ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยด้วย ครับ na8 น้ำในถังพักน้ำหม้อน้ำเดือดปุดๆเลยอะครับ  (อ่าน 3128 ครั้ง)

ออฟไลน์ alee

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
พี่ๆครับ na8 น้ำในถังพักน้ำหม้อน้ำเดือดอะครับ แต่เข็มความร้อนก็ไม่ขึ้นอะครับ จะเช็คจุดใหนก่อนดีครับ :050:

ออฟไลน์ orro80

• *
ของผมพึ่งเจออาการนี้เลยครับ ของผมเป็นที่พัดลมครับลองเช็คดูครับ ทำงานแค่ตัวเดียวอีกตัวดับ

ออฟไลน์ Sirdiggy

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
ลองไล่ดูพัดลมก่อนนะครับว่าทำงานปรกติรึเปล่า ฝาปิดหม้อน้ำ น้ำหายรึเปล่่า ลองวอมร์ให้ความร้อนขึ้นดูแล้วเปิดฝากระโปรงฟังเสียงรั่วตามท่อยาง บางทีท่อยางมันฉีักความร้อนไม่สูงมันไม่ดันตามรอยฉีก ก้มดูมันก็ไม่หยด ลองง่ายๆแค่นี้ก่อนนะครับ ดูอาการเบื้องต้นและค่อยไปไล่ที่ใหญ่้ๆ

• *
น้ำในหม้อน้ำอยู่ครบอะครับแต่น้ำในถังพักหายหมดเลยอะครับ พัดลมติดครบทุกตัวนะครับ :010:

• *
ขอบคุณครับพี่เดียวลองไปดูตามที่พี่บอกก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
ลองเปิดฝาหม้อน้ำ แล้วลองมองลงไปดู ว่ามีคราบตะกลันติดในช่องฟินแต่ละช่อรึปล่าว ถ้ามี..ก็อาจเป็นสาเหตุของหม้อน้ำเริ่มตัน ระบายไม่ดีได้คับ

ออฟไลน์ ป้อมทอง พรานชุมไพร

• *
  • ดับบาปด้วยบุญปืน
สายพานหย่อนหรือเปล่าครับ
รักกันไว้เถิด  เราเกิดร่วมแดนไทย

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
รถผม NA8 เหมือนกัน เพิ่งจะแก้ปัญหาจบ อาการเดียวกันเลยครับ
ของผมปัญหาคือกล่อง ECU เสีย พัดลมทำงานตัวเดียว
เบื้องต้นลองเช็คก่อนครับว่าฝาสูบโก่งจนดันนำ้ออกหรือเปล่า โดยขณะเครื่องเย็นให้เปิดฝาหม้อนำ้ แล้วติดเครื่องรอจนร้อน ให้วาล์วนำ้ถึงอุณหภูมิ วาล์วนำ้จะเปิด จะเห็นจากฝาหม้อนำ้ที่เปิดไว้ว่านำ้เริ่มไหลเวียนในระบบ
พอถึงตอนนี้ลองเร่งเครื่องดูว่ามีฟองอากาศไหม? ถ้ามีแต่นำ้ก็รอดไป แต่ถ้ามีฟองอากาศด้วยแสดงว่าฝาสูบโก่งครับ
ลองไปแวะให้คุณต๋อง ( ตรงข้าม ร.พ.ยันฮี ) ดูครับ แก้ตรงจุดแล้วจบดีครับ

ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
อู่ต๋อง. เก่งครับ จบด้วย นิสัยดีด้วย. ( 081-684-0044=ต๋อง)

ปล...รถผมna ก็ทำที่อู่ ต๋อง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 07:31:32 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
ถ้าสะดวกแถวอ่อนนุช ก็ติดต่อ คุณจุ๊บ 089-894-7915 นี่ก็ทำ mx5 มาทุกรูปแบบเหมือนกันครับ ทำแรงๆก็เก่งครับทั้งเทอร์โบและ4ลิ้น

• *
สรุปเจอสาเหตุแล้วอะครับ ฟิวพัดลมละลายพัดลมดับหมด3ตัวเลย

• *
ขอบคุณพี่ๆทุกคนคราบ จุ๊บๆ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
เย่ๆ ดีใจด้วยครับ^^

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ดีใจด้วยครับ ไม่เป็นอะไรมาก  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
เย่ๆ ด้วยคน ^___^