ผู้เขียน หัวข้อ: อีกสาเหตุที่คิดว่าทำให้nb ออกตัวเกียร์1กระตุก  (อ่าน 1694 ครั้ง)

ออฟไลน์ aon.mufc

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
หวัดดีคับ ผมสมาชิกให้เพิ่งได้ nb2 มาครอบครอง ไม่นาน ก่อนหน้าได้หาข้อมูลมาว่ารถมันชอบมีปัญหาเกี่ยวกับจุดไหนบ้าง ซึ่งหนึ่งในปัญหาnbปี2002ก็คือเรื่องระบบครัช (กระตุกเวลา ออกตัว) พอได้รถมาก้อมีอาการอย่างที่ว่าจริงๆ กะว่าวิ่งไปสักพักจะยกระบบครัชใหม่ ต่อมาผมได้เปลี่ยนกรองอากาศใหม่ อาการออกตัวกระตุกตอนออกเกียร์1 หายไปเลย ก้อเลยอยากเอามาแชร์ ให้กับพี่ๆเพื่อนๆเผื่อเป็นประโยชน์คับ ลองเเก้จากจุดเล็กๆไปก่อน ถ้าไม่หายค่อยเเก้จุดใหญ่คับ ยินดีที่ได้รู้จักคับ อ้น

ออฟไลน์ bun mx5

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 16
Re: อีกสาเหตุที่คิดว่าทำให้nb ออกตัวเกียร์1กระตุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 11:39:06 AM »
 :line13:

ออฟไลน์ nop-nb

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: อีกสาเหตุที่คิดว่าทำให้nb ออกตัวเกียร์1กระตุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 11:53:04 AM »
ก่อนอื่น ยินดีต้อนรับครับ...
อาการดังกล่าวมาจากระบบคลัสนะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับระบบกรองอากาศ(แต่อาจช่วยให้อาการดีขึ้น) แต่ที่อาการดีขึ้น น่าจะมาจากการเรียนรู้ลักษณะของรถคันใหม่มากกว่านะครับ...
แต่ได้รถมาใหม่ก็แนะนำให้เปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกระบบ(เลือกใช้ของดีๆหน่อยครับ รถประเภทนี้ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อย) กรองน้ำมันเครื่อง กรองเบนซิน กรองอากาศ หัวเทียน(แนะนำหัวเทีน iridium) ท่อยางต่างๆ แล้วปัญหาจุกจิกจะลดลงครับ....
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 11:54:45 AM โดย nop-nb »

ออฟไลน์ Kyai-2200

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 12:30:34 PM »
ผมก็เป็นแบบนั้นครับ
เวลากรองอากาศ(เปลือย)สกปรก ตอนเปลียนเกียร์ เร่งเครื่องจะมีอาการสะอึก หรือตื้อนิดนึง
1-2-3 จะเป็น แต่รอบจัดๆจะไม่เป็น

ออฟไลน์ nop-nb

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 01:47:36 PM »
น่าจะคนละอาการนะครับ