Car Related Discussion > D.I.Y

[Weekend D.I.Y.] NC สายแดงครับ

(1/2) > >>

Coolacid:
สวัสดีครับ
วันนี้ผมขอเอางานงัดแงะซุกซนมาแบ่งเพื่อนๆพี่ๆ เผื่อเป็นไอเดียในการตกแต่ง miata กันครับ
ที่จริงโปรเจคนี้ผมทำมาหลายเดือนแล้วครับ แต่งานยุ่งๆเลยดองไว้ไม่ได้มาโพสต์ให้ชมกัน

โปรเจคเบลท์แดงนี่เริ่มมาจากผมสั่งซื้อสายเบลท์สีแดงมา กะว่าจะเปลี่ยนใส่กับ MB แต่ใจไม่ถึงครับ ไม่กล้างัด เพราะที่ลองหาข้อมูลดู MB มีตัวเซนเซอร์อะไรอยู่ที่โมดูลของเบลท์ด้วย
ไอ้ผมก็เป็นช่างสมัครเล่น กลัวรื้อไปรื้อมาจะทำพังซะ สุดท้ายเบลท์แดงก็เลยได้มาอยู่กับน้อง Miata แทน ^^

รูปขั้นตอนการรื้อผมไม่ได้ถ่ายเป็นสเตปๆไว้ ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะตอนรื้อก็ถอดมั่วๆไปตามเรื่อง
ตัวขดสปริงที่ยึดเบลท์ของNCก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไรครับ แค่สอดสายเข้าไปตามช่อง แล้วก็เย็บตัวสลักติดไว้ก็เป็นอันจบครับ
ส่วนการเย็บสายเบลท์เข้ากับตัวล็อคต่างๆก็ให้ร้านเย็บเบาะทั่วๆไปเย็บได้ครับ

ปล. ผมว่าการเปลี่ยนเบลท์นี่เป็นเรื่องความสวยงามล้วนๆเลยครับ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเรื่องความปลอดภัยนะครับ เช่น เบลท์ใหม่จะสามารถรับแรงกระชากได้ดีเท่าของเดิมไหม
ช่างเย็บสายจะเย็บให้แข็งแรงเท่ากับโรงงานไหม ยังไงถ้าใครคิดจะเปลี่ยนเบลท์อาจจะต้องนึกถึงเรื่องความปลอดภัยด้วยนะคร้าบบบบบ

cabriolet:
 :like: :line4:

PON:
 :like: :like: :like:

mazdalover:
 :-* ;D ;)

oasis69:
คุณตำหนวด จะได้เห็นแต่ไกล ว่าตรูคาดเบลท์แล้วนะ 55 เจ๋งครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version