ผู้เขียน หัวข้อ: ์NC2 น้ำเข้ารถ ปกติหรือป่าว (ไม่น่าจะ)  (อ่าน 2616 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAX

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 4
์NC2 น้ำเข้ารถ ปกติหรือป่าว (ไม่น่าจะ)
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 01:48:58 PM »
เมื่อวานเย็นเอารถออก ซักพัก ฝนตกหนังมาก ขับไปปกติ เปิดเพลงฟัง มะได้เอะใจไร

ไปจอดแวะทานข้าว จอดตากฝนที่ตกแรงๆ ก้อไม่คิดว่าน้ำจะเข้า (เพราะตอนใช้ NA หลังคาผ้าใบไม่เข้า)

พอทานข้าวเสร็จ กลับมาขึ้นรถ พร้อมมีคนเพิ่มมานั้งข้างคนขับด้วย ฝนยังตกเรื่อยๆ

ขับไปซักพัก คนนั้นข้างบอก พี่ๆ น้ำอะไรอ่ะ พอเธอฉายไฟให้ดูที่มา อุ๊ต๊ะ!!!

น้ำไหลหยดลงมาตามรูปที่ขีดสีเหลืองไว้ หยดมาจากลูกศรสีแดง (เกิดจากอะไร หลังคาสนิทดีอยู่ ยางก็โอเค)

พอถึงที่หมาย เข้าใต้หลังคา แต่หลังคากันแค่ครึ่งหน้าคันรถ (ท้ายรถฝนตกใส่ได้อยู่ อย่างแรง)
ระหว่างเอาทิชชู่เช็ดคราบน้ำรูปข้างบน ได้ยินเสียงแปลกๆ เลยหันไปดู บ๊ะจ้าวววว!!!

น้ำไหลออกมาจากท่อที่ลูกศรชี้ในรูป อย่างกะก๊อกน้ำ

เลยต้องหาที่จอดที่มีหลังคาคุมทั้งคัน น้ำเลยเริ่มหยุดไหล

รูปล่างพอลองเช็คดูท่อที่หลังคนขับ กลับมีสายยางเสียบไว้
(ทำใมอีกข้างไม่มี หรือมีข้างเดียว)

พอก้มไปดูลึกๆ จะเห็นช่องช่องเดนน้ำออกจากรถ (แต่มันห่างจากท่อน้ำเยอะทีเดียว น้ำไหลลงมากระจายหมด)

รบกวนหน่อยคับ ว่าต้องแก้ไขยังไงบ้าง ปกติหรือป่าวของรุ่นนี้
(คันเก่า NA หลังคาผ้าใบ จอดตากฝนหนักๆ ไม่เคยมีปัญหานี้)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคอมเม้นและคำตอบครับ

แม็กซ์

ออฟไลน์ oasis69

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : -2
Re: ์NC2 น้ำเข้ารถ ปกติหรือป่าว (ไม่น่าจะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 02:02:26 PM »
ของผมล้างรถเอง ฉีดน้ำแรง ๆ ก้อไม่เคยไม่เข้าเลยนะครับ
นี่ฝนตกตรง ๆ แต่น้ำเข้าได้ แถมเยอะขนาดนี้ ผมว่าน่าจะมีอะไรผิดพลาดแล้วล่ะครับ
ไม่ยางรีดน้ำ ก้อระบบการระบายน้ำ เคยมีคันเก่า เอารถไปทำสี ช่างดันพ่นสี อุดรูระบายน้ำ ผลคือน้ำท่วมรถ ท่วมพรมหมดเลย
ใจเย็น ๆลองค่อย ๆ หาดูครับผม

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
Re: ์NC2 น้ำเข้ารถ ปกติหรือป่าว (ไม่น่าจะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 02:12:13 PM »
 :line3:

เข้าศูนย์เช็คโลดครับพี่

ออฟไลน์ Mong-miata

• *
  • Gift : 9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 02:18:13 PM »
ผมก็เป็นนะครับแต่ต้องตอนฝนตกหนักๆซัก1ชัวโมงนะครับถึงมีหยด  แต่ล้างรถไม่เคยมีนำ้หยดเลยครับ. ผมใช้ nc2 สีดำครับ.  อาจมีอะไรสกปรกหรือคราบต้องช่องระบายก็ได้ครับ ลองเป่าทำความสะอาดดูครับ
รับผลิตและออกแบบเสื้อโปโล และ คอกลม และ เสื้อแจ๊คเก้ต.  0816687488

ออฟไลน์ MAX

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 03:07:37 PM »
ล้างอัอฉีดมาหลายครั้ง ไม่เคยเป็นคับ ไม่เคยรั่ว

แต่เมื่อคืนฝนตก หนักมากกกกกกกก ไหลด้านหลังยังเข้าใจ เพราะมันทำที่ระบายเอาไว้ คงเผื่อมาแล้ว

แต่ไอ้ตรงฝั่งคนนั้นด้านหน้า แถวๆขอบประตูที่หยดลงบนเท้าคนนั้ง
เช็ดดูหลังคา ขอบยาง กระจก ทุกอย่าสนิทแน่น ยางไม่ขาด สภาพปกติ (แต่น้ำมาได้ไงหว่า)

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 05:11:45 PM »
จากประสบการณ์ ของผมนะครับ 

ถ้าปริมาณน้ำที่มีมาก มากซะจนเกินการระบายของ รูท่อน้ำทิ้ง  บางครั้ง ก็จะมีน้ำเอ่อล้น เข้ามาบ้างครับ  หรืออีกอย่าง ก่อนหน้านี้ มีสิ่งสกปรกเช่นใบไม้ อุดขว้างทางเดินน้ำอยู่ในขณะนั้น ทำให้น้ำไหลไม่สะดวก น้ำเลยล้นเอ่อเข้ามาในรถตรงใต้เสาเอ แต่ขณะเดียวกัน

น้ำที่เยอะและรถที่เคลื่อนตัว อาจทำให้ สิ่งอุดตันนั้นได้ หลุดออกไปแล้ว  เลยทำให้วันนี้ตรวจดูแล้วไม่เจออะรัย ปกติดี 

อาจจะเป็นเช่นนี้ครับ ไม่ต้องไปซีเรียสมันครับ

ออฟไลน์ MAX

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 11:12:08 AM »
เมื่อคืนข้องใจเลยเปิดหลังคาค้างไว้ครึ่ง และแล้วก็เห็นว่า ที่น้ำไหนจากท่อ คืนสายยางหลุด กิ๊ปหาย

จับยัดเข้าไปกับท่อน้ำทิ้งบน จะมีท่อด้านล่างรับช่งต่อมาเดนออกรูน้ำทิ้งอีกที

ส่วนด้านหน้า คิดว่าน้ำจากรางกระจก คงไหลมาเข้าตรงนี้ เสา A และระบายออกไม่ทัน เลยล้น (หรือป่าว)

ปกติ ตรงนี้ ยางตรงต้องมีต้องมีรูมั๊ยเอ่ย ???

ออฟไลน์ oasis69

• *
  • Gift : -2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 12:00:21 AM »
ของผมวันนี้ ก้อพึ่งเห็นว่าท่อยางหลุดเหมือนกันครับ 555
ฝนตกหนักเอะใจ หันไปดู ท่อมันหลุด อาการเดียวกัน น่าจะเกิดจากการเปิดปิดหลังคา เพราะท่อนี้ มันยืดหด เข้าไปด้านในได้
แต่ น้ำที่หยด ก้อไหลลงรูเดรนน้ำ เหมือนกัน เพียงแต่กระเซ็นหน่อยครับ

กลับบ้านเสียบกลับแล้วเทสดู ก้อโอเค แต่ถ้าเอาสายยางฉีดเน้น ๆ ตรงนั้น เหมือนรู ระบายข้างล่างที่มีตะแกรง จะระบายช้ามาก ๆ
มีวิธี ล้างทำความสะอาดได้แบบไหนมั่งครับ

ออฟไลน์ attaphon

• *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 06:05:30 AM »
ดูภาพแล้วไม่ทราบว่าตรงไหนครับ
อยากเช็คดูบ้างครับ ขอรายละเอียดวิธีตรวจหน่อยครับ