ผู้เขียน หัวข้อ: !!อยากวางเครื่อง!!สอบถามเครื่องnb ครับ  (อ่าน 2474 ครั้ง)

ออฟไลน์ winniekikkok2532

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 0
!!อยากวางเครื่อง!!สอบถามเครื่องnb ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 05:56:44 PM »
พี่ๆคับ คือผมอยากทราบว่า
-เครื่อง nb1800 เกียร์ธรรมดา 6 speed แรงและดีกว่าเครื่อง na6 เกียร์ธรรมดา 5 speed เยอะมั้ยคับ
-ควรเล่นตัวที่มีวาวล์แปรผัน หรือไม่ผัน ดีคับ
-ราคาเครื่องพร้อมวางน่าจะจบเท่าไหร่คับ คราวๆ
-อัตราการกินน้ำมันจะประหยัดกว่าเครื่องNa 6ไหมคับ

ผมถามเยอะไปหน่อย...ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
Re: !!อยากวางเครื่อง!!สอบถามเครื่องnb ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 11:46:48 PM »
ถ้าวัดกันที่แรงม้าและแรงบิดนะครับ

NA1.6   Power 114 hp@6,500 rpm       Torque  100 ft.-lb@5,500 rpm       
NB 1.8             133 hp@6,500 rpm                    119 ft.-lb@5,000 rpm
     1.8 Variable timing   146 hp@6,500 rpm      124 ft.-lb@5,000 rpm

ถ้าหาได้ตัวที่มีวาวล์แปรผันจะขับสนุกกว่า (ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นเกียร์ 6 สปีดด้วย)

ผมเคยวางไปหลายปีก่อน เฉพาะเครื่อง-เกียร์-เฟืองท้าย ก็หมดเกือบแปดหมื่น แล้วแต่สภาพเครื่องด้วยนะครับ
ถ้าจะให้ดีเตรียมไว้๙ักแสนนึง

การกินน้ำมันจะใกล้เคียงกันครับ ขึ้นอยู่กับวิธีการขับมากกว่า

แต่ถ้าเป็นตัว NB เลยก็กินน้ำมันน้อยกว่า NA 1.6 นิดนึงนะ

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: !!อยากวางเครื่อง!!สอบถามเครื่องnb ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 09:35:39 AM »
ของผมเพิ่งวางเครื่องมาเพิ่งขับได้อาทิตย์เดียว NA8 วาง 1.8 วาล์วแปรผัน โชคดีที่ได้เครื่องสภาพใหม่เอี่ยม แต่เครื่องเก่ายังไงก็ต้องเปลี่ยนสารพัดซีล สายพาน ปั๊มเชื้อเพลิง ทำระบบแอร์ใหม่ ฯลฯ เพราะถือว่ามาเริ่มต้นกันใหม่
เครื่องตัวนี้จำเป็นต้องมีอุปกรณ์มาครบ ทั้งชุดสายไฟทั้งหมด รวมไปถึงหน้าปัด ของผมเอามาวางใน NA แถมเปลี่ยนระบบ Intake เอา Air flow ออก ทำเป็น 4 throttle เลยจำเป็นต้องใช้กล่อง ECU ของ HKS เพิ่มเข้ามาอีกใบนึง แถมดันอยากรักษ์โลก อยากใช้นำ้มัน E20 อีก เลยต้องเปลี่ยนปั๊มเชื้อเพลิง รวมไปถึงระบบท่อยางต่าง ๆ ด้วย ตอนทำโดนวิญญานร้ายเข้าสิง อะไรไม่ดี หรือแม้จะดีอยู่ก็สั่งเปลี่ยนอย่างเดียว ไม่อยากกลับเข้าอู่มาเปลี่ยนอีกรอบ สรุปว่าตอนจ่ายเงินมีรายการอะไหล่ที่เปลี่ยนถึง 5 หน้ากระดาษ เล่นเอาอ้วกแตก หน้ามืด ไปเหมือนกัน
แต่ถ้าไม่ได้ต้องการทำให้แปลกพิศดารอะไร ผมว่าถ้าได้เครื่องสภาพดี ๆ แล้ววางลงไปโดยที่ไม่ต้องทำอะไร น่าจะคุมงบประมาณไม่เกิน 100,000 บาท ( รวมค่าเครื่อง ) ได้
สำหรับผลที่ได้ หลังจากทำความรู้จักกับเกียร์ 6 speed แล้ว ขับสนุกมากครับ รอบขึ้นเร็วมาก ถูกใจจริง ๆ ครับ 
ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ winniekikkok2532

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 03:06:35 PM »
ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 07:36:35 AM »
 :like: :like: :like:

ได้เห็นรถคุณเอตัวเป็นๆที่อู่ต๋องตอนเสร็จพอดี

ต้องบอกว่า สวยสุดๆ แรงสุดๆ เหมือนกัน

โดยเฉพาะเดินสายไฟใหม่ในห้องเครื่อง ไม่รกรุงรัง เป็นห้องเครื่องที่สะอาดที่สุดที่เคยเห็นมาเลยครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
  • CU Intania
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 09:02:20 PM »
สอบถามต่อจากเจ้าของกระทู้ได้มั้ยครับ

เกียร์6สปีดนี่ เหนียวกว่า 5สปีด ด้วยรึเปล่าครับ
กรณีถ้าอีกหน่อยจะเซ็ทโบ หรือซุปเปอร์ชาร์จอะครับ

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 02:56:24 PM »
อย่าไปกังวลเลยครับ

ผมยังไม่เคยเห็นรถคันใหนเกียร์พัง จากการเปลี่ยนเป็นระบบอัดอากาศเลยครับ
ส่วนใหญ่เครื่องโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ฝาสูบ ไปซะก่อนแล้ว