ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาครับ : เส้นเอ็นขาข้างซ้ายปวดตึง  (อ่าน 12157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruthless

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
เรียนปรึกษาพี่ๆ เพื่อนๆที่ขับmx5 ครับ

ผมขับ NC2 มาประมาณ 2 ปี ขับไปทำงานทุกวันๆ ล่ะ 85 กม. และออกตจว.บ่อยๆ
รวมระยะแล้วประมาณ 40,000 กม.แล้ว (ซื้อมาได้ 2 ปีแล้วครับ) มีฟาามมมพอใจอย่างมาก
ในทุกเรื่องครับ

แต่ 2 เดือนที่ผ่านมา รู้สึก เส้นที่ขาข้างซ้าย ตึงๆ ขัดๆ ซึ่งไม่เคยเป็นมาก่อน เลยขอปรึกษาว่า
มีใครเป็นบ้างไหมครับ? และจะแก้ไขอย่างไรดี รบกวนแนะนำด้วยครับ
อยากขับรถแบบมีฟาามมสุขไปเรื่อยๆๆๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมเองสูง 1.75 ม. อายุ44 ออกกำลังบ้าง ว่ายน้ำและวิ่ง งานที่ทำก็นั่งทำงานส่วนใหญ่
ผมสงสัยว่า อาจจะเกิดจากผมอายุมากขึ้นหรือเปล่า?

ออฟไลน์ nop-nb

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: ขอปรึกษาครับ : เส้นเอ็นขาข้างซ้ายปวดตึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:21:56 AM »
ใช้การเหยียด ยืด บ้างเปล่าครับ ทุกครั้งที่จะออกกำลังกาย และหลังลองดูครับ...

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
Re: ขอปรึกษาครับ : เส้นเอ็นขาข้างซ้ายปวดตึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:35:26 AM »
อายุรุ่นไล่ๆกันครับ ผมขับ NB ใส่ bucket seat ขับกลับจากสนามแก่งกระจานกลับกรุงเทพ ขับไปก็ต้องคอยบิดตัวไป วิ่งถึงปากท่อก็ต้องแวะปั้มลงมายืดเส้นยืดสาย (ขาชาเลยครับ) แล้วค่อยขับต่อ ขับ NC ยังน่าจะสบายกว่า NA กับ NB นะครับ
ช่วยไม่ได้ครับ ถ้ารักจะขับรถประเภทนี้ ต้องทนครับ แนะนำว่าหารถเก๋งขับสบายๆมาขับใช้ชีวิตประจำวันน่าจะสบายกว่เยอะ NC เอาไว้ขับเล่นวันหยุดดีกว่าครับ

ปล.ผมสูง 180ซม. อายุ 46 ครับ  ออกกำลังกาย ชกมวยครับ กับขับรถในสนามเล่น   :line2:

ออฟไลน์ KongMD

• *
  • Gift : 1
  • The Red Fox
    • www.absolutehairclinic.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:39:14 AM »
มีอาการชา เสียวแปล๊บ อ่อนแรงที่เท้า ขา หรือปวดเอวร้าวลงขาร่วมด้วยหรือปล่าว ถ้ามีระวังเรื่องหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท ควรพบแพทย์นะครับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:46:27 AM »
อายุรุ่นไล่ๆกันครับ ผมขับ NB ใส่ bucket seat ขับกลับจากสนามแก่งกระจานกลับกรุงเทพ ขับไปก็ต้องคอยบิดตัวไป วิ่งถึงปากท่อก็ต้องแวะปั้มลงมายืดเส้นยืดสาย (ขาชาเลยครับ) แล้วค่อยขับต่อ ขับ NC ยังน่าจะสบายกว่า NA กับ NB นะครับ
ช่วยไม่ได้ครับ ถ้ารักจะขับรถประเภทนี้ ต้องทนครับ แนะนำว่าหารถเก๋งขับสบายๆมาขับใช้ชีวิตประจำวันน่าจะสบายกว่เยอะ NC เอาไว้ขับเล่นวันหยุดดีกว่าครับ

ปล.ผมสูง 180ซม. อายุ 46 ครับ  ออกกำลังกาย ชกมวยครับ กับขับรถในสนามเล่น   :line2:
อายุ 46 แล้ววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววเหรอครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 09:22:20 AM »
มีอาการชา เสียวแปล๊บ อ่อนแรงที่เท้า ขา หรือปวดเอวร้าวลงขาร่วมด้วยหรือปล่าว ถ้ามีระวังเรื่องหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท ควรพบแพทย์นะครับ
  แต่สำหรับคุณ Rooster Jr.  แกน่าจะเป็นห่วงเรื่อง หมอนรองศรีษะ มากกว่าครับ เที่ยวบ่อย เมียให้นอนพื้นและนอกห้อง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2014, 10:13:12 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 10:01:16 AM »
  แต่สำหรับคุณ Rooster Jr.  แก่น่าจะเป็นห่วงเรื่อง หมอนรองศรีษะ มากกว่าครับ เที่ยวบ่อย เมียให้นอนพื้นและนอกห้อง อิอิ
[/quoteนอนพื้นหรือโดนก้านคอครับ  เฮียครับอย่าพาออกทะเลซิครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 10:04:14 AM »
 :line7: พวกคุณณณณ...(มึงงงงงงง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2014, 10:07:17 AM โดย Rooster JR. »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:18:26 PM »
ขอบคุณสำหรับความเห็นและคำแนะนำ ผมจะลองไปทำตามเรื่องยืดเหยียด
 :line13:
ส่วนอาการชา.. ยังไม่มีครับ แต่ทำให้กังวลมากขึ้น จะคอยสังเกตเพิ่มเติมครับ
 :line3:
ส่วนเรื่องหารถใหม่นี้แหละครับ ปัญหาใหญ่ ผมมีกำลังผ่อนแค่คันเดียวครับ  :line16:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:29:24 PM »
ผมเริ่มรู้สึกไม่สบายขาช่วงหลังๆ และต้องคอยขยับขาบ่อยๆ
โดยเฉพาะหาทางเหยียดขาซ้ายให้สุด บางครับต้องบิดขาซ้าย
แล้วซุกไว้ข้างแป้นเบรค เหยียดได้สุดแต่ต้องบิดขา
และเบาะก็รองไม่ถึงท้องขา ก็จะเมื่อย...

สงสัยต้องขออนุญาตผบ.ทบ. ไปนวดผ่อนคลายกล้ามเนื้อกับเส้นเอ็น
น่าจะพอช่วยบรรเทาอาการได้บ้าง

ออฟไลน์ kijkij

• *
  • Gift : 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 01:52:32 PM »
อายุเท่าๆผมเลย!   สมัยเรียน mba อายุ 25-26, roommate ผมก็เคยเป็นอาการคล้ายๆกันนี้ มันใช้ Dodge Viper เบาะ bucket seat ฟิตเปรี๊ยะ มันชอบพกกระเป๋าตังตุงๆ ใส่ไว้กระเป๋าหลังตลอด เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ขามันเดีัยง  พอเลิกใส่กระเป๋าหลัง  ขามันก็ดีขึ้นเป็นลำดับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 03:55:20 PM »
 :line4:  ขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เข้ามาตอบ อบอุ่นมากครับสำหรับมิตรภาพในคลับนี้ครับ จะลองไปทำดู ได้ผลอย่างไรจะกลับมาเล่าสู่กันฟังครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 06:20:32 PM »
ไอ้คนที่ตอบๆกันมาส่วนใหญ่ อยู่เลยหลักสี่กันท้างน้าน. อิอิ

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 06:23:36 PM »
พี่@พี่จุ๊บเรียกครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 07:32:30 PM »
 :line3:   :line10: 

ขอโทดดดด้วยครัชชชช... ผมไม่ได้ตั้งใจ.. ถึงผ่านประสบการณ์มาพอประมาณ แต่ใจยังวัยรุ่นน่ะครับ