ผู้เขียน หัวข้อ: "ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ ทำไงดีแก้เรื่องเกย์ความร้อนให้เป็นปกติ"  (อ่าน 3566 ครั้ง)

ออฟไลน์ poo2012

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : 0
รถNa6ค่ะ ปี1993
อาการเกิดขึ้นเมื่อสองอาทิตย์กว่าได้ เกย์มันไม่ปกติ เข็มขึ้นมาเกินครึ่ง ก็เอาไปเช็คที่B quick บอกว่าน้ำแห้ง ช่างเลยใส่น้ำให้เต็ม หลังจากนั้นเลยจอดไม่ได้ขับมา1อาทิตย์ พอมาขับอีกทีน้ำแห้งอีก เลยเอาเข้าศูนย์mazdaตรงซอยวิภาวดี22

ครั้งที่1. เค้าเปลี่ยนอะไหล่ตามบิลที่1 ดังรูปค่ะ  พอไปรับรถกลับบ้านที่วิภาวดี22 ความร้อนขึ้นเกือบสุดอีก เลยวกรถกลับไปหาช่างที่ศูนย์อีกที

ครั้งที่2. เค้าเปลี่ยนอะไหล่ตามบิลที่2 ดังรูปค่ะ พอไปรับรถกลับบ้านที่วิภาวดี22 ความร้อนขึ้นเกือบสุดอีกรอบ เลยวกรถกลับไปหาช่างที่ศูนย์อีกที

ครั้งที่3. เค้าเปลี่ยนอะไหล่ตามบิลที่3 ดังรูปค่ะ พอไปรับรถกลับบ้านที่วิภาวดี22 ความร้อนขึ้นเกือบสุดอีกรอบ ครั้งนี้เลยโทรถามช่างว่าทำไมยังไม่หายอีก ช่างบอกต้องเอามาจอดทิ้งไว้ดูอีกที่

เลยคิดไม่ตกว่าจะทำไงดี รบกวนขอความแนะนำหน่อยนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
หลังจากเข้าศูนย์ครั้งแรก น้ำไม่แห้งแล้วถูกต้องไหมครับ ... คงเหลืออาการเดียวคือความร้อนขึ้นสูง  ???

หากเป็นดังข้างต้นแสดงว่าท่อยางหม้อน้ำต่าง ๆ ปกติดีไม่มีรั่วซึม ... ลองสอบถามช่างดูว่าอะไรเป็นสาเหตุให้น้ำหายจนแห้ง มันเกี่ยวข้องกับอะไหล่ที่เปลี่ยนแต่ละครั้งอย่างไร  8)

ขอให้แก้ไขได้ในเร็ววันและรถกลับมาวิ่งดีเหมือนเดิมครับ  :)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
เช็คฝาหม้อน้ำ พัดลมไฟฟ้าทั้ง2ตัวว่าหมุนปล่าว ถ้าหมุนแล้วมันแรงมั้ย หม้อน้ำเริ่มตันรึปล่าว ท่อฮิตเตอร์หลังเครื่องรั่วมั้ย

ถ้าหนักสุดก็คงฝาสูบเคยปาดมารึปล่าวคับ ลองดูคับ

ออฟไลน์ โปรตุ้ย

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : -4
ปีเดียวกัน อาการเดียวกัน
1.  พัดลมช็อตครับ. มันจะมีสวิทช์กันไฟโอเวอร์โหลดของพัดลมอยู่ใต้คอนโซลทางด้านคนขับ หาได้โดยการเอามือล้วงเข้าไป จะมีปุ่มเล็กๆ ถ้ามันยื่นออกมาแสดงว่าเด้งตัด. เหมือนคัตเอาท์ที่บ้าน
2. ดูง่ายครับ ติดเครื่องแล้วดูว่าพัดลมทำงานไหม ถ้าไม่ทำ สวิทช์ตัดแน่นอน
3. ถ้าพัดลมติด แล้วยังร้อน. พัดลมคงแรงไม่พอ. ผมแก้ไปหลายรอบ.
4. เชคสายไฟข้างหน้าทั้งหมดใหม่ครับ

• **
ขอบคุณทุกท่านเลยค่ะ ที่ให้คำแนะนำดีมากเลย พรุ่งนี้จะเอารถเค้าศูนย์mazdaอีกครั้งหนึ่ง

ออฟไลน์ oasis69

• *
  • Gift : -2
ถ้าเปลี่ยนมาเกือบครบแล้ว ก้อคงต้องดูที่พัดลมไฟฟ้า เป็นหลักเลยครับ ว่ามันทำงานไหม
รถผมไม่ใช่ NA นะ แต่เคยเจออาการเดียวกัน เปิดแอร์แล้วแต่พัดลมไม่ยอมหมุน รีเลย์เสียหรือฟิวส์เสียอะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ a_Light

• *
  • Gift : 10
ขอร่วมแชร์ประสปการณ์ด้วยคนครับ
รถผมเป็น NA8 ปี95 ตอนที่ได้มาใหม่ ๆ ขับปกติก็ไม่มีอะไร แต่เมื่อไหร่อัดยาว ๆ พอจอดจะมีนำดันออกมาที่ถังพัก อุณหภูมิขยับขึ้นนิดหน่อย ซึ่งอาการนี้ไม่ปกติ
ก็ไล่เช็คไปทีละส่วน หม้อนำเป็นอลูมีเนียมแล้ว การระบายความร้อนน่าจะดี
เปิดฝาหม้อนำ้แล้วลองสตาร์ทเครื่อง รอดูจนวาล์วนำ้ทำงาน พอได้อุณหภูมินำ้ในระบบก็ไหลเวียนเป็นปกติ
สุดท้ายก็เลยคิดว่าพัดลมน่าจะผิดปกติ ก็เป็นจริง คือพัดลมไฟฟ้าของ NA8 ( ผมไม่รู้ว่า NA6 เหมือนกันไหม? ) จะทำงานโดยการสั่งการของกล่อง ECU ของเครื่อง ตามปกติเมื่ออุณหภูมิสูงถึง ECU จะสั่งให้พัดลมทำงาน แต่ของผมกล่องไม่สั่งครับ เลยเปลี่ยน ECU ไป จบปัญหา ตอนนี้กลับมาใช้งานได้ตามปกติครับ
ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ขอร่วมแชร์ประสปการณ์ด้วยคนครับ
รถผมเป็น NA8 ปี95 ตอนที่ได้มาใหม่ ๆ ขับปกติก็ไม่มีอะไร แต่เมื่อไหร่อัดยาว ๆ พอจอดจะมีนำดันออกมาที่ถังพัก อุณหภูมิขยับขึ้นนิดหน่อย ซึ่งอาการนี้ไม่ปกติ
ก็ไล่เช็คไปทีละส่วน หม้อนำเป็นอลูมีเนียมแล้ว การระบายความร้อนน่าจะดี
เปิดฝาหม้อนำ้แล้วลองสตาร์ทเครื่อง รอดูจนวาล์วนำ้ทำงาน พอได้อุณหภูมินำ้ในระบบก็ไหลเวียนเป็นปกติ
สุดท้ายก็เลยคิดว่าพัดลมน่าจะผิดปกติ ก็เป็นจริง คือพัดลมไฟฟ้าของ NA8 ( ผมไม่รู้ว่า NA6 เหมือนกันไหม? ) จะทำงานโดยการสั่งการของกล่อง ECU ของเครื่อง ตามปกติเมื่ออุณหภูมิสูงถึง ECU จะสั่งให้พัดลมทำงาน แต่ของผมกล่องไม่สั่งครับ เลยเปลี่ยน ECU ไป จบปัญหา ตอนนี้กลับมาใช้งานได้ตามปกติครับ
ขอบคุณมากครับ  สำหรับ วงแชร์   เอ่ย การแชร์ประสบการณ์

• **
เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วช่างบอกให้กลับไปเช็คระบบไฟอีกที อาจจะเป็นที่ระบบไฟ ช่างบอกแก้ได้แล้วค่ะเป็นที่ระบบไฟ แต่ผ่านมา1อาทิตย์ยังไม่ได้เอารถไปทดสอบวิ่งไกลๆเลยค่ะ ก็ไม่แน่ใจว่าหายชัวร์หรือยัง แต่ครั้งนี้ต้องขอบคุณศูนย์mazdaที่ไม่เก็บค่าใช้จ่ายเลยค่ะ ต้องขอบคุณสมาชิกmiataที่ช่วยให้คำแนะนำเป็นอย่างดี ไว้ถ้าไปลองขับแล้วหายจะมาบอกทุกๆคนค่ะ

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาบอกเล่าความคืบหน้าให้ทราบ  ???

ดีใจศูนย์มาสด้ารับผิดชอบโดยไม่เรียกเก็บค่าใช้จ่ายเพิ่ม  :emo55:

และท้ายสุดนี้ ..... ขอบคุณเพื่อนสมาชิก miata ทุกท่านที่ช่วยให้ข้อมูลในการแก้ไขปัญหารถของเพื่อนสมาชิก เสมือนเป็นเช่นรถตัวเอง ... ขอบคุณมาก ๆ ครับ  :emo59: :emo59: :emo59:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

• **
เมื่อวันเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ขับรถไปทดลองที่ชลบุรี เกร์ความร้อนไม่ขึ้นแล้วค่ะ ดีใจจัง แต่ก็กังวลขับไปดูเกร์ไปตลอด สรุปคงจะปกติแล้วค่ะ ขอบคุณทุกๆคนที่ให้คำแนะนำขอบคุณค่ะ

ยินดีด้วยครับที่อาการหายขาดแล้ว  :emo55:

ส่วนที่บอกว่าเป็นกังวลที่ขับไปต้องคอยมองเกย์ระดับความร้อนตลอด น่าจะเป็นเรื่องที่ดีนะครับ เพราะเรื่องความร้อนเป็นสิ่งที่สำคัญมาก เมื่อพบเห็นก่อนที่ระดับความร้อนจะขึ้นสูงจนเกิดอาการ overheat จะช่วยรักษาไม่ให้เกิดปัญหาลุกลามบานปลายได้ ... ส่วนใหญ่ขับกันเพลิน ๆ ลืมดูกันทั้งนั้น  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ cho

• *
  • Gift : 3

ออฟไลน์ NANd

• MIATA Level 1
  • *
ยินดีด้วยครับหายแล้ว  :like:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
ลองเช็คระดับน้ำที่กระปุกพักน้ำเป็นระยะๆก็ดีคับ เพื่อความชัวร์