ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าใช้แบตกันนานขนาดใหน  (อ่าน 9845 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
อยากรู้ว่าใช้แบตกันนานขนาดใหน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 07:50:44 PM »
วันนี้ สตาร์ท NB แล้วเงียบไปเฉยๆเลย

ถอดแบตออกมา เป็นพูม่าแบตแห้ง ไม่ต้องเติมน้ำกลั่น
ดูป้ายก็เพิ่งใส่เข้าไป เดือน5 ปี07 ยังไม่สามปีเลย

ไปถอดของ NA ออกมา เป็นแบตของ GS แบบเติมน้ำกลั่น (ที่เติมได้ยากเย็นที่สุดในโลก)
อายุงานสามปีสองเดือน ย้งไฟแรงอยู่ (ดูยังไงว่าไฟแรงเหรอ?? เป็นความลับคับ)

เอ....ดูสมุดบันทึกของ NA แบตตัวแรกตอนซื้อรถมา อายุ สองปีแปดเดือน(เจ้าของเก่าใข้มาบ้างแล้ว)
ตัวที่สอง สามปีห้าเดือน เป็นอย่างน้ำหมดเลย

แล้วตกลงอย่างแห้ง อย่างน้ำ ยังไงดีกว่าวะ
เพื่อนๆ ว่าไง /size]

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
Re: อยากรู้ว่าใช้แบตกันนานขนาดใหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 09:12:36 PM »
เติ้ลว่า2ปีกว่าก็โอแล้วนะพี่ รถไม่ค่อยได้ใช้จอดนานๆ แบตเสื่อมเร็วขึ้น ได้2ปีกว่านี้เยี่ยมแล้วอะ :P

ACCORDของป๋มจิใช้GS เติมน้ำกลั่น ขับมานทุกวัน ปีครึ่งกลับบ้านเก่าเรียบร้อยแล้ว :041:ไม่เคยเจอปีกว่าๆพังเลย :050:

หรือว่าป๋มมานเฮงหยิบลูกถูกมา :036:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
Re: อยากรู้ว่าใช้แบตกันนานขนาดใหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:22:54 PM »
ของผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาครับ ของเก่าติดรถใช้มา 5 ปีครับ
โห... บอกตรงๆว่าผมเองยังอึ้งเลย เป็นของ GS แบบน้ำครับ
แต่ 5 ปีที่ผ่านมา ผมไม่เคยทำอะไรกับแบตลูกนี้เลย ไม่เคยแม้แต่จะดู
ด้วยซ้ำ เพราะนึกว่าเป็นแบตแห้ง เพิ่งมาทราบก็ตอนที่เปลี่ยนรอบนี้แหละครับ
แบตจากญี่ปุ่น ทนสุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 08:47:52 PM »
ของโจ๊ก ไม่รู้เจ้าของเก่าเขาเคยเปลี่ยนหรือเปล่า ยังมีภาษาญี่ปุ่นอยู่เลย
รถมันก็ 14 ปีมาแล้วเนี่ย  -__-"

(ปล. หาร้านแบ่ตสำรองแล้ว ถ้าหมดปุ๊บโทรสั่งเลย รู้สึกว่าของโบลีเด้นท์)

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 01:05:23 AM »
จัดแบบป๋มก็ได้...เดินเล่นตามเชียงกง มองหาดูแบตแห้งแท้ที่แอบหยิบติดเข้ามา :car:

เลือกเอาสภาพสวยๆหน่อย ลูกนึงพันนิสๆเองไม่เกินพันสอง :)

เหลือตังค์ไป......บานเลย ;D

ออฟไลน์ ugly

• MIATA Level 4
  • Gift : 0
  • furniture.co.th
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 08:50:31 AM »
ร้านแบตบอกมาว่า
แบตแห้งดูแลง่ายกว่า ใส่ปุ๊ป จบปั๊ป
ไม่ต้องกลัวขี้เกลือ ไม่ต้องเติมน้ำกลั่น
แต่ประมาณ 2 ปี ไปแน่ๆ
ส่วนแบตน้ำ ทนกว่าอึดกว่า
บางทีใช้ได้ถึง 4 ปีครับ

แบตแห้งแพงกว่าเยอะ แต่ก็สบายใจกว่า
ยิ่งรถแพงๆ ผมว่าเอาแบตแห้งไปเลย
อันนี้ก็แล้วแต่งบในกระเป๋าด้วยครับ

ออฟไลน์ Dancing_with_Devil

• Gift : 4
  • Who doesn't have enemy, doesn't have charactor
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:01:53 AM »

เห็นด้วยกับคุณเค ครับ พี่เนศ

แบตแห้ง ทนสู้ แบตเปียกไม่ได้
ในกรณีที่ แบตเปียกได้รับการดูแลเรื่องน้ำกลั่นสม่ำเสมอ

แต่แบตแห้ง ดีกว่า ตรงที่ไม่พ่นไอน้ำกรดออกมา
ทำลายตัวถัง และ รถเรา แบตมันซ่อนอยู่ในช่องที่ทำการดูแล
เรื่องน้ำกลั่นลำบาก และ ถ้าใส่น้ำกลั่นเกิน ก็เกิดปัญหาเรื่องไอน้ำกรด กัดตัวถังครับ

moss

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 07:32:35 AM »
ผมมอสครับ ใช้ NCอยู่ครับ

ขอยืนยันคำตอบของคุณ rattster ด้วยคน

ของผม สี่ปีแล้วครับสำหรับแบตติดรถยังใช้ดีอยู่เลย

อย่างนี้ประมาณปีหน้าคงได้เปลี่ยนแล้ว ห้า.....ปีนะครับ

แต่ล่าสุด แบต นิสสัน CUBE ของภรรยา ไม่ถึงปีเดี้ยงแล้วครับ งง???

kwang

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 02:12:15 AM »
NA ผมใช้แบตเจล พานาโซนิค ก้อนละประมาณ 6000 ครับ ทนและปลอดภัย...หกปีครับ..ใช้มาสองก้อนแล้วครับผม

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 08:56:15 AM »
NA ผมใช้แบตเจล พานาโซนิค ก้อนละประมาณ 6000 ครับ ทนและปลอดภัย...หกปีครับ..ใช้มาสองก้อนแล้วครับผม

batt panasonic หาซื้อได้ที่ไหนครับ ... หรือว่าเบิกศูนย์มาสด้า ^^  :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ ugly

• furniture.co.th
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 09:11:55 AM »
โหก้อนละหกพัน ยอมแพ้ก๊าบ

ออฟไลน์ tony

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:46:17 AM »
ผมขับ NA มา เกือบ 4 ปี แล้วเพึ่งเปลี่ยนแบตก้อนที่ 2 ไปเมื่อวีคที่แล้วครับ เป็นเบตกึ่งแห้ง ยี่ห้อง 3k ก้อนละ 1500 บาท เทินของเก่าไปเหลือ 1350 บาทคับ สรุปประมาณ 2 ปีกว่า เปลี่ยนทีอะคับ

ออฟไลน์ smax13

• MIATA Level 1
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 08:41:01 PM »
ขอบคุณครับ  :010:

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:35:38 AM »
วันนี้ สตาร์ท NB แล้วเงียบไปเฉยๆเลย

ถอดแบตออกมา เป็นพูม่าแบตแห้ง ไม่ต้องเติมน้ำกลั่น
ดูป้ายก็เพิ่งใส่เข้าไป เดือน5 ปี07 ยังไม่สามปีเลย

ไปถอดของ NA ออกมา เป็นแบตของ GS แบบเติมน้ำกลั่น (ที่เติมได้ยากเย็นที่สุดในโลก)
อายุงานสามปีสองเดือน ย้งไฟแรงอยู่ (ดูยังไงว่าไฟแรงเหรอ?? เป็นความลับคับ)

เอ....ดูสมุดบันทึกของ NA แบตตัวแรกตอนซื้อรถมา อายุ สองปีแปดเดือน(เจ้าของเก่าใข้มาบ้างแล้ว)
ตัวที่สอง สามปีห้าเดือน เป็นอย่างน้ำหมดเลย

แล้วตกลงอย่างแห้ง อย่างน้ำ ยังไงดีกว่าวะ
เพื่อนๆ ว่าไง /size]

หุ หุ ... แบตฯ ที่หมดใช่เจ้าปูม้าป่าวพี่    8)

ผมจำได้ว่าไปตามซื้อร้านเดียวกับพี่ Zoom-zoom ที่สนามเป้า แต่จำราคาไม่ได้ว่าเท่าไหร่  ::)

เมื่อสัปดาห์ก่อนก็โบกมือบ๊าย - บาย เพียงฟ้าไปเช่นกัน (มันมาหมดวันอาทิตย์อีกต่างหาก)  :emo48:

เหลียวซ้ายแลขวา ... แถวหน้าคอนโดฯ มีร้านขายแบต เลยแวะไปหาอาเฮียเจ้าของร้าน ที่เคยวิ่งมาเปลี่ยนให้คุณแดงน้อยถึงคอนโดฯ เมื่อหลายปีก่อน  ???

สรุปว่าจบกับแบตฯ กึ่งแห้งของ Boliden หมดไปสองพันกว่าบาทอ่ะ  :-\

เปิดสมุดโน๊ตดูลูกเก่าปูม้า ใช้ได้ 3 ปี แฮะ ... ทนใช้ได้  :D

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:18:15 PM »
โห...อาจารย์ยังใช้ทนกว่าของผมตั้งปีนึง

พูม่า ตอนนั้นราคา 3,300 บาทต่อลูกครับ

ส่วน GS ของ NA ตอนนี้เข้าปีที่สี่แล้ว ดูกันต่อไป