ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาครับ : เส้นเอ็นขาข้างซ้ายปวดตึง  (อ่าน 12146 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gong959

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 53
Re: ขอปรึกษาครับ : เส้นเอ็นขาข้างซ้ายปวดตึง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 11:28:19 AM »
ผมเข้ามาดูกระทู้แล้ว   ต้องขออภัยครับ  อายุผมยังไม่ควอลิฟายที่จะตอบ

ยังไงขอให้หายเร็วๆครับ 

ออฟไลน์ BEE

• *
Re: ขอปรึกษาครับ : เส้นเอ็นขาข้างซ้ายปวดตึง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 01:25:31 PM »
ผมเข้ามาดูกระทู้แล้ว   ต้องขออภัยครับ  อายุผมยังไม่ควอลิฟายที่จะตอบ

55555555555555

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 02:25:19 PM »

ทางเรา ยกเว้นให้ครับ สำหรับ คุณก้อง ที่อายุไม่ถึง แต่อาการมาถึงแล้ว น่ะครับ

ออฟไลน์ Ruthless

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 04:08:51 PM »
 :025:  ขอบคุณทุกคนครับ.. คุณก้อง.. ระวังตัวไว้ครับ เผลอแป๊ปเดียว ไปแจ้งวัฒนา โดยไม่รู้ตัวน่ะครับ (เลยหลักสี่)

ขอบคุณ คุณ Rooster Jr. และ KijKij ด้วยครับ ถ้าว่างๆ แล้วจะไปขับเล่นด้วยครับ ช่วงที่ผ่านมา.. อยากไปแต่ติดผบ.ทบ.ครับ  :line114:

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 04:09:09 PM »

ทางเรา ยกเว้นให้ครับ สำหรับ คุณก้อง ที่อายุไม่ถึง แต่อาการมาถึงแล้ว น่ะครับ
อาการของคุณก้องทางคณะแพทย์ได้ระบุว่าไม่น่าจะเกิดจากนั่งรถ MX5 นะครับ สาเหตุมาจากอะไรทางคณะแพทย์จะมาสรุปอีกทีครับ

ออฟไลน์ Coolacid

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 04:02:22 PM »
มาขอแชร์ความรู้ครับผม

จากอาการตึงที่เข่าเวลานั่งขับรถนั้น อยากให้ลองสังเกตเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ ว่านอกจากอาการตึงแล้วมีอาการอื่นๆด้วยหรือไม่ มีอาการปวดในเข่าเวลานั่งยองๆ หรือเดินขึ้นลงบันใดหรือไม่ครับ
ผมเดาว่าอาการตึงนั้นน่าจะอยู่ที่ด้านหลังของเข่าช่วงพับในใช่หรือไม่ครับ โดยมากแล้วถ้าอาการที่เป็นมีเฉพาะอาการตึง ไม่มีอาการปวดร้าว เดินแล้วเข่าทรุดเหมือนเข่าหลวม หรืออาการชา
อาการเป็นเฉพาะเวลาที่นั่งงอเข่าเป็นระยะเวลาหนึ่ง หรืออาจจะมีอาการตึงเหยียดขาไม่สะดวกในเวลาตื่นนอนตอนเช้า ถ้าอาการเป็นประมาณนี้ ก็เป็นอาการเริ่มๆของข้อเข่าเสื่อมน่ะครับ

ปล. ผมคาดเดาจากข้อมูลเท่าที่บอกไว้ในกระทู้น่ะครับ ยังไงถ้ามีรายละเอียดเพิ่มเติมก็ PM มาได้ครับ พอจะให้คำปรึกษาได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 05:13:51 PM »
หมอกระดูกมาตอบเร้ย ดีจุง :like:

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:00:42 PM »
First of all, sorry for typing in English because just got a new computer which assembly by self but could not find Thai keyboard driver krub.

Thanks and appreciated for Khun Coolacid for diagnosis. There is no any symptom more than uncomfortable when driving MX5.

I think might because of tender under hamstring from my hip down to foot especially left side at little finger. (I try to adding picture but I don't know how? )

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:15:00 PM »
I just got how to adding picture. I feel uncomfortable on the green line krub.

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:57:28 PM »
จากข้อมูลเพิ่มเติมนั้นผมนึกถึงอยู่ 2 สาเหตุนะครับ ซึ่งผมจะพยายามอธิบายลักษณะอาการของแต่ละโรค แล้วลองเปรียบเทียบกับอาการที่เป็นอยู่นะครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น โดยปกติการวินิจฉัยโรคที่แม่นยำนั้นจำเป็นต้องได้ข้อมูลจากคำบอกเล่าของผู้ป่วย การตรวจร่างกาย และการตรวจแล็บเพิ่มเติม ดังนั้นผมคงบอกได้เพียงคร่าวๆนะครับ ^^

ผู้ต้องหารายแรก : เข่าเสื่อม
อาการก็จะประมาณที่ผมบอกไปตอนแรกครับ จะมีอาการปวดตึงด้านหลังเข่า เหยียดตรงออกลำบาก เหมือนขาแข็งๆครับ
เหตุที่เป็นเวลานั่งขับmx-5 ผมคิดว่าน่าเกิดจากใน miata เวลานั่งขับ เข่าซ้ายมักจะต้องงอค่อนข้างมาก ซึ่งยิ่งเรางอเข่ามากๆ แรงกดในข้อก็จะสูงตามไปด้วยครับ
ผู้ต้องหารายที่สอง : กระดูกหลัง
อันนี้เป็นพวกกลุ่ม กระดูกหลังเสือม หรือหมอนรองครับ อาการก็จะปวดร้าวๆ จากหลังไปปลายเท้าได้ แต่โดยมากมักจะเป็นอาการปวด'ร้าว' นะครับ เหมือนไฟช็อต หรือเหมือนอะไรมาทิ่ม
อาจจะมีอาการชาขาหรือเท้าร่วมด้วยได้ครับ แต่อาการจากหลังมักไม่ค่อยมีอาการตึงเหยียดเข่าลำบากนะครับ

ดังนั้นตอนนี้ตัวที่จะช่วยเราได้มาก คือ ลักษณะอาการครับ ดังนี้
ถ้าปวดตามเส้นเขียวๆที่วาดไว้เป็นปวดแบบแหลมๆร้าวๆ ก็น่าจะเป็นจากหลังครับ ยิ่งถ้ามีอาการชาขา หรือปวดตึงหลังร่วมด้วยยิ่งชัดครับ
ถ้ามีอาการงอเหยียดเข่าลำบากชัด เหมือนข้อมันยึดๆขัดๆ อันนี้ผมให้น้ำหนักไปทางด้านปัญหาของเข่ามากกว่าครับ

หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์นะครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 08:53:40 AM »
จากข้อมูลเพิ่มเติมนั้นผมนึกถึงอยู่ 2 สาเหตุนะครับ ซึ่งผมจะพยายามอธิบายลักษณะอาการของแต่ละโรค แล้วลองเปรียบเทียบกับอาการที่เป็นอยู่นะครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น โดยปกติการวินิจฉัยโรคที่แม่นยำนั้นจำเป็นต้องได้ข้อมูลจากคำบอกเล่าของผู้ป่วย การตรวจร่างกาย และการตรวจแล็บเพิ่มเติม ดังนั้นผมคงบอกได้เพียงคร่าวๆนะครับ ^^

ผู้ต้องหารายแรก : เข่าเสื่อม
อาการก็จะประมาณที่ผมบอกไปตอนแรกครับ จะมีอาการปวดตึงด้านหลังเข่า เหยียดตรงออกลำบาก เหมือนขาแข็งๆครับ
เหตุที่เป็นเวลานั่งขับmx-5 ผมคิดว่าน่าเกิดจากใน miata เวลานั่งขับ เข่าซ้ายมักจะต้องงอค่อนข้างมาก ซึ่งยิ่งเรางอเข่ามากๆ แรงกดในข้อก็จะสูงตามไปด้วยครับ
ผู้ต้องหารายที่สอง : กระดูกหลัง
อันนี้เป็นพวกกลุ่ม กระดูกหลังเสือม หรือหมอนรองครับ อาการก็จะปวดร้าวๆ จากหลังไปปลายเท้าได้ แต่โดยมากมักจะเป็นอาการปวด'ร้าว' นะครับ เหมือนไฟช็อต หรือเหมือนอะไรมาทิ่ม
อาจจะมีอาการชาขาหรือเท้าร่วมด้วยได้ครับ แต่อาการจากหลังมักไม่ค่อยมีอาการตึงเหยียดเข่าลำบากนะครับ

ดังนั้นตอนนี้ตัวที่จะช่วยเราได้มาก คือ ลักษณะอาการครับ ดังนี้
ถ้าปวดตามเส้นเขียวๆที่วาดไว้เป็นปวดแบบแหลมๆร้าวๆ ก็น่าจะเป็นจากหลังครับ ยิ่งถ้ามีอาการชาขา หรือปวดตึงหลังร่วมด้วยยิ่งชัดครับ
ถ้ามีอาการงอเหยียดเข่าลำบากชัด เหมือนข้อมันยึดๆขัดๆ อันนี้ผมให้น้ำหนักไปทางด้านปัญหาของเข่ามากกว่าครับ

หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์นะครับ

สุดยอดมากเลยครับคุณหมอ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ดีๆให้กับเพื่อนๆในชมรมครับ ^^

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 09:22:16 AM »
ขอบคุณมากเลยครับคุณหมอ... :line13:

อาการชาน้อย เหมือนขัดๆ ไม่สบายขา แต่มีชาน้อยที่เท้าด้านนิ้วก้อย ยังไม่มาก
แต่ไม่มีการปวดแหลมๆร้าวๆ เลยครับ แต่เรื่องงอเข่านี่เป็นมาเลยเพราะเหยียดขาซ้ายไม่สุดจริงๆ
 ไม่ว่าจะปรับเบาะยังงัยพอคุณหมอบอกแบบนี้

ทำให้นึกได้ว่าเคยเกิดขึ้นมาครั้งหนึ่งเมื่อปีที่แล้ว นวดยังงัยก็ไม่หาย ตอนนั้นน้ำหนัก 79 กก.
จึงไปออกกำลังและลดน้ำหนัก... ปรากฎว่าอาการนั่นหายไปเลย น้ำหนักลดลงมาเหลือ
72 กก.

แต่ตอนนี้ตบะแตก.. กินแหลกเลยครับ 2 เดือนน้ำหนักขึ้นมาที่ 75 กก. แล้ว สงสัย
ต้องกลับไปลดน้ำหนักและออกกำลังกายเหมือนเดิมแล้ว และจะคอยสังเกตอาการต่อ

ขอบคุณคุณหมออีกครั้งครับ... เพื่อนๆสมาชิกอย่าลืมดูแลตัวเองและออกกำลังกายน่ะครับ
 :like:

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 11:12:42 AM »
ยินดีที่ได้ให้คำปรึกษาครับ
ขอให้หายเป็นปกติไวๆนะคร้าบบบบบบ