝากแนะนำด้วยน๊ะครับ
ตอนนี้ได้ NA8 ต่อจากเพื่อนมาเมื่อเย็นนี้เองครับ เด๋วค่อยๆแต่งไว้ไปออกทริปด้วยครับ... ^_^
ตอนนี้ต้องหาล้อ กับไปเก็บช่วงล่างไว้ให้พร้อมออกเที่ยวครับ
 :line4: :line4: :line4:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 03:33:28 PM »
 :emo64: :emo64: :emo64:

ยินดีต้อนรับครับ

ถ้าชอบทริปยาวๆ ก็ขอเชิญสิ้นปี มีทริปยาวๆ ขับสนุกๆ กันนะครับ

ส่วนล้อที่ขอคำแนะนำ มาถูกที่แล้ว ในนี้มีทั้งสวนกล้วย โหลดเตี้ย โหลดซิ่ง
มีคนที่ทำมาเยอะ มาตอบให้แล้วครับ

ออฟไลน์ b4_miata

• *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 03:38:25 PM »
ยินดีต้อนรับครับเต้อ..ผมวิทเองครับ
เพื่อนๆพี่ๆที่นี่อบอุ่นและใจดีกันทุกๆคน ไว้มาออกทริปกันครับ :emo55:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:19:36 PM »

แอบเล็งทั้งทริปมิตติ้ง 25 ปี ทั้งทริปเชียงคานไว้ตั้งแต่ยังไม่ได้รถแล้วล่ะครับ คิดว่าคงต้องขอไปร่วมด้วยแน่่ๆเลยครับ.. (ยังไม่ได้ไปตอบ รอความพร้อมของรถก่อนอ่ะครับ)
เรื่องไปเที่ยวนี่ขอให้บอก ชอบมว๊ากกกกกกก คร๊าบบบบบบบ.... ^_^  :car:

ก็ว่าดูทริปเก่าๆเห็นเหมือนวิทแต่ไม่แน่ใจอ่ะครับ

:line114:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:29:56 PM »
มีอะไรแนะนำฝากแนะนำได้เต็มที่เลยน๊ะครับ มือใหม่กับ mx5 มากๆเลยครับ

รูปตอนที่ได้รถมาครับ เพิ่งถ่ายวันนี้เลย ล้อเดิมๆหุบๆ 14 นิ้ว ก็สวยไปอีกแบบแต่ชอบแบบอิ่มๆ ล้นๆน่ารักๆอ่ะครับ

เน้นเครื่อง 1800 เดิมๆๆๆๆ เหนียวๆ (สาธุ) ครับ..
เห็นหม้อน้ำฝาพาสติกแล้ว ไม่รู้จะเป็นเหมือน อิมฯ หรือเปล่าที่ แตกที่ 1 แสนโล+- ทุกคันอ่ะครับ
บางคนก็บอกว่ายังใหม่ไม่เป็นไร (วิ่งแสนเก้าแล้ว) บางคนก็บอกให้เปลี่ยนฝาเป็นมิเนียม แนะนำได้น๊าคร๊าบบบบ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 11:01:33 PM »
เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขับสบายไม่ติดขอบเลยครับ  :line4:

ออฟไลน์ aRoC

• *
  • Gift : 12
  • No Pain No Gain...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:45:27 AM »
สวยดีคับพี่