ผู้เขียน หัวข้อ: [Weekend D.I.Y.] NC สายแดงครับ  (อ่าน 4934 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coolacid

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
[Weekend D.I.Y.] NC สายแดงครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 03:29:40 PM »
สวัสดีครับ
วันนี้ผมขอเอางานงัดแงะซุกซนมาแบ่งเพื่อนๆพี่ๆ เผื่อเป็นไอเดียในการตกแต่ง miata กันครับ
ที่จริงโปรเจคนี้ผมทำมาหลายเดือนแล้วครับ แต่งานยุ่งๆเลยดองไว้ไม่ได้มาโพสต์ให้ชมกัน

โปรเจคเบลท์แดงนี่เริ่มมาจากผมสั่งซื้อสายเบลท์สีแดงมา กะว่าจะเปลี่ยนใส่กับ MB แต่ใจไม่ถึงครับ ไม่กล้างัด เพราะที่ลองหาข้อมูลดู MB มีตัวเซนเซอร์อะไรอยู่ที่โมดูลของเบลท์ด้วย
ไอ้ผมก็เป็นช่างสมัครเล่น กลัวรื้อไปรื้อมาจะทำพังซะ สุดท้ายเบลท์แดงก็เลยได้มาอยู่กับน้อง Miata แทน ^^

รูปขั้นตอนการรื้อผมไม่ได้ถ่ายเป็นสเตปๆไว้ ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะตอนรื้อก็ถอดมั่วๆไปตามเรื่อง
ตัวขดสปริงที่ยึดเบลท์ของNCก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไรครับ แค่สอดสายเข้าไปตามช่อง แล้วก็เย็บตัวสลักติดไว้ก็เป็นอันจบครับ
ส่วนการเย็บสายเบลท์เข้ากับตัวล็อคต่างๆก็ให้ร้านเย็บเบาะทั่วๆไปเย็บได้ครับ

ปล. ผมว่าการเปลี่ยนเบลท์นี่เป็นเรื่องความสวยงามล้วนๆเลยครับ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเรื่องความปลอดภัยนะครับ เช่น เบลท์ใหม่จะสามารถรับแรงกระชากได้ดีเท่าของเดิมไหม
ช่างเย็บสายจะเย็บให้แข็งแรงเท่ากับโรงงานไหม ยังไงถ้าใครคิดจะเปลี่ยนเบลท์อาจจะต้องนึกถึงเรื่องความปลอดภัยด้วยนะคร้าบบบบบ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: [Weekend D.I.Y.] NC สายแดงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 04:02:08 PM »
 :like: :line4:

ออฟไลน์ PON

• *
  • Gift : 11
Re: [Weekend D.I.Y.] NC สายแดงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 04:56:16 PM »
 :like: :like: :like:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 07:43:03 PM »
 :-* ;D ;)

ออฟไลน์ oasis69

• *
  • Gift : -2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 10:46:41 PM »
คุณตำหนวด จะได้เห็นแต่ไกล ว่าตรูคาดเบลท์แล้วนะ 55 เจ๋งครับ

ออฟไลน์ joozu

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 06:20:05 AM »
 :like: :line13:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 09:55:17 PM »
 :line13:

ขอบคุณคุณหมอที่มีคำแนะนำดีๆ มาเรื่อยๆ แม้ภาระกิจจะรัดตัวมาก

เมื่อใหร่ว่างมาวิ่งสนามกันนะครับ

ออฟไลน์ panjap

• *
  • Gift : 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 10:50:01 AM »
ผมไม่แน่ใจเรื่องเปลี่ยนสาย แต่เป็นผมคงไม่ทำ เคยมีประสบการณ์ ชนมาก่อน รู้เลยว่า สายของติดรถทำงานได้ดีมาก มัน มีตัว injector ดึงรั้งเราไว้ให้แนบกับเบาะ หน้าผม สัมผัสกับ ถุงลม นิดเดียวเท่านั้น  ที่แย่คือ ถุงลม มันออกมาหมดเลย และ สาย belt ก็รัดแน่นจาก injector ด้านคนนั่งด้วย ทั้งที่ไม่มีคนนั่ง ถ้ามี sensor ไว้หน่อย ก็จะดี ไม่ต้องเสียตัง อีกเยอะ ค่าเปลี่ยนถุงลม ตัว injector ด้านคนนั่ง และ คอนโซลใหม่ (ประกันจ่าย)