ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเปลี่ยนกรองชาโคลบ้างครับ  (อ่าน 1544 ครั้ง)

ออฟไลน์ aon.mufc

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ใครเคยเปลี่ยนกรองชาโคลบ้างครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 06:49:23 PM »
มีพี่ๆเพื่อนๆคนไหนเคยเปลี่ยนกรองชาโคลบ้างไหมคับ
รถมีกลิ่นเบนซิน เวลาขับไปสักพัก ลองสอบถามราคามาราคาประมาณ4900
เลยกลัวว่า มันอาจเกิดจากอะหลั่ยตัวอื่นๆ ได้ไหมคับเช่น purge  valve solinoid

ถามเพิ่มนะคับ รถผมมีอาการออกตัวเกียร์1 กระตุกมากๆ เฉพาะตอนรถติดๆเท่านั้น ตอนเเรกคิดว่าขาล้า เเต่ไม่น่าใช่คับ
รบกวน พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยเเชร์ความรู้ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: ใครเคยเปลี่ยนกรองชาโคลบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 07:12:22 AM »
กลิ่นเบนซินเข้ารถ สำหรับผมที่เคยเจอในNA จะมาจากสายน้ำมันเบนซินที่จัเข้ารางหัวฉีดตรงท่อไอดี มันมีรอยซึมอยู่ครับ. และอีกสาเหตุคือ ฝาปิดถังน้ำมันเบนซินที่มีลูกลอยอยู่นั่นแหล่ะ ของผมซีลยางรอบๆฝาถัง มันวางแบบไม่เป็นระเบียบ แก้ไขโดย จัดระเบียบใหม่

ส่วนรถผมไม่เคยเปลี่บนกรองชาโครเลยครับ(ใช้มาหลายคัน) ผมใช้NAและNB

ปล..คุณลืมบอกนะว่า คุณใช้รถรุ่นไหน? ^__^

• *
Re: ใครเคยเปลี่ยนกรองชาโคลบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 07:56:02 AM »
Nb 2002คับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 11:29:07 AM »
ถ้าเป็นผ้าครัชที่ติดรถมาจากโรงงาน จะมีปัญหาออกรถกระตุก เหมือนขาเราอ่อนแรงหรือขับรถไม่เป็นเอาโน่น
ซึ่งแท้ที่จริงเป็นปัญหาจากตัวผ้าครัช ทางมาสด้าเค้าเปลี่ยนใหม่ให้ฟรีเลย (หลายปีมาแล้ว)

ของผม(ตอนนั้น) เปลี่ยนใหม่แล้วก็ขับได้ปกติดี

ถ้าเปลี่ยนก็อย่าลืมเปลี่ยนลูกปืนที่ปลายเพลาเกียร์ด้วย เพราะมักมีเสียงน่ารำคาญ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 02:39:08 PM »
ขอผมมันจะเป็นเฉพาะตอนรถติดๆอ่ะคับ ทั้งกระตุกทั้งเสียงดังกึกๆเหมือนเหล็กตีกันบริเวณด้านหน้าความร้อนปกติคับ
ไม่ทราบว่าของพี่zoom zoom เป็นตลอดหรือว่าอยู่ๆมันก้อเป็นคับ.  ขอบคุณสำหรับคำตอบคับพี่:)