ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดครับ กำลังจะเป็นเจ้าของ na แต่คนรอบข้างคัดค้านหมดเลย  (อ่าน 7670 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitbkk

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 2
ผมก็อีกคนที่ไม่มีโชคจะเจอราคาดีๆงี้เหมือนกันครับ เจอขนาดรถจดยังห้าต้นเลย
ผมโดนรถแท้ก็เจ็ดกว่าๆ

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
    ขออภัยพวกพี่พี่ทั้งหลาย ทำให้ราคาเครียดไปหน่อย       เพื่อนผมเพิ่งซื้อ  Honda City ปี 96  รุ่นนี้มา เมื่อ 3-4 วันก่อน  แต่ไม่ใช่คันนี้น่ะครับ (เป็นรูปแทน)    ซื้อมาในราคา 32,000 บาท   สามหมื่นสองพันบาทถ้วน       ทำไมราคานี้ ?  ตอนนี้เต๊นท์ซื้อรุ่นนี้เท่านี้ครับ  บางเต๊นท์ก็ไม่รับซื้อ  คนขายเขาก็เลยขายให้คนรู้จักคือเพื่อนผมมาใช้เองเลย              ราคารถตอนนี้โดนผลกระทบหมด ไม่ว่ารถอะไรก็โดนเจ็บตัวไม่แพ้กัน  รถที่ราคาไม่ตกคือรถที่ขายไม่ได้คำพูดนี้จากเต๊นท์รถ        อย่างไรก็ดี ราคารถมันก็ขึ้นกับผู้ซื้อและผู้ขายพอใจทั้ง 2 ฝ่าย     

ถ้าผมทำให้พวกพี่พี่ขุ่นข้องหมองใจต้องกราบขออภัยด้วยน่ะครับ     
   เพราะผมเองยังเฝ้ามองและรอโอกาสเป็นเจ้าของ NC  อยู่ หวังว่าคงมีโชคดีเข้าสักวัน

:line4:

ออฟไลน์ Kyai-2200

• *
  • Gift : 18
ได้รถแล้วช่วยโพสให้ดูหน่อยนะครับ
อยากรู้ว่าราคาสามแปดเนี่ยสภาพรถเป็นไง

ออฟไลน์ rutxthe

• *
  • Gift : 0
  • รุต
ได้รับรถมาแล้วครับ ผมว่ามันก็น่าจะถูกสมราคานะครับ เลขไมล์ปาไป 18x,xxx กิโลแล้ว

ปัญหาที่มี และอยากให้พี่ ๆ ช่วยหาวิธีหรือแนะนำร้านที่แก้ไขปัญหาพวกนี้ทีครับ

หลังคาแข็งไม่มี
โรลบาร์ไม่มี
กระจกหน้าร้าว
แอร์ค่อยไม่เย็น
หน้าปัดไฟไม่ติด
พวกยางขอบประตูต่าง ๆ ตายด้านหมดแล้ว
ล้อนี่ ดอกยางแทบไม่เหลือ
รอยถลอกรอบคัน
ขอบซุ่มล้อติดกาวไม่แน่น เหมือนจะหลุด ๆ
เวลาเลี้ยวหรือขึ้น-ลงเนินเล็ก ๆ ล้อไปขูดกับซุ้มล้อหน้าซ้ายตลอด
แผ่นยางรองเครื่องยนต์หลุดมาด้านล่าง ลากกับพื้นถนน

กินน้ำมันดุเลยครับ  ขับวันเดียวไม่ไกลด้วย รอบแรกเติม 200 แปปเดียวน้ำมันหมด  ต้องจอดข้างทางชั่วโมงเร่งด่วนรถติด ๆ โดนด่ากระจาย 555
เติมไปอีก 1,200 ขับไม่นานเกจน้ำมันลดมาเหลือครึ่งถัง

เอามาให้พ่อเพื่อนที่เคยขับ mx-5 สมัยหนุ่ม ๆ ดู แกบอกว่ามีอะไรที่ต้องทำเยอะ อย่างแรกคือเอาไปให้อู่ที่เจ้าของเป็นเพื่อนเค้าดู (อู่สยามออโต้เซอร์วิส เสรีไทย)
แล้วก็ตั้งศูนย์ใหม่ เชคเครื่อง หัวเทียน ช่วงล่าง เปลี่ยนถ่ายของเหลว ดูแอร์ เปลี่ยนยางขอบประตู ติดไฟหน้าปัด ที่สำคัญเลยคือเปลี่ยนยางใหม่ และสุดท้ายทำสีใหม่
พ่อบอกผมว่า มรึงพลาดแล้ว ทำไมไม่ถามเค้าก่อน

ทำไงได้อ่ะผมชอบ แล้วผมตัดสินใจไปแล้ว ก็ค่อย ๆ ทำไปแล้วกัน มันคงดีขึ้นแหล่ะ
อีกอย่างคือผมต้องหัดขับเกียร์ธรรมดา ซึ่งยากมากสำหรับผม เหยียบคลัชขาแข็งเลย 555

มีอะไรแนะนำ ให้เชคอะไรอีก รบกวนบอกทีนะครับ ผมจะได้เอาไปทำทีเดี่ยวให้เสร็จหล่อ ๆ เลย

ส่วนรูปเดี๋ยวถ่ายมาให้ดูครับ

ขอบคุณทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2014, 09:34:50 AM โดย rutxthe »
from all the good left behind

ออฟไลน์ natsmooth

• *
ผมเอาจัยช่วยครับ รถเก่าแล้วแก่แล้ว ก็ต้องการดูแลเอาจัยใส่เป็นพิเศษครับ !!
ส่วนตัวถ้าได้ บอดี้สวย ไม่มีโดน ผมก็ OK แล้ว...ส่วนเรื่องอื่นๆ มันมาเก็บกันได้
เครื่องซ่อมได้ ช่วงล่างซ่อมได้ ล้อเปลี่ยนได้ สีทำได้.. อย่ากังวลครับ พี่ๆที่ Miata เก่งและสุดทุกท่าน
ผมเองตอนได้รถมาก็อาศัย ขอคำปรึกษา จากพี่ๆหลายท่านในนี้แหละครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ได้รับรถมาแล้วครับ ผมว่ามันก็น่าจะถูกสมราคานะครับ เลขไมล์ปาไป 18x,xxx กิโลแล้ว

ปัญหาที่มี และอยากให้พี่ ๆ ช่วยหาวิธีหรือแนะนำร้านที่แก้ไขปัญหาพวกนี้ทีครับ

หลังคาแข็งไม่มี
โรลบาร์ไม่มี
กระจกหน้าร้าว
แอร์ค่อยไม่เย็น
หน้าปัดไฟไม่ติด
พวกยางขอบประตูต่าง ๆ ตายด้านหมดแล้ว
ล้อนี่ ดอกยางแทบไม่เหลือ
รอยถลอกรอบคัน
ขอบซุ่มล้อติดกาวไม่แน่น เหมือนจะหลุด ๆ
เวลาเลี้ยวหรือขึ้น-ลงเนินเล็ก ๆ ล้อไปขูดกับซุ้มล้อหน้าซ้ายตลอด
แผ่นยางรองเครื่องยนต์หลุดมาด้านล่าง ลากกับพื้นถนน

กินน้ำมันดุเลยครับ  ขับวันเดียวไม่ไกลด้วย รอบแรกเติม 200 แปปเดียวน้ำมันหมด  ต้องจอดข้างทางชั่วโมงเร่งด่วนรถติด ๆ โดนด่ากระจาย 555
เติมไปอีก 1,200 ขับไม่นานเกจน้ำมันลดมาเหลือครึ่งถัง

เอามาให้พ่อเพื่อนที่เคยขับ mx-5 สมัยหนุ่ม ๆ ดู แกบอกว่ามีอะไรที่ต้องทำเยอะ อย่างแรกคือเอาไปให้อู่ที่เจ้าของเป็นเพื่อนเค้าดู (อู่สยามออโต้เซอร์วิส เสรีไทย)
แล้วก็ตั้งศูนย์ใหม่ เชคเครื่อง หัวเทียน ช่วงล่าง เปลี่ยนถ่ายของเหลว ดูแอร์ เปลี่ยนยางขอบประตู ติดไฟหน้าปัด ที่สำคัญเลยคือเปลี่ยนยางใหม่ และสุดท้ายทำสีใหม่
พ่อบอกผมว่า มรึงพลาดแล้ว ทำไมไม่ถามเค้าก่อน

ทำไงได้อ่ะผมชอบ แล้วผมตัดสินใจไปแล้ว ก็ค่อย ๆ ทำไปแล้วกัน มันคงดีขึ้นแหล่ะ
อีกอย่างคือผมต้องหัดขับเกียร์ธรรมดา ซึ่งยากมากสำหรับผม เหยียบคลัชขาแข็งเลย 555

มีอะไรแนะนำ ให้เชคอะไรอีก รบกวนบอกทีนะครับ ผมจะได้เอาไปทำทีเดี่ยวให้เสร็จหล่อ ๆ เลย

ส่วนรูปเดี๋ยวถ่ายมาให้ดูครับ

ขอบคุณทุกคนครับ
ดีใจด้วยครับ  และยินดีต้อนรับครับ 

ถ้าเบื่อ ไม่อยากทำต่อ แล้วรถเป็นรถแท้(ไม่ใช่รถจดประกอบ) และไม่มีชนหนักมา บอกนะครับ ผมขอซื้อต่อเองครับ  (แฮ่ๆๆๆ บอกกันตามนี้เลย แบบหน้าด้านๆ เลยอ่ะ 5555)

• *
  • รุต
ดีใจด้วยครับ  และยินดีต้อนรับครับ 

ถ้าเบื่อ ไม่อยากทำต่อ แล้วรถเป็นรถแท้(ไม่ใช่รถจดประกอบ) และไม่มีชนหนักมา บอกนะครับ ผมขอซื้อต่อเองครับ  (แฮ่ๆๆๆ บอกกันตามนี้เลย แบบหน้าด้านๆ เลยอ่ะ 5555)

เป็นรถนำเข้าทั้งคันครับพี่ เดี๋ยวยังไงผมขอตรวจดูอีกทีแล้วกันครับ อิอิ

• *
  • รุต
ผมเอาจัยช่วยครับ รถเก่าแล้วแก่แล้ว ก็ต้องการดูแลเอาจัยใส่เป็นพิเศษครับ !!
ส่วนตัวถ้าได้ บอดี้สวย ไม่มีโดน ผมก็ OK แล้ว...ส่วนเรื่องอื่นๆ มันมาเก็บกันได้
เครื่องซ่อมได้ ช่วงล่างซ่อมได้ ล้อเปลี่ยนได้ สีทำได้.. อย่ากังวลครับ พี่ๆที่ Miata เก่งและสุดทุกท่าน
ผมเองตอนได้รถมาก็อาศัย ขอคำปรึกษา จากพี่ๆหลายท่านในนี้แหละครับ

ขอบคุณครับพี่ ค่อย ๆ เก็บงานกันไป ก่อนแรกคือเอาให้มันพอขับได้แบบไม่ต้องกังวลก่อน ส่วนเรื่องสวยงามขอมาทีหลัง

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน

เป็นรถนำเข้าทั้งคันครับพี่ เดี๋ยวยังไงผมขอตรวจดูอีกทีแล้วกันครับ อิอิ
  อ๋อ.....

งั้นสู้ๆครับ ทำสีก่อน ดีกว่าไหมครับ ถ้าจะทำให้ออกมาดีและสวยน่ะครับ  จะได้ไม่ต้องรื้อรถรื้อเครื่อง รื้อขอบยาง ซ้ำไปซ้ำมาน่ะครับ

• *
  • รุต

อ๋อ.....

งั้นสู้ๆครับ ทำสีก่อน ดีกว่าไหมครับ ถ้าจะทำให้ออกมาดีและสวยน่ะครับ  จะได้ไม่ต้องรื้อรถรื้อเครื่อง รื้อขอบยาง ซ้ำไปซ้ำมาน่ะครับ

ครับพี่ ยังไงมีอะไร รบกวนขอคำแนะด้วยแล้วกันครับพี่

ออฟไลน์ 0891738008

• *
ยินดีด้วยนะครับ  ได้รถที่ต้องการ   :line2:

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
ยินดีต้อนรับครับ จริง ๆ แล้วอยากจะบอกว่าตอนที่ผมได้รถมา สภาพก็ใช้ได้ รายการที่บอกมาทั้งหมดผมก็ยังเปลี่ยนอยู่ดีน่ะครับ เดี๋ยวไปคุ๊ย ๆ ในห้องแป๊บนึงว่ายังมีอะไรเหลือบ้าง แบ่ง ๆ กันไปใช้ครับ
ขำ ๆ สนุก ๆ

• *
  • รุต
ยินดีต้อนรับครับ จริง ๆ แล้วอยากจะบอกว่าตอนที่ผมได้รถมา สภาพก็ใช้ได้ รายการที่บอกมาทั้งหมดผมก็ยังเปลี่ยนอยู่ดีน่ะครับ เดี๋ยวไปคุ๊ย ๆ ในห้องแป๊บนึงว่ายังมีอะไรเหลือบ้าง แบ่ง ๆ กันไปใช้ครับ

ขอบคุณครับพี่

• *
  • รุต
ยินดีด้วยนะครับ  ได้รถที่ต้องการ   :line2:

ครับผม ยังต้องทำอีกเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Mr. Blue

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 11
ราคานี้ ถ้าทะเบียนแท้ ..... ไม่ซื้อ ผมโกรธนะครับ

ผมว่าลงเครื่องใหม่ น่าจะประหยัดกว่า  overhaul เครื่อง.... ลองปรึกษาคุณต้นดูครับ