ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของโช้คอัพ สำหรับรถ MX5 NA nb  (อ่าน 16233 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubble

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 38
Re: เรื่องของโช้คอัพ สำหรับรถ MX5 NA nb
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 01:52:29 AM »
อ่านรีวิวแล้วอยากได้โอเลี้ยงมั่งจังคับ :)

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: เรื่องของโช้คอัพ สำหรับรถ MX5 NA nb
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 07:51:41 AM »
เป็นรีวิวที่มีประโยชน์มากครับ สำหรับผมตอนนี้ชุดที่ 3 แล้ว กว่าจะลงตัว
ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 09:06:43 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่เข้ามาอ่าน

Tein มาจากคำว่า "Technical Innovation"

TEIN SS.....สำหรับผม ผมเคยใช้(ใช้ไม่นาน ก็ถอดออก เลยมีข้อมูลที่อาจจะไม่แน่นมากสักเท่าไหร่นะครับ) :050:

แล้วพบว่า นิ่มนวล ดี ขับบนถนนขรุขระ ก็สบายดี เกาะถนนมากขึ้นกว่าโช้คเดิมๆ สามารถปรับ อ่อนแข็งได้(ปรับความหนืด 16 ระดับ) ปรับสูงต่ำได้ที่สปริง วิ่งทางยาวๆ หรือบนทางด่วน ก็โอเคร

แต่เมื่อวิ่งด้วยความเร็วสูงๆ จะไม่มั่นคงเท่าไหร่ มีหวิวๆ(หรือว่ารถผมไม่ดีมั้ง แฮ่ๆ) ด้านหน้ารถ เมื่อขับเร็วๆ รถจะเต้นๆ เนื่องจากความไม่นิ่งของช่วงล่าง  โช้คชุดนี้ ปรับได้ไม่เตี้ย ปรับสุดแล้ว ยังไม่ค่อยเตี้ยเท่าไหร่

หลายๆคน ที่ชอบรถที่มองดูแล้วโหลดเตี้ยเยอะๆ จะไม่ควรใส่ 

แต่ถ้าคุณชอบความสบาย และปรับความหนืดได้ด้วย ดีสำหรับวันว่างๆ ไปวิ่งสนามแบบชิวๆ ตามกันไปเฮที่สนาม ตามกันไปทริปได้ ก็แนะนำเลยครับ   แถมราคา ไม่แพงมากด้วย

TEIN FLEX.....สำหรับผม  ผมเคยลองมา 3 ชุด ผมว่าโช้ค ชุดนี้ แข็ง กระแทก สะเทือน  แต่ นิ่ง หนึบ แน่น เกาะ  วิ่งทางยาวๆ บนทางด่วน ทางเรียบๆ แล้วใช้ความเร็วสูงๆ มันคือสุดยอด  เกาะมาก นิ่งมาก ไม่มีอาการเต้นให้เห็น(เมื่อใส่ในna nb)  ออกตัว แรงๆ ตูดรถไม่มียุบ หน้ารถก็เกาะและนิ่ง  โหลดเตี้ยได้เยอะดีมาก แบบว่า เตี้ยเลยครับ เตี้ยสุดๆได้ ระดับ 49cm (ล้อหน้า)  49cm (ล้อหลัง) เมื่อวัดจาก ซุ้มบังโคนล้อมา จรดขอบแม๊กด้านล่าง(ตามรูปข้างบน)  ปรับหนึดปรับอ่อนแข็ง ได้ ปรับสูงต่ำ สไลด์ที่กระบอก ได้

แต่.....โช้คชุดนี้ ถ้าเอามาใช้ในชีวิตประจำวัน วิ่งในเมือง วิ่งไปตามซอกซอยต่างๆ ถนนที่ขรุขระ ถนนในเมือง  ท่านจะได้พบเจอความแข็งกระด้าง กระแทก สะเทือน รู้ขนาดหลุมที่ล้อลงไป รู้ทุกแผ่นถนนว่า มีตรงไหน  โช้คสามารถรับและส่ง แรงสะเมทือนมาให้เราได้เกือบหมด คือ มันแข็ง น่ะครับ(สำหรับผมนะ)  ผมเคยปรับที่ความหนืดน้อยสุด ก็ยังแข็งเท่ากับ Cusco Zero2 ปรับหนืดที่เบอร์3 (ตรงกลางของเบอร์การปรับหนืด)

ผมว่าโช้คชุดนี้เหมาะสำหรับ คนใช้วิ่งเร็วๆ ทางตรงๆ หรือในสนาม จะวิ่งดีมาก เกาะมาก ดีมาก นิ่งมาก   :line4:

แต่ไม่เหมาะกับเอามาใช้วิ่งในเมือง ในถนนที่ขรุขระ ถ้าเอารถไปรับหญิง หญิงมีบ่น หญิงไม่อยากนั่งรถเราเลย ยิ่งถ้ารักกันนานแล้ว อาจมีทะเลาะหรือบ่นว่า รถเราไม่ดี ซื้อมาทำไม  แต่ถ้าจีบกันใหม่ๆ หญิงอาจทนได้ ยอมทนเอาน่ะ   :line10:

ออฟไลน์ M a r u K o...

• *
  • Gift : 1
  • ครอบครัวขับสี่ มาลองขับสองดูบ้าง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 12:23:43 PM »
จะมีกี่คนที่ใส่ถอดใส่ถอดเกือบครบทุกยี่ห้อแบบนี้  เยี่ยมเลยกระทู้นี้ ^_^

• รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 12:34:58 PM »
จะมีกี่คนที่ใส่ถอดใส่ถอดเกือบครบทุกยี่ห้อแบบนี้  เยี่ยมเลยกระทู้นี้ ^_^
5555  "คนบ้าอย่างผม  ช่ายไหมพี่" 

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 02:44:15 PM »
5555  "คนบ้าอย่างผม  ช่ายไหมพี่" 
ครับ

ออฟไลน์ Ton rangreeb

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 05:04:11 PM »
 :line13:  ข้อมูลมีประโยชน์มักๆคับ

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 05:47:49 PM »
ที Tein ...โคตรเลอะ...

เลือกที่รักมักที่ชังสุดอ่ะ.....ฮ่าๆๆ ^.^

:line10:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 05:52:55 PM »
ผมติดตามคอลั่มของอาแอ๊คมาโดยตลอดเลยฮะ

อยากให้อาช่วยรีวิวโช๊คเดิมๆ ที่ติดรถด้วยฮะ ว่ามันแข็งนิ่ม เกาะถนนแค่ไหน เอาออกทริปต่างจังหวัดปีละ 2ครั้ง เอาลงแทร็คปีละ1ครั้ง ขอบคุณฮะ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 08:07:31 PM »
ผมติดตามคอลั่มของอาแอ๊คมาโดยตลอดเลยฮะ

อยากให้อาช่วยรีวิวโช๊คเดิมๆ ที่ติดรถด้วยฮะ ว่ามันแข็งนิ่ม เกาะถนนแค่ไหน เอาออกทริปต่างจังหวัดปีละ 2ครั้ง เอาลงแทร็คปีละ1ครั้ง ขอบคุณฮะ
ตั้งแต่ใช้รถ mx5 มาหลายๆคัน. อาไม่เคยใช้โช้คเดิมเลย คร้าบบบบบบ หลานจุ๊บบบ

ออฟไลน์ rmeng_cm

• *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 10:07:29 PM »
ขอบคุณข้อมูลดีๆ เพราะไม่เคยใช้อย่างอื่น นอกจาก tein เป็นอย่างที่พี่ว่าจริง 5555 หนึบ สนุกแต่คนขับ แต่คนนั่ง บ่นจนวิทยุไม่ต้องเปิดเลย 5555

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 07:58:07 AM »
อาโอ๊คฮะ ... เฮียเค้าไม่ได้เลือกที่รักมักที่ชังอะไรกับ Tein หรอกฮะ (ถึงแม้ว่ารูปจะเขลอะสุด  :emo48:) เพราะอย่างน้อยยังมีโช๊ค Standard ที่แม้แต่รูปก็ไม่ลงให้ดู เป็นตัวเปรียบเทียบว่าไม่อยู่ในสายตา   :emo47:

ว่าแต่จะมีรถใครบ้างหนอที่ถอดสลับ-สับ-เปลี่ยน โช๊คอัพบ่อยเท่าเฮียคนนี้ ... หลายปีก่อนเห็น wrap สีปีนึง 2-3 ครั้ง (เฮีย ทำรีวิว wrap สีรถด้วยดิ) ... สุดยอดฮะ 8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 01:25:25 PM »
ล่าสุด ผมได้มีโอกาสเป็นเจ้าของโช้คอัพอีก1ชุด  เลยเอาประสบการณ์มาแชร์ให้เพื่อนๆได้อ่านกันครับ

ผมได้เปลี่ยนโช้คอัพใส่ในรถผม MX5 NA8  โดยใช้โช้คอัพของ  CUSCO ZERO3S เป็นโช้คแบบ MONO Tube โช้คชุดนี้ถือว่าเป็นโช้คตัวTop Top ของ Cusco กันเลย  (ราคาเบิก 103,000 บาท(หนึ่งแสนสามพันบาท))@Cusco Thailand

สิ่งที่ได้คือ ......รถปรับเตี้ยได้เยอะ ปรับสูงต่ำที่กระบอก ปรับหนืด อ่อนแข็งได้24ะดับ(เท่าที่ลองนับดู)  ความสูงของรถ ลดลงมาได้แบบเกือบ"อมยาง" ประมาณ1นิ้วสอด(ช่องว่างที่เหลือระหว่าง ยางกับ ซุ้มล้อ)

สมรรถนะ  สำหรับผมถือว่าสุดยอดมากกกกกกก เตี้ย นิ่ม สวย แน่น  วิ่งตอนปิดหลังคา ใช้ความเร็วประมาณ40k/m @ถนนเพชรเกษม ซึ่งเป็นถนน ขรุขระ ถนนปะ มีหลุมบาง แต่เยอะเกือบตลอดทั้งเส้นทาง จากแยกสายสี่ไป เดอะมอล์บางแค) เสียงภายในรถ เงียบ ไม่มีเสียงดัง เสียงของโครงหลังคา เสียงของช่วงล่าง เงียบแบบ 8/10 คะแนนเลย  ไม่มีเสียงจากการกระแทก เมื่อรถวิ่งบนถนนขรุขระและเร็วพอประมาณ  ถือว่าโช้คชุดนี้ เงียบ นิ่ม แน่น :line13:

ขับขึ้นทางด่วน ทางถนนเลียบ ถนนไฮเวย์ จากบางนา มาดาวคะนอง ด้วยความเร็วสูงตลอดเส้นทาง รถจับโค้งได้ดีมาก เกาะในโค้งลึกๆได้ดี ถนนปะหรือมีเส้นต่อของถนน ช่วงบนสะพานแขวน ผมใช้ความเร็วเต็มที่ ขับได้แน่นและเนียนมากๆ ระยะเบรคดีพอสมควรเลยลงทางด่วน มาสู่ถนนปกติ(ช่วงเวลาตีหนึ่ง ถนนว่าง) ขับด้วยความเร็ว รถขึ้นคอสะพานและลงจากคอสะพาน นิ่งแน่น ไม่มีกระแทกแบบหลังเจ็บเลย( แต่ก็มีนิ่มไม่นิส ควรปรับให้โช้คหนืดอีกหน่อย ตอนนี้ผมปรับที่ 15คลิ๊ก จาก24คลิ๊ก)

สรุปว่า ชอบมากเลยครับ CUSCO ZERO3S ชุดนี้ :like:

ปล....ทุกอย่างในกระทู้นี้ เป็นเฉพาะความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ  ใครจะชอบใครจะรัก ใครจะไม่ชอบ ใครจะเห็นต่าง  มันขึ้นอยู่กับใครชอบแบบไหน ไม่ถือเป็นการกำหนดแต่อย่างใด ดั่งเช่นคำที่ว่า "สวยใคร  สวยมัน" น่ะครับ

ปล..2 รถที่เอามาทดสอบ เป็นรถที่ทำช่วงล่างมาแบบ สมบูรณ์แล้วนะครับ เช่นบูช22ตัว ปีกนก บูสต่างๆ มีเหล็กกันโคลง แบบแต่ง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 06:37:56 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ Pete NA

• *
  • Gift : 35
  • Red MIATA NA : V-Special
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 04:36:27 PM »
ได้ข่าวว่างคู่มือ มาจากญี่ปุ่นให้ตั้งความสูง ซ้าย ขวา ไม่เท่ากันเพื่อชดเชยน้ำหนักคนขับ.... มันรู้ได้ไงว่าเฮียอ้วน...55555 (ระเอียดจริงๆ)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 05:26:35 PM »
 :line3: :line7: