ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจจะซื้อ na มาขับเล่น ช่วยแนะนำด้วยครับ...  (อ่าน 5556 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattawatte

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
สนใจจะซื้อ na มาขับเล่น ช่วยแนะนำด้วยครับ...

na ดูจากราคาที่ลงขายกันก็อยู่ที่ประมาณ 6-7 แสน สภาพดีๆ แต่งครบๆ
ถ้าไม่แต่ง เดิมๆ หรือ เน่าๆ ก็จะอยู่ที่ 5 ต้นๆ

เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพวกพี่ๆในเวปนี้ว่า...
ผมควรจะซื้อรถที่ทางผู็ขายเค้าทำมาแล้ว หรือซื้อมาทำเองดีกว่า ???

• *
Re: สนใจจะซื้อ na มาขับเล่น ช่วยแนะนำด้วยครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 08:16:21 AM »
รบกวนอีกอย่างครับ... จะทราบได้อย่างไรว่ารถคันที่สนใจไม่เคยชนหนักมาก่อน?

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: สนใจจะซื้อ na มาขับเล่น ช่วยแนะนำด้วยครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 08:22:12 AM »
สำหรับผมนะ ถ้าเป็นช่างเอง มีอู่เอง  หารถที่ไม่แพงแล้วมาทำ   สนุกดีครับ  แต่ถ้าไม่เป็นช่างเอง ไม่มีอู่เองแล้วอยากได้รถแบบดีๆที่ ทำมาแบบเรียบร้อย เกือบจบเกือบครบ แบบดีๆก้หาซื้อรถที่เรารู้จักเจ้าของ ว่าเค้าทำอะรัยไปบ้าง ทำจริงไหม รถสวยตรงสไตย์เราไหม แล้วขอซื้อต่อจากเค้า

ผมเอารายการบางรายการที่ผมทำรถ MX5 na6 คันเก่าที่ขายให้เพื่อนไปให้ดูเป็นข้อมูลคร่าวๆนะครับ

ทำรถ NA6

ณ.วันที่ 23/10/54 เลขกิโลที่ 45000
ได้เปลี่ยน
1.ถ่ายน้ำมันเครื่อง ซินเตติก
+น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย =4500฿
ณ.24/10/54. เปลี่ยนยาง ไฟท้าย ซ้าย ขวา +ยางไฟเบรคหลัง+ยางครอบเกียร์+บูชปลายด้ามเกียร์

ราคาอะไหล่ ยางต่างๆ=29400฿

1)ยางหุ้มเกียร์ มี2ชิ้น สี่เหลี่ยมเป็นฐาน กับอันกลมอยู่ด้านบน ฿1,800/ชุด
2)ยางกันน้ำไฟท้าย NA มี2ชิ้น L+R ฿700/ชุด
3)ยางกันน้ำไฟเบรคหลัง NA(อยู่ที่ฝากระโปรง) ฿600/ชิ้น
4)ยางเสาเอ NA/NB ฿6,600/ชิ้น
5)ยางรองหมุดล็อคของหลังคาแข็ง 1 ชุดมี 2 ชิ้น L+R ฿900/ชุด
6)ยางขอบกระจกประตู-  มี 2 ชิ้น L+R ฿5,500
7) ขอบยางหลังคาอ่อนมา ชุดละ ฿7,500
8. ยางเสา ประตูซ้าย ขวา=9000

26/10/54. เปลี่ยน ผ้าครัช+หวีกดครัช+ฟายวีล+ลูกปืนกดครัช+ลูกปืนปลายเกียร์+น้ำมันเกียร์=ทั้งชุด ค่าแรง=2000บาท

ทำสี 20/4/55 เสร็จ 22/5/55=58000

บูช22ตัว=17039บาท(18/5/55)

วิทยุclarion =26500
ลำโพงBoston Z6 =32000
สาย Streetswireสาย แบต+ลำโพง=5700

โช้คอัพ Cusco Zero1 เบิกใหม่=48000(24/5/55)

หลังคาผ้าแคนวาสสีแดง ใหม่+รางน้ำใหม่=27800 (18/5/55)
โครงหลังคาNb สภาพดีติดรถnbที่วิ่งมาแค่15000กิโลเมตร=5000บาท

ล้อ RAP ล้อmegnisium ลายล้อกระทะ 14" =13000(19/5/55)

สรุปคร่าวๆ   ผมโดนไปดังนี้ NA6

1.ทำสีใหม่ ดูป็องค์ 2k ทั้งระบบ = 58000
2.ล้อแม๊ก equip 01. =47000
3.ยางDunlop 4เส้น =12700
4.โช็คอัพ Cusco Zero1 ใหม่=48000
5.ยางขอบประตู ยางเสาเอ ยางหลังคาอ่อน ยางไฟท้าย ยางไฟเบรค ยางรองหลังคาแข็ง ของใหม่ทั้งหมด=32000
6.หลังคาแคนวาส สีแดง พร้อมรางน้ำ ของใหม่=27800
7.โครงหลังคาของNB =5000
8.บูชช่วงล่าง ใหม่ 22 ตัว =17800 +ค่าแรงใส่2500= 20300
9.ชุดเบรค+ดุมล้อ ของNa8 =8500
10. เบาะ Esquesto 24000
11. วิทยุ clarion =28500
12.ลำโพงBoston Z6 =32000
13.สายลำโพงอย่างดี streetwire usa =7000
14. ทำเครื่อง เดิมให้ครบหมดทุกจุด เปลี่ยนประเก็น หัวเทียน ยางแท่นเครื่อง วาวล์น้ำ ปั้มน้ำ และอื่นๆที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ ของใหม่
ทั้งหมด=27000
15.เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเกียร์ ซินเตติก =4500
16. กิ๊ป+น๊อต แผงประตู แผงคอลโซล เดิมๆ ทุกจุด
17. โรบา Hard dog extream ของใหม่ =28000

แต่มีความแตกต่างตรง  ถ้าเราจะทำแบบหารถมาทำเอง จะเจอปัญหาที่ว่า

1.การหาของ การหาอะไหล่ อาจจะหาได้ แต่อาจจะไม่ครบ หรืออาจจะต้องรอนาน เช่น ยางขอบกระจก ยางเสาเอ ยางรีดน้ำตรงประตู ยางขอบประตู  ยางรองหลังคาแข็ง ยางรองไฟท้าย บูสช่วงล่างทั้งหมด22ตัว  หลังคาอ่อน และ

2.อะไหล่ของแต่งต่างๆอีก   เพราะของบางอย่าง ต้องรอจังหวะเวลาในการหาซื้อ ไม่มีมาขายตลอด ต้องแย่งชิง ต้องเร็ว ต้องไว ต้องตัดสินใจเร็วๆ ต้องบาดเจ็บ ต้องเสี่ยง ว่าเอามาจะตรงรุ่นไหม ของจะดีไหม สภาพจะสวยไหม ใส่แล้วจะดีตามสภาพที่เห็นไหม(เช่นโช้คอัพ)

3.เมื่อได้ของ ได้อะไหล่ มา  เราจะหาช่างที่ไหนทำให้เราดี  เอาประเภทช่างที่มีความสุขในการทำรถให้ด้วยนะ เพราะเราคงไม่กล้าไปชี้แนะ ชี้นำ และชี้ย้ำบอกช่างให้ทำตรง นู้น นี้  นั้น ให้ครบๆแบบละเอียดตามใจเราไม่ได้แน่ๆ ถ้าไม่ใช่ช่างของเราเอง  นอกจากคุณทำเองได้หมด หรือมีลูกน้องที่สั่งแล้วเค้าทำตามเราสั่งได้  อย่างเช่น การรื้อคอนโซลทั้งหมด ออกมาทำฟองน้ำใหม่ ล้างทำความสะอาดภายใน หาน๊อต หารอยแตก หาจุดที่เกิดเสียงภายใน  ประดิษเพื่อแก้ไขชิ้นส่วนบางชิ้นส่วนที่ไม่มีขายใหม่ เพื่อทำให้มันกลับมาใช้ได้  ถ้าไม่ทำเองเป็น ผมว่าต้องหาช่างที่รับทำประเภท ใจรัก มีเวลาเยอะ

4.เวลาในการทำ  สมมุติเราได้โช้คอัพมา  เราต้องมีเวลาในการหาร้านใส่ เอาโช้คไปให้ร้านใส่ ได้ยางขอบกระจกมา ก็ต้องไปร้านอีกร้านนึ่งที่รับใส่ยางขอบกระจก ซึ่งน่าจะคนละร้านกับ ร้านใส่โช้คอัพ(มั้ง)  คราวนี้ลองมานึกดูว่า ถ้าในมือเรามีอะไหล่ที่อยากเปลี่ยน มีของแต่งที่อยากใส่ เราต้องใช้เวลาเท่าไหร่ ในการขับรถไปหาร้านต่างๆเพื่อทำให้เรา  นอกเสียจากเราทำเองเป็นเกือบหมด ก็จะประหยัดเวลาไปได้เยอะ

5. ผมรับรองว่า ถ้าคุณจะทำรถแบบที่ คุณต้องการคือประเภท เนี๊ยบ(เท่าที่ทำได้นะ) ดี ครบ สวย จบ   เชื่อผมเถอะ มันแพงพอๆกับที่เค้าขาย  แถมผมเชื่อว่า น่าจะแพงกว่าราคาที่เค้าขายอีก เหตุผลคือ การขายส่วนมากคนขายจะคิดราคาได้เฉพาะ ตัวรถ บวกอะไหล่เดิมรถ  ของแต่งที่ใส่เข้าไป แต่ไม่มีค่าแรง ไม่มีค่านู้นนี่นั่น ที่ไม่ควรคิดเป็นราคาได้ มาบวกไปในราคาขายหรอก

ผมมีเพื่อนผมคนนึ่ง ใช้NA8 สีน้ำเงิน เป็นสมาชิกใหม่ไม่นานนี้ เริ่มแรกก็แต่งแบบปกติ คือเห็นนู้นเห็นนี่ ก็ซื้อๆ แต่งรถไปเรื่อยๆ ของบางอย่างถูกใจบางอย่างไม่ถูกใจ ก็กองไว้ที่บ้าน เต็มไปหมด คิดเป็นเงินไม่น้อย  พอมาวันหนึ่ง เปลี่ยนจุดยืนในแนวแต่งรถ  คราวนี้ ไปไกลเลยครับ ผมว่าพี่เค้าน่าจะลงเงินไป เป็น ล้านบาทแล้วมั้งเนี่ย  เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆๆแบบ ขำๆ เพื่อนผมคนนั้นไปไกลแล้ววววว :line10:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 11:25:50 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ Joke

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 08:43:31 AM »
 :line13:

ออฟไลน์ jack9001

• *
  • Gift : 27
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 08:44:11 AM »
เฮียแอ๊ค...ผู้รู้ลึก.....(ผ่านมือหลายคันแล้วนิ) :line13: :line13: :line13:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 09:47:15 AM »
ที่สุดของการทำรถ NA ที่ผมเคยพบเจอแล้วครับ สุดมากครับเฮีย

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 12:01:48 PM »
@ nattawatte และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน  :D

welcome to miata club of thailand ครับ  :emo64:

ช่วงนี้เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านสนใจอยากได้ mazda mx-5 กันเยอะเลย ทั้ง NA-NB-NC และคำถามส่วนใหญ่จะคล้ายกันคือซื้อมาทำเอง หรือซื้อแบบครบ ๆ   8)

ส่วนจะเลือกแบบไหนอย่างไรนั้น ส่วนตัวผมเองคิดว่าอย่างน้อยต้องมีองค์ประกอบหลัก ๆ ดังนี้
1. งบประมาณ
2. ความรู้เรื่องรถยนต์ / ของแต่ง
3. เวลา
4. ร้าน หรือ อู่ ที่จะให้ดำเนินการ

หากมีครบทั้งหมด คงทำได้แบบที่คุณ cabriolet แจ้งไว้ในกระทู้ก่อนหน้า ..... แต่ก็ไม่ได้เป็นเครื่องยืนยันว่าเราจะ "ประหยัดค่าใช้จ่าย" แต่อย่างใดนะครับ ขึ้นอยู่กับว่า "รถที่ได้มา-ของแต่งที่ได้มา-ช่วงเวลาที่ได้มา-ร้านหรืออู่ คิดค่าบริการอะไรยังไง"  :-X

ยกตัวอย่างเช่นใส่ของแต่ง 5-10 ชิ้น สมมติมีของพร้อมหมด อย่างมากก็เสียค่าแรงอู่เที่ยวเดียว แถมต่อรองได้ แต่ถ้าทยอยได้มา ประมาณว่าได้มาชิ้นนึงก็ไปใส่ทีนึง ..... ส่วนของค่าแรงก็เพิ่มขึ้น ยังไม่นับค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลาและอื่น ๆ อีกมากมาย   :emo48:

อีกอย่างคือไม่อยากให้ใช้คำว่า "รถเน่า ๆ " เลยครับ (ฟังแล้วสงสารรถคันนั้นจัง  :'() รถที่เจ้าของดูแลไม่ดีสภาพโทรม(เพราะจอดเยอะ บางคันจอดเป็นปี ๆ ฝุ่นเขลอะ เห็นแล้วอยากจะหันหลังให้  :emo47:) ..... แต่หากเราใส่ใจและค่อย ๆ ฟื้นฟูสภาพ หลายคันที่เห็นแล้วยอมรับเลยว่า "จำไม่ได้" ดีขึ้นแบบผิดหู-ผิดตาจริง ๆ   :-*

ดูอย่างไรว่ารถผ่านการชนหนักมาหรือเปล่า ..... เรื่องนี้ตอบยากมากครับ หากไม่ชำนาญและมีประสบการณ์จริง ๆ คงดูไม่ออก บางแห่งเห็นมีบริการตรวจสภาพรถก่อนซื้อ มีเครื่องมือตรวจวัดมากมาย อาจใช้บริการนี้ดูก็ได้ครับ ..... ได้อะไร ยังไง แล้วมา review ให้เพื่อนสมาชิกทราบจะขอบคุณยิ่งเลยครับ  :emo59:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 01:18:32 AM »
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆและผู้เชี่ยวชาญทางmx-5ที่ให้ข้อมูลอย่างละเอียด
และคิดว่าอีกไม่นานคงจะได้เป็นสมาชิก miata-thai.net เต็มตัว...

ออฟไลน์ -KspadeZ-

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 07:50:40 AM »
ขออนุญาต ถามต่อนะครับ

ส่วนใหญ่ที่ผมดู พี่ๆเกือบทุกคน(เกินกว่า 95%) จะทำกันค่อนข้างเยอะ(เรียกได้ว่าเปลี่ยนกันเกือบจำไม่ได้)

แต่ถ้าผมอยากได้รถเดิมๆ (หรือใกล้เคียงเดิมมากที่สุด) สภาพดีไว้ใจได้ จะต้องไปหาจากไหนครับ

เพราะผมขี้กลัว ไม่กล้าไปหาจากแหล่งอื่นๆที่ไม่ใช่ในนี้ (กลัวปัญหา สภาพ รถหนี รถผ่า รถย้อม)

เพราะในนี้มีพี่ๆคอยเป็นหูเป็นตา กรองกระทู้ซื้อขายกันเนืองๆ (ซึ่งส่วนใหญ่ในหน้าซื้อขาย มีน้อยที่เป็นรถเดิมๆหรือใกล้เคียง)

ปล.รถเดิมๆของผมไม่ได้หมายถึงอะไหล่เดิม แต่หมายถึงเปลี่ยนเพื่อรักษาสภาพนะครับ เพราะผมคงสายชิลๆ เข้าใจว่ารถบาง gen ปีค่อนข้างนาน อะไหล่เดิมๆแท้ๆจริงๆ หายาก

• รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:57:18 AM »
ขออนุญาต ถามต่อนะครับ

ส่วนใหญ่ที่ผมดู พี่ๆเกือบทุกคน(เกินกว่า 95%) จะทำกันค่อนข้างเยอะ(เรียกได้ว่าเปลี่ยนกันเกือบจำไม่ได้)

แต่ถ้าผมอยากได้รถเดิมๆ (หรือใกล้เคียงเดิมมากที่สุด) สภาพดีไว้ใจได้ จะต้องไปหาจากไหนครับ =1.ในหน้าซื้อขายก็มีหลายๆคันนะครับ ที่เป็นรถ เดิมๆ หรือสภาพใกล้เคียงเดิมมากที่สุด  ลองหาดูครับ 

เพราะผมขี้กลัว ไม่กล้าไปหาจากแหล่งอื่นๆที่ไม่ใช่ในนี้ (กลัวปัญหา สภาพ รถหนี รถผ่า รถย้อม) 2. ถ้าต้องการแบบนี้ ก็ต้องดูในหน้า ShoeRoom แล้วหาเบอร์โทรถามว่าเค้า จะขายไหม เพราะคนที่เอามาโพสในหน้านี้ ส่วนมาก จะมาบอกเล่าเรื่องราวของการทำรถตัวเอง ว่าทำอะรัยไปบ้าง คราวนี้ คุรก็เลือกดูว่า คันไหนตรงสไตย์ของคุณ ก็ลองโทรถามคุยกับเค้าดูว่า "ขายไหม"

เพราะในนี้มีพี่ๆคอยเป็นหูเป็นตา กรองกระทู้ซื้อขายกันเนืองๆ (ซึ่งส่วนใหญ่ในหน้าซื้อขาย มีน้อยที่เป็นรถเดิมๆหรือใกล้เคียง)3. รถเดิมๆ คืออะรัยบ้างล่ะครับ เช่นห้ามใส่ของแต่ง หรือเปล่า เพราะคงหายากส์หน่อยนะ เพราะทุกคนเอามาแต่งกันทั้งนั้น  ผมรู้จักคนทำรถเดิมๆแบบเดิมๆๆๆๆเลย สภาพสวยสุด ทำทุกจุด ทำทุกชิ้น เท่าที่จะทำได้ (คันนี้สีน้ำเงิน สวย ทะเบียน393) แต่ถ้าสมมุติว่าเค้าจะขาย ผมว่าเค้าคงขายราคาเท่ากับ NA x2 คัน แน่ๆ  ไม่ใช่ว่า เค้าจะเอากำไรนะ แต่นั่นคือราคาที่เค้าทำไปจริงๆๆ (อาจขาดทุนด้วยมั้ง) 

ปล.รถเดิมๆของผมไม่ได้หมายถึงอะไหล่เดิม แต่หมายถึงเปลี่ยนเพื่อรักษาสภาพนะครับ เพราะผมคงสายชิลๆ เข้าใจว่ารถบาง gen ปีค่อนข้างนาน อะไหล่เดิมๆแท้ๆจริงๆ หายาก =4.ถ้าเช่นนั้น ลองดู แบบอย่างของ รถทั้ง2คัน นี้นะครับ (อาจมีคันอื่นๆอีกหลายๆคันที่ ดีเท่าหรือดีกว่า สองคันนี้นะ) แต่ที่กล้าเอา2คันนี้ มายกตัวอย่างให้ชม เพราะ ทั้ง2คัน นี้ผมรู้จักกัน สนิทกัน เลยกล้าเอาข้อมูลมากล่าวอ้าง ให้ได้อ่าน น่ะครับผม^___^

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=3538.180

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=44.225

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=1235.270

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาของผม  คนจะหารถแบบ เดิมๆ ดีๆ สภาพแบบเรียบร้อย  แต่พอเจอราคาที่ "แมร่งขายกันสูงๆ แพงแบบเว่อร์ๆ " ผมเห็นคนจะถอยทุกคน แล้วก็มองหารถที่ราคา ปกติ แล้วเอามาทำ ตามความฝันของตัวเอง  พอได้รถมาแล้ว ก็ลงมือทำ บางคนก็ใจถึง ทำตามรูปแบบที่ตัวเองตั้งไว้ ผลลัพท์ ออกมาดี สมใจรถดี รถสวย รถใหม่ ครบๆ แต่เมื่อหันมามอง บิลค่าใช้จ่าย(ไม่นับเวลาที่รอของ รอช่าง ขับรถไปให้ช่างทำ ลองผิดลองถูก) แล้ว ราคาก็เท่ากับหรือบางคันแพงกว่า คันที่"แมร่งขายโครตแพง" ไปซะละ 55555 ที่เอามาพูด ก็คือตัวอย่างจาก เจ้าของทั้ง2คัน นี้ นี่แหล่ะครับ  :line10:

ปล...เพื่อนผมอีก คันNAแดง  อยู่โคราช  ผมเห็นเค้าทำรถ แบบทำไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ ผมว่า เค้าเสียเงินไปกับรถเค้า น่าจะ 4แสนบาทละมั้ง ราคานี้ ไม่รวม ตัวรถที่ซื้อมานะ    สมน้ำน่า มัน อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2014, 10:30:24 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ -KspadeZ-

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:52:24 PM »
ขอบคุณ คุณCabrioletมากครับผม

เป็นคำตอบที่ละเอียดครบถ้วนจริงๆแถมมีตัวอย่างประกอบด้วย ฮ่าๆๆ

ทำให้ตอนนี้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะเลย ที่เหลือคือมานะตนครับ  :line114:
เอาไว้ได้รถแล้วจะฝากเนื้อฝากตัวแบบจริงๆจังครับ  :line2:

ขอบคุณอีกทีครับ  :line4:

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 03:46:43 PM »
ข้อมูลพี่ cabriolet ละเอียดยิบเลยครับ  ทำรถเนี๊ยบมาก ทำรถตลอด  ทำทุกวัน  คันเดิมนั่นแหละครับ  ใส่ๆ ถอดๆ อยู่นั่นแหละ ฮ่าๆๆๆ   

ของผมทำเดิมๆครับ พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกในชมรมนี่แหละครับให้คำปรึกษาและความช่วยเหลือตลอดมา

ทำรถเดิมๆ ถ้าจะทำให้สวยก็ใช้งบไม่แพ้รถแต่งเลยนะครับ  รถผม NA6 เดิมๆ รถปี 1993  ผมทำย้อนให้เป็นโฉม 1990-92 (คือใช้สติ๊กเกอร์ที่กันชน แทนโลโก้รุปดอกบัว)

หลักๆที่ผมทำคือ  หารถที่ตัวถังสภาพดี ไม่มีชนหนัก  (อันนี้ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญไปช่วยดูรถครับ) 
รถที่วิ่งน้อยๆ ไม่ได้มีสภาพดีเสมอไปครับเพราะรถมีไว้ขับ  หากจอดทิ้งไว้นานๆ ก็ย่อมมีหลายสิ่งที่เสื่อมสภาพ   ผมตีว่ารถควรจะวิ่งปีละประมาณ 3,000 km เป็นอย่างน้อยครับ

ในส่วนที่ผมทำคือ  ให้รถดูเดิมๆจากภายนอก  เปลี่ยนอุปกรณ์บางอย่างเพื่อเพิ่มสมรรถนะ

1. สีตัวถัง  งบประมาณ 40,000 - 50,000 บาท
2. ระบบปรับอากาศ  เปลี่ยนคอมแอร์ ล้างระบบ  ประมาณ 23,000  (ใช้ยาวๆเป็นสิบปีไปเลย หายห่วง)
3. ขอบยางรอบคัน  ประมาณ 2 หมื่นนิดๆ
4.  โช๊คดีๆสักชุด  ตรงนี้คงไม่ต้องถึงขนาดไปหาโช๊คเสปคเดิมมาใส่นะครับ  แต่ถ้าหาได้ก็ไม่แพง   แต่หากต้องการสมรรถนะดีๆหน่อยก็ตั้งงบไว้ประมาณ 25,000 - 50,000
5.  ล้อ 15" สักชุด  (สเปคเดิมคือ 14" แต่ตัวเลือกของยางจะมีน้อย)  พร้อมยางก็ประมาณ 35,000 ขึ้นไป
6.  หลังคาอ่อน ถ้ามันโทรมก็ต้องเปลี่ยนครับ ถ้าอยากได้เนี๊ยบๆ  ของผมยังพอได้  แต่กระจกหลังที่เป็นพลาสติกมันขุ่นมาก  เลยซื้อน้ำยาขัดมาจากในเว็บนอก  ตอนนี้ใสแจ๋วครับ ใช้ต่อได้

เบ็ดเสร็จแล้ว งบประมาณรวมราคารถด้วยก็ต้องมีขั้นต่ำ 800,000 ครับ  ถ้าจะใช้โช๊ค ล้อ ยาง และอุปกรณ์อื่นๆ ที่ราคาสูงกว่านี้ก็แล้วแต่งบที่มีและใจรักเลยครับ 

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 04:13:49 PM »
ข้อมูลพี่ cabriolet ละเอียดยิบเลยครับ  ทำรถเนี๊ยบมาก ทำรถตลอด  ทำทุกวัน  คันเดิมนั่นแหละครับ  ใส่ๆ ถอดๆ อยู่นั่นแหละ ฮ่าๆๆๆ   

ของผมทำเดิมๆครับ พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกในชมรมนี่แหละครับให้คำปรึกษาและความช่วยเหลือตลอดมา

ทำรถเดิมๆ ถ้าจะทำให้สวยก็ใช้งบไม่แพ้รถแต่งเลยนะครับ  รถผม NA6 เดิมๆ รถปี 1993  ผมทำย้อนให้เป็นโฉม 1990-92 (คือใช้สติ๊กเกอร์ที่กันชน แทนโลโก้รุปดอกบัว)

หลักๆที่ผมทำคือ  หารถที่ตัวถังสภาพดี ไม่มีชนหนัก  (อันนี้ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญไปช่วยดูรถครับ) 
รถที่วิ่งน้อยๆ ไม่ได้มีสภาพดีเสมอไปครับเพราะรถมีไว้ขับ  หากจอดทิ้งไว้นานๆ ก็ย่อมมีหลายสิ่งที่เสื่อมสภาพ   ผมตีว่ารถควรจะวิ่งปีละประมาณ 3,000 km เป็นอย่างน้อยครับ

ในส่วนที่ผมทำคือ  ให้รถดูเดิมๆจากภายนอก  เปลี่ยนอุปกรณ์บางอย่างเพื่อเพิ่มสมรรถนะ

1. สีตัวถัง  งบประมาณ 40,000 - 50,000 บาท
2. ระบบปรับอากาศ  เปลี่ยนคอมแอร์ ล้างระบบ  ประมาณ 23,000  (ใช้ยาวๆเป็นสิบปีไปเลย หายห่วง)
3. ขอบยางรอบคัน  ประมาณ 2 หมื่นนิดๆ
4.  โช๊คดีๆสักชุด  ตรงนี้คงไม่ต้องถึงขนาดไปหาโช๊คเสปคเดิมมาใส่นะครับ  แต่ถ้าหาได้ก็ไม่แพง   แต่หากต้องการสมรรถนะดีๆหน่อยก็ตั้งงบไว้ประมาณ 25,000 - 50,000
5.  ล้อ 15" สักชุด  (สเปคเดิมคือ 14" แต่ตัวเลือกของยางจะมีน้อย)  พร้อมยางก็ประมาณ 35,000 ขึ้นไป
6.  หลังคาอ่อน ถ้ามันโทรมก็ต้องเปลี่ยนครับ ถ้าอยากได้เนี๊ยบๆ  ของผมยังพอได้  แต่กระจกหลังที่เป็นพลาสติกมันขุ่นมาก  เลยซื้อน้ำยาขัดมาจากในเว็บนอก  ตอนนี้ใสแจ๋วครับ ใช้ต่อได้

เบ็ดเสร็จแล้ว งบประมาณรวมราคารถด้วยก็ต้องมีขั้นต่ำ 800,000 ครับ  ถ้าจะใช้โช๊ค ล้อ ยาง และอุปกรณ์อื่นๆ ที่ราคาสูงกว่านี้ก็แล้วแต่งบที่มีและใจรักเลยครับ 

รถสวยจังครับ  คุณก้อง

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 05:58:59 PM »
@ Gong959  :D

ผมว่าคันขาวที่ใส่ล้อกะทะรูปบน ..... ราคามันแพงกว่าเบิกใหม่ล้อแต่งจตุรเทพ (Equip01-03) เลยนะครับ  ???

ส่วนการบูรณะสภาพรถให้สมบูรณ์นั้น ..... ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์และงบประมาณของแต่ละคน ว่าต้องการอะไรแค่ไหน บางท่านพร้อมมากก็ลุยทำทีเดียวจบ หรือบางท่านก็ค่อยเป็นค่อยไป เก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อย ๆ ..... แต่ตอนสรุปจบทำรายการและราคาออกมา ก็ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่อยู่ดี :emo48:

คัน na6 ที่ผมได้มาล่าสุดพื้นฐานรถทำมาครบชนิด 90% up แถมชุดแต่งติดรถมาก็มิใช่น้อย ..... แต่ไป ๆ มา ๆ เพิ่มโน่นนิดนี่หน่อย ก็บานปลายไปหลายแสน(อีกแล้ว)  :'(

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ลป. ลงรูปรถไว้เป็นภาพ ปลากรอบ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 11:49:23 AM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ jack9001

• *
  • Gift : 27
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:56:50 AM »
ปล...เพื่อนผมอีก คันNAแดง  อยู่โคราช  ผมเห็นเค้าทำรถ แบบทำไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ ผมว่า เค้าเสียเงินไปกับรถเค้า น่าจะ 4แสนบาทละมั้ง ราคานี้ ไม่รวม ตัวรถที่ซื้อมานะ    สมน้ำน่า มัน อิอิ

อ้าวโดนพาดพิงครับ ขอให้เฮียถอนด้วยครับ เพราะรวมๆแล้วน่าจะเกิน400,000 แล้วครับ.....555  :line16:

นี่ก็เพิ่งโดน คันนัก หลังคาอ่อนหลังกระจกดีๆไม่ชอบ ไม่หาหลังพลาสติกมาใส่ซะงั้น  :line10: