ผู้เขียน หัวข้อ: My great little car in the UK. หลงรัก NC1 จากเกาะอังกฤษเข้าซะแล้ว  (อ่าน 3776 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
  • CU Intania
สวัสดีครับ ขอแนะนำตัวครับ ผม เฟิสท์
เข้ามาอ่านหาความรู้ในบอร์ดซักพักแล้ว ในที่สุดก็มีโอกาสใช้ชีวิตร่วมกับ mx-5

เดิมทีเล็งไปที่ NB ครับ ราคาตลาดไม่แรงมาก ประมาณ 200,000 บวกลบนิดหน่อย
พอดีว่า Mazda ที่อังกฤษมีรถ Approved Used Car ครับ อารมณ์ประมาณ Toyota Sure บ้านเรา
คือเป็นรถมือสองที่ศูนย์ขายเอง มีประวัติการซ่อม รับประกันให้ 12 เดือน มีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินฟรี

เจอ NB ที่เป็นรถศูนย์คันนึงตั้งขายไว้ 250,000 บาท เป็นรุ่นพิเศษด้วย Jasper Conran
ผมก็เล็งไว้ละ แต่พอใกล้ๆจะถึงกำหนดบินไปเรียน ... มีคนซื้อตัดหน้าไปซะก่อน

รถในโครงการ Approved Used Car นี่ เก่าสุดมีแค่ NB ครับ คันอื่นๆที่เหลืออยู่ก็ไม่ค่อยชอบสี
เลยมองๆ NC ดูบ้าง เพิ่มงบอีกนิดเป็น 350,000 จะมี NC1 หลังคาผ้าใบ เครื่อง 1,800cc ให้เลือกหลายคันเลย
แต่ใจจริงผมอยากได้เครื่อง 2,000 ครับ

ดูๆไปเรื่อยๆก็มาเจอคันนี้ครับ NC1 ปี 2006 หลังคาผ้าใบ เครื่อง 2,000cc รถอยู่เมืองเดียวกับที่ผมจะไปเรียนซะด้วย
ที่สำคัญ ... เกียร์ธรรมดา 6 เกียร์  โอ้วแม่เจ้า !!

ตอนนั้นคิดในใจว่า อยู่ไทยคงไม่มีโอกาสได้ควบ NC เกียร์ธรรมดา ต้องจัดซะหน่อยแล้ว  :line516:
มาคิดๆดูทีหลัง ผมก็ไม่น่าจะต้องตื่นเต้นขนาดนั้นครับ เพราะที่อังกฤษ เกียร์ธรรมดาแทบทุกคันอยู่แล้ว 55

ไปดูรถกันครับ เดิมๆเลยครับ NC Mk3 2.0L soft-top 6-speed manual  :line114:

• *
Re: My great little car in the UK. หลงรัก NC1 จากเกาะอังกฤษเข้าซะแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 10:17:46 AM »
ทีแรกผมไม่ค่อยชอบ Rack กระโปรงหลังเท่าไรครับ มันมากับรถเลย แต่พอนั่งมองๆไปมันก็สวยแปลกไม่เหมือนคนอื่นดี
เป็น Rack แท้ของ Mazda มีไฟเบรคซะด้วย ในใจก็คิดว่า ต้องหาโอกาสขนของบน Rack นี่ให้ได้ซักครั้งเลย 5555

ว่าแต่มันหายากมั้ยครับ Rack ตัวนี้ที่ไทย เผื่อก่อนกลับจะถอดแบกกลับไทยไปด้วย 55

หลังจากใช้ชีวิตด้วยกันมา 4เดือนเศษ ประทับใจตำแหน่งท่านั่งในการขับมากครับ
เกียร์เข้าได้แม่น และกระชับดี

เสียหายหาโอกาสใช้เกียร์ 6 ยากมาก ถ้าไม่ออกนอกเมือง 55
วิ่งวนๆในเมืองอยู่แค่เกียร์3 เกียร์4 นี่แหละครับ วิ่งได้แค่ 30mph (ประมาณ 48 km/hr)

นอกนั้นก็ ไม่มีปัญหาอะไร ไม่จุกจิกเลยครับ ตามสไตล์รถญี่ปุ่น
จริงๆงบเท่ากันนี้ หา Porsche Boxster 2.7 ขับได้เลยครับที่นี่ แต่ผมกลัวจริงๆเรื่องซ่อม

สรุปว่า มีความสุขกับ mx-5 มากครับ ตอนจะกลับไทยคงคิดถึงกันแย่
(กะว่าจะไม่เอากลับครับ เคยคำนวณภาษีแล้วหลายแสนอยู่)

• *
Re: My great little car in the UK. หลงรัก NC1 จากเกาะอังกฤษเข้าซะแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 10:30:02 AM »
ขอพูดต่ออีกนิดนะครับ ขัดจังหวะท่านที่กำลังเคลิ้มกับราคาอันเย้ายวนของ mx-5 ที่อังกฤษ
มันมีสิ่งที่ซ่อนอยู่ครับ อย่างกับดาบอาบยาพิษเลยทีเดียว

สำหรับท่านที่เดาว่าภาษี .. ไม่ใช่ภาษีครับ
ภาษี (Road Tax) เสียปีละ 240 ปอนด์

ที่โหดร้ายมันคือ ค่าประกันครับ (Insurance)
ตัวรถ 7,000 ปอนด์ ประมาณ 350,000 บาท บริษัทประกัน เจ้าที่ถูกที่สุดที่ผมหาได้ คิดผมปีละ 3,500 ปอนด์ครับ

ครึ่งนึงของราคารถเลยครับ นี่มันเรื่องอะไรกันเนี่ย  :line3:

รูปข้างล่างนี้เป็นโรงจอดรถ ที่ไปเช่าทีแรกครับ เดือนละ 100 กว่าปอนด์ (ตอนนี้เลิกเช่าแล้ว จอดในหอพักแทน)
โรงรถแคบมากครับ ขนาดรถไซส์นี้ยังถอยจอดกันลำบากใจเลย ถ้าเจอซีรี่5 นี่ผมว่าจอดข้างนอกเหอะครับ

อีกรูปเป็นช่วงที่ผมจอดริมทางครับ (ขี้เกียจเอารถไปไว้โรงรถ มันคนละที่กับหอพักมหาวิทยาลัย)
ทีแรกก็เสียวๆกลัวรถเป็นอะไร กลัวหลังคาผ้าใบโดนกรีด แต่ไม่เป็นไรเลยครับ คนที่นี่ใช้รถหลังคาผ้าใบกันเป็นปกติ
เลยไม่เป็นเป้าโจมตีใครครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 11:55:37 PM »
welcome to miata club of thailand  :emo64:

ขอบคุณมากครับที่แชร์ประสบการณ์ตรงจากอังกฤษให้ทราบ ... ว่าแต่ทำไมประกันภัยมันแพงจังครับ ทำ 2 ปี เท่าราคารถเลย  :emo51:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 07:05:42 AM »
 :line114:

ว้าวยืนดีต้อนรับสู้การขับ mx5 ครับ
ประสบการณ์ดีๆจากเมืองนอก อย่างนี้ดีจัง

ปล. ผมชอบ rack รถมากเลย อย่าลืมถอดกลับมาขายผมด้วยนะ ฮิฮิ
 :line10:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 08:28:22 AM »
welcome to miata club of thailand  :emo64:

ขอบคุณมากครับที่แชร์ประสบการณ์ตรงจากอังกฤษให้ทราบ ... ว่าแต่ทำไมประกันภัยมันแพงจังครับ ทำ 2 ปี เท่าราคารถเลย  :emo51:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ขอบคุณครับ เช่นกันครับ
ประกันที่แพงเพราะผมไม่มีใบขับขี่ของที่อังกฤษด้วยครับ ใช้เป็นใบขับขี่สากล
ประกอบกับอายุ แล้วก็ ยังไม่มีส่วนลดประวัติดีของปีก่อนๆ (ประวัติจากประกันภัยบ้านเรา เค้าไม่รับครับ ผมมีประวัติดีตั้ง4ปี เค้าก็ไม่เอาไปคิด)
ถ้าเป็นคนอังกฤษปกติ จะอยู่ราวๆ 1,000 กว่าปอนด์ ครับ (ถ้ารถไม่พิสดารมากนะครับ)

:line114:

ว้าวยืนดีต้อนรับสู้การขับ mx5 ครับ
ประสบการณ์ดีๆจากเมืองนอก อย่างนี้ดีจัง

ปล. ผมชอบ rack รถมากเลย อย่าลืมถอดกลับมาขายผมด้วยนะ ฮิฮิ
 :line10:

ขอบคุณครับคุณโจ๊ก เดี๋ยวว่างๆผมลองพลิกดูว่ามันแกะยากรึเปล่า 55
ถ้ามีโอกาสขับไปถนนสวยๆ หรือลง track จะเอาภาพมาฝากครับ ช่วงนี้การบ้านหนักหนามาก  :line16:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 08:39:13 AM »
เลือกถูกแล้วครับที่ใช้ mx5

อยู่ SSS เหมือนกันหรอครับ พี่ก็เคยใช้แมวมาก่อน ตอนนี้ขายไปละ อิอิ

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 09:01:56 AM »
ผมไปลอนดอนทีไร เจอ NB กับ NC บ่อยเลยครับ 

เรื่องประกัน   รถเปิดประทุนจะโดนเบี้ยประกันสูงกว่ารถ coupe หรือ Sedan ครับ  นี่เป็นอีกปัจจัยหนึ่ง   สมัยผมเรียนอยู่ต่างประเทศ  รถสีแดงจะโดนค่าประกันแพงกว่าสีอื่นอีกด้วย   >:(

คุณเฟิสท์กลับมาเมืองไทยเมื่อไร เชิญแวะมร่วมกิจกรรมชมรมนะครับ   :D

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 09:21:33 AM »
เลือกถูกแล้วครับที่ใช้ mx5

อยู่ SSS เหมือนกันหรอครับ พี่ก็เคยใช้แมวมาก่อน ตอนนี้ขายไปละ อิอิ
ใช่ครับ เล่นใน SSS ด้วย
จัด BRZ อีกซักคันมั้ยครับ หล่อดี  :emo55:

เมื่อก่อนขับอิม เปิดกระจกแซ้ดฟังเสียงท่อ ผมว่าเพลินแล้วนะ
พอลองเปิดเหม่ง miata ขับวันที่อากาศดีๆแล้ว เพลินไม่แพ้กันเลยครับ  :line4:

ผมไปลอนดอนทีไร เจอ NB กับ NC บ่อยเลยครับ 

เรื่องประกัน   รถเปิดประทุนจะโดนเบี้ยประกันสูงกว่ารถ coupe หรือ Sedan ครับ  นี่เป็นอีกปัจจัยหนึ่ง   สมัยผมเรียนอยู่ต่างประเทศ  รถสีแดงจะโดนค่าประกันแพงกว่าสีอื่นอีกด้วย   >:(

คุณเฟิสท์กลับมาเมืองไทยเมื่อไร เชิญแวะมร่วมกิจกรรมชมรมนะครับ   :D

เจอ Miata เยอะกว่าเจอ Toyota อีกครับผมว่า 55 รถขวัญใจมหาชนจริงๆ
ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องเบี้ยประกันครับ ผมว่ายังดีเขาไม่ดูดวงว่าสีรถถูกโฉลกเรารึเปล่า ถ้าสีไม่ถูกกับวันเกิด เพิ่มเบี้ยประกัน2เท่า ฮ่าๆๆ
กลับไทยไป อาจจะไม่ได้ขับ Miata แล้ว แต่ขอไปแจมด้วยคนนะครับ เผื่ออนาคตจะได้กลับมาขับอีก

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 02:35:55 PM »
  ถามเป็นความรู้หน่อยครับ  ว่าทำไมเฉพาะในโซนยุโรปนั้นจึงนิยมรถเกียร์ธรรมดามากกว่าเกียร์ออโต   
อีกทั้งการนิยมใช้เครื่องดีเซลของเขานั้นเพราะอะไร

ราคา MX5  NC  เย้ายวนใจจริง ๆ 

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 10:18:11 AM »
  ถามเป็นความรู้หน่อยครับ  ว่าทำไมเฉพาะในโซนยุโรปนั้นจึงนิยมรถเกียร์ธรรมดามากกว่าเกียร์ออโต   
อีกทั้งการนิยมใช้เครื่องดีเซลของเขานั้นเพราะอะไร

สำหรับคนที่ชอบขับรถ เหตุผลก็คงเหมือนเราๆหละครับ เรื่องความสนุก การควบคุมรถ
แต่คนทั่วๆไปที่นิยม ผมคิดว่าเพราะมีหลายเหตุผลครับ ตามความคิดผม

1. น้ำมันที่นี่แพงครับ เกียร์ธรรมดาประหยัดกว่า
จริงๆเกียร์ออโต้สมัยใหม่ อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่ได้ขี้เหร่ แต่ผมว่ามันเป็นค่านิยมของเขาไปแล้วอะครับว่า เกียร์ออโต้กินน้ำมัน

2. ภาษีที่ต้องจ่าย ขึ้นอยู่กับอัตราการปล่อยของมลพิษด้วยครับ (ปล่อย CO2 กี่กรัม ต่อ กิโลเมตร)
เกียร์ธรรมดา ประหยัดกว่า และ ช่วยให้ไอเสียมี CO2/km น้อยกว่าครับ

3. ใบขับขี่ที่นี่เขาแยกกันระหว่าง เกียร์ธรรมดากับออโต้ ถ้ามีใบขับขี่ออโต้ เขาไม่ให้อนุญาตให้ขับเกียร์ธรรมดา
ส่วนใหญ่เลยสอบเป็นใบขับขี่เกียร์ธรรมดา จะได้ขับรถได้ทุกคันครับ

4. ถ้าจะซื้อรถมือสอง ก็เป็นเกียร์ธรรมดาซะ 90% ครับ ผมเคยดูเว็บรถมือสอง ไม่ว่าจะ mx5 หรือ bmw ไรพวกนี้หาเกียร์ออโต้ยากมาก

5. รถใหม่ ถ้าเอาเกียร์ออโต้แพงขึ้นครับ สำหรับรถเล็กๆ ส่วนต่างเทียบกับราคารถแล้วเยอะ เพราะรถเค้าถูก
ยกตัวอย่าง Volk Golf 1.2 เกียร์ธรรมดา6สปีด 14,482 ปอนด์ ถ้าออโต้แพงขึ้นเป็น 16,041 ปอนด์ แพงขึ้น 11% เลยครับ

6. รถไม่ค่อยติดมั้งครับ (ไม่นับ London) เวลาผมขับรถในเมืองเย็นวันศุกร์นี่ก็ ติดแบบขำๆครับ บ้านเราโหดกว่าเยอะ 555

ส่วนเรื่องความนิยมในเครื่องดีเซล หลักๆก็เรื่องประหยัดน้ำมันแหละครับ เบนซินที่นี่ลิตรละ 1.3 ปอนด์เศษๆ ประมาณ 60 กว่าบาทเลยครับ
แล้วไม่มีแก๊สโซฮอลด้วย สำหรับพลังงานทางเลือก ปั๊มแก๊ส LPG/NGV นี่ผมยังไม่เคยเห็นเลยนะ

Taxi ที่นี่ดีเซลเกือบทุกคันครับ ส่วนใหญ่ก็เป็นรถในเครือโฟล์ค หนักไปทาง Skoda ไม่งั้นก็จะเป็น Vauxhall ไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2013, 10:20:16 AM โดย saran_1st »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 12:50:08 PM »
 :like:  ขอบคุณครับ   

เบนซินเขาลิตรล่ะ 60 บาท  แล้วดีเซลเขาลิตรล่ะเท่าไหร่  แพงกว่าเบนซินหรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 09:46:33 PM »
:like:  ขอบคุณครับ   

เบนซินเขาลิตรล่ะ 60 บาท  แล้วดีเซลเขาลิตรล่ะเท่าไหร่  แพงกว่าเบนซินหรือเปล่าครับ
ยินดีครับ

อาทิตย์ก่อนเห็นแว้บๆ แพงกว่าประมาณลิตรละ 5 บาทได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 09:10:43 AM »
 :car:   ขอบคุณครับ