ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเซนเซอร์ต่างๆที่จะรวน เครื่องดับ เจอปัญหากันตอนรถอายุกี่ปีครับ  (อ่าน 1758 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
  • CU Intania
สวัสดีครับ ตอนนี้ยังไม่มี mx-5 ครับ ขอเข้ามาหาข้อมูลนะครับ
เท่าที่อ่านๆกระทู้ที่เคยคุยกันในนี้ ก็เห็นบางท่านมีปัญหาเครื่องดับ เนื่องจากเซนเซอร์ต่างๆรวน

กลัวเซนเซอร์พวกนี้จริงๆครับ เพราะรถที่บ้านอีก 2 คัน ต่างยี่ห้อ เจอไปคันละรอบละครับ
ค่ายยุโรปนี่ดีหน่อย เบาดับ สตาร์ทไม่ติด แต่อีกคันค่ายญี่ปุ่นนี่ กำลังอยู่เกียร์3 ดับกลางอากาศเลย
1. เซนเซอร์แคมชาฟ
2. เซนเซอร์แครงค์ชาฟ

ส่วนใหญ่เจอปัญหากันตอนกี่ปีครับ NC ปี 2006 นี่เข้าข่ายรึยังครับ
อ้อ อีกตัวก็ แอร์โฟลว อะครับ ของ NC นี่มีปัญหาบ่อยมั้ยครับ ถ้าเปลี่ยนไปใช้กรองเปลือยจะทำให้อายุแอร์โฟลวสั้นลงมั้ย

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ คำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
เคยใช้ NB ปี 2003 ที่มีปัญหา Cam Sensor ตอนปี 2010 แต่ไม่ถึงกะดับกลางอากาศครับ
แต่เครื่องยนต์จะเดินไม่เรียบและเร่งไม่ขึ้น ถ้าปล่อยไอเดิ้ลก็จะดับ แต่สตาร์ทติดใหม่ได้ และดับอีก
เข้าศูนย์เชค Error Code ก็จะทราบ
ส่วน Crank Sensor ไม่เจอเสีย แต่เจอตอนช่างประกอบเข้าไปแล้วสตาร์ทยังไงก็ไม่ติด
ขยับให้เข้าที่ก็ติด  แต่วิ่งไปสักพักก็จะดับกลางอากาศเลย ลงมาขยับเซ็นเซอร์ก็หายอีก

ตอนนี้ใช้ NC RHT 2008 ยังไม่มีปัญหาอะไรเกี่ยวกะเซ็นเซอร์ครับ ส่วนกรองเปลือยใม่เคยใช้ครับ

โดยทั่วไป รถMX-5 ที่ไม่ได้แต่ง ไม่ได้โม จะไม่ค่อยมีปัญหานะครับ
ที่เป็นปัญหาเพราะเจ้าของ(รวมทั้งผมด้วย) เอาไปแต่ง(ตามเพื่อนอ่ะครับ)ซะมากกว่า
แต่ เออ ถ้าซื้อมาแล้วไม่แต่งไม่โม จะซื้อมาทำไมเนอะ

ออฟไลน์ saran_1st

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
  • CU Intania
ขอบคุณมากครับ อย่างนี้ก็ไม่น่ากลัวเท่าไร

เข้าใจฟีลครับ ได้รถมาแล้วมันจะคันใช่มั้ยครับ ต้องหาเรื่องเสียตัง ผมก็เป็น 55

ออฟไลน์ cho

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 3
ตามนั้นตามนั้น....ถูกทุกข้อ

8)