ผู้เขียน หัวข้อ: TSB แก้เสียง Rattle ของหลังคา NC RHT ครับ  (อ่าน 5493 ครั้ง)

ออฟไลน์ panjap

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
TSB แก้เสียง Rattle ของหลังคา NC RHT ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:56:49 AM »
รุ่น nc ใครหลังคาเสียงดัง ออดๆแอดๆ ต้องปรับตั้งตัว ล้อคของ Latch ให้มันแน่นขึ้น ครับ เลยเอามาแบ่งให้เพื่อนๆได้อ่านและทำกันครับ ตาม service information ของ mazda วันที่ 27 Jan 2012 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 09:01:44 AM โดย panjap »

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: TSB แก้เสียง Rattle ของหลังคา NC RHT ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 09:16:34 AM »
 :like:เยี่ยมเลยครับ  ผมเอาภาพมาแปะให้นะครับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
Re: TSB แก้เสียง Rattle ของหลังคา NC RHT ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 10:09:22 AM »
ขอบคุณครับเฮียที่ศึกษาไว้เป็นอย่างดี

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:25:54 AM »
ยอดเยี่ยมมากครับ ... ขอบคุณมคร๊าบบบบบ  :like:

ออฟไลน์ joozu

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 01:10:57 PM »
 :like: :like:

ออฟไลน์ panjap

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 04:09:53 PM »
วันนี้เลยไปจัดการแก้มาตามคู่มือครับ ตอนเอาตัวปิ้นล้อคออกไม่ยากเท่าไร  แต่น้อตตัวเล็กนั่นแข็งมากๆครับ คงเพราะมีกาวล้อคไทค์หยอดไว้ครับ ไขควงถอดออกยากมาก ผมต้องให้ช่างใช้คีมล้อคหมุนออกครับ ยังดีน้อตไม่เสีย
หลังจากนั้น หมุนตัวน้อตไปหนึ่งรอบตามคู่มือ แล้วใส่กลับเหมือนเดิม
หลังจากนั้นลองล้อคดูใหม่พบว่า ระยะล้อค กว้างขึ้น ทำให้สามารถล้อคได้มากขึ้นครับ ไม่แคบเหมือนเดิม เอาไปลองขับดู เสียงหายไปกว่า 98 % ครับ นับว่าน่าพอใจมาก
ตัวน้อตผมคิดว่าไม่ควรหมุนเกินหนึ่งรอบครับ เพราะว่าถ้าตั้งมากไป ระยะล้อคมันกว้างมากอาจดันตัวล้อคเข้าไปลำบากมากกว่านี้และทำให้แข็งมากเกินไปครับ
คิดว่ายังไงคงมีเสียงบ้างตอนหลังคาบิดตัว ซึ่งผมว่า น่าจะโอเคครับ

เดี๋ยวเสารนี้จะไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์จะมารายงานผลครับ

ออฟไลน์ Campz

• Originality is a mark of genius.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 11:39:59 PM »
เยี่ยมมากเลยคร้าบบบ
ขอบคุณมิตรภาพดีๆ พื้นที่ดีๆ www.miata-thai.net