ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเชื่อม ipod หรือ mp3 player เข้ากับ front standard ของ NC  (อ่าน 4905 ครั้ง)

admin

• บุคคลทั่วไป
วิธีการเชื่อม ipod หรือ mp3 player เข้ากับ front standard ของ NC (ปรับปรุงจาก mx-5.com)

Front ของ NC เป็น Front ที่ทำมาเนียนเข้ากับแผงหน้าของรถเป็นอย่างดี ระบบเสียงเรียกได้ว่าแทบไม่ต้องทำอะไรแล้ว  แต่ข้อรำคาญใจมากคือ Front ของรุ่นที่นำเข้าโดยMazda sale Thailand จะไม่สามารถเล่นแผ่น mp3 ได้เหมือนกับรุ่นที่นำเข้าโดยตลาด Grey ดังนั้นจึงฟังเพลงได้ไม่สะใจเท่าที่ควรโดยเฉพาะเวลาเดินทางไกลๆ

อุปกรณ์ที่สามารถแก้ปัญหานี้ได้และติดตั้งไม่ยากคือ Audiolink ครับ ซึ่งสามารถต่อเข้าทางหลัง Front และเอาสายมาเชื่อมกับ ipod หรือ mp3 player ที่เป็น usb ก็ได้ และเด็ดที่สุดคือสามารถควบคุมการเปลี่ยนเพลงจากพวงมาลัยได้เหมือนกับควบคุม CD เลยครับ เริ่มสนใจแล้วหรือยังครับ ถ้าใช่ก็ตามอ่านต่อเลย บทความนี้เป็นบทความเกี่ยวกับวิธีการสั่ง การติดตั้ง Audiolink ใน NC ครับ รูปบางส่วนและวิธีนำมากจาก  www.mx-5.com  ครับ

วิธีสั่งของAudiolink เป็นอุปกรณ์ที่สามารถหาซื้อได้ทั้วไปทาง internet ครับ ที่ไหนก็มี ถ้าเลือกใน drop list ประเทศแล้วไม่มีชื่อประเทศไทย ก็ให้ลองสั่งดูเลย เดี๋ยว sale ก็จะติดต่อมาเอง เพราะยังไงก็อยากขายของอยู่แล้ว ส่วนวิธีการจ่ายเงินนั้น ให้ใช้บัตร credit สำหรับ web ที่ผมไปสั่งได้มานี้คือ http://www.ilmotorsport.com/shop/ ราคารวมค่าส่ง118 EURO ครับ สั่งไม่เกินอาทิตย์น่าจะได้ของแล้ว

Audiolinkอันที่ผมจะติดนี้เป็นรุ่นที่ใช้กับ IPOD นะครับ สังเกตตรงหัว จะแบนๆ และก็จะมี Jack 1/8” มาด้วย ซึ่งทั้งรุ่นที่เป็นหัว USB และรุ่นที่เป็นหัวแบนนี้ ราคาเท่าๆกันนะครับ และทั้งสองรุ่นเมื่อติดตั้งแล้ว สามารถเปลี่ยนเพลงได้จากพวงมาลัยเหมือนกัน

การติดตั้งนั้นทำได้โดยถอด front ออกมาแล้วก็เสียบเข้าไปที่ด้านหลัง แล้วก็ใส่ front คืนก็เป็นอันเสร็จ ง่ายนิดเดียว อุปกรณ์ที่ต้องมี ได้แก่ ที่ไขน๊อตหัวหกเหลี่ยม เอาแบบยาวๆนะครับ เพราะว่า ไอ้น๊อตหัวหกเหลี่ยมนี่มันอยู่ลึกมาก เบอร์น๊อตคือขนาก 10 mm นะครับ แล้วก็เตรียมไขควง แล้วก็อุปกรณ์ตามรูป เอาไว้แงะ front ของเรา

เมื่อเตรียมอุปรณ์พร้อมแล้ว ขั้นต่อไปคือการแงะ เราก็เอาไขควงอันเล็กๆ พันปลายเอาไว้ จะได้ไม่ข่วนพลาสติกของรถเรา แล้วก็ทำการดันไปตรงช่องเล็กๆ ที่อยู่ใต้ที่ปรับแอร์น่ะครับ ตามรูป ดันไปงัดไปนิดหน่อยตรงๆ แล้วก็จะแกะออกมาได้ ให้แกะออกมาทั้งสองข้างเลย
ขั้นตอนต่อไป ก็ใช้ไขควงถอดน๊อต ที่วงเหลืองๆในรูป มีน๊อตอยู่ข้างละสองตัว

จากนั้น เอาพลาสติกที่อยู่ที่ด้านล่างพวงมาลัยออกครับ แล้วตรงนี้แหละที่ยากที่สุด น๊อตหกเหลี่ยมที่เห็นในรูปนั้น ยึด front เราไว้ และมันอยู่ลึกพอควร ต้องล้วงเข้าไปไขออก ไขออกได้แล้วระวังน๊อตจะหล่นไปนะครับ เดี๋ยวจะเอาออกไม่ได้ ต้องใจเย็นๆ

ต่อไปก็ดึง front ออกมาเลยครับ ออกไม่ยาก เลื่อนไปเลื่อนมาก็ออก

ตรงนี้ถ้าเกียร์ auto อยู่ใน ตำแหน่ง park จะขวาง front ทำให้ออกไม่ได้นะครับ ต้องเลื่อนเกียร์มาหน่อย แล้วเอาสายที่วงสีแดงออกสายนี้เอาออกยากเหมือนกัน สายสีเหลืองที่เป็นสายอากาศก็เอาออกด้วย

พอเปิดออกได้แล้ว ก็ร้อยสาย link ไปตรงตำแหน่งที่ต้องการจะว่าง IPOD เลย สายที่วงสีเหลืองในภาพคือสายที่ต้องนำมาสียบกับช่องที่ว่างอยู่ที่เห็นวงสีเขียวในรูป ช่องนี้เป็นช่องสำหรับ cd changer นะครับ ถ้าเสียบไปแล้ว เราก็จะไม่มีช่องให้เสียบ cd changer แล้ว ให้คำนึงถึงจุดนี้ด้วย (สำหรับเครื่องเสียงที่อยู่ใน NC ของเรา คือ clarion ครับ)

ก่อนจะประกอบคืน อย่าลืมลองใช้ดูก่อนนะครับ ว่าได้หรือยัง วิธีเรียกเพลงจาก ipod ก็คือกดปุ่ม cd สองครั้ง หน้าจอจะขึ้นเป็น EX 1:xx ดังภาพ ถ้าได้แล้ว เสียงออก ก็ประกอบคืนเลย เป็นการเสร็จพิธี คุณภาพเสียงที่ได้ ไม่แพ้ cd ครับ ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงมากๆครับ