ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ โค๊ด P0171 ใน NC ~~*  (อ่าน 21225 ครั้ง)

ออฟไลน์ Campz

• MIATA Level 3
  • Gift : 10
  • Originality is a mark of genius.
แชร์ประสบการณ์ โค๊ด P0171 ใน NC ~~*
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:53:00 AM »
ขอแชร์แชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆพี่ๆ ถ้าเจอโค๊ด P0171 แบบผมเล่าเลยนะครับ

ผมได้นำรถ NC2 ไปศูนย์บริการของ Mazda แห่งนึง...ให้เค้าตรวจสอบเกี่ยวกับโค๊ด P0171
เค้าแจ้งอาการเสียคือ เช็คไฟรูปเครื่องยนต์โชว์-เช็คแก้ไขออกซิเจนเซ็นเซอร์ตัวหน้าทำงานบกพร่อง
ต้องสั่ง Oxygen Sensor ตัวหน้าใหม่ ราคา 12,500 บาทรอของ 2 เดือน

ทางศูนย์ Mazda.. เลยทำการลบโค๊ดให้ชั่วคราว เลยคุยกับทางหัวหน้าช่างเค้าบอกให้เราเบิก Oxygen Sensor
จากข้างนอกก็ได้ถ้าได้ไวกว่าที่ศูนย์สั่ง...
ทางผมเลยติดต่อไปทางพี่แซม พี่เค้าโอเคมากเลย ให้มาเช็คโค๊ดกับพี่เค้าอีกทีคือโค๊ด P0171
ซึ่งทางพี่แซมบอกว่า มันไม่หน้าเกี่ยวกับ Oxygen Sensor นะเพราะจากที่ดูเครื่องตรวจยังทำงานปกติ
แต่ผมเองก็เลยโทรหา หัวหน้าช่างศูนย์ ที่เช็คให้ว่ามันใช่ตรงนี้เสียแน่นอนใช่ไหมครับผมได้ให้พี่แซมเบิกอะไหล่เลยจากอเมกา
ผมเลยคุยกับพี่แซม เบิกเลยครับพี่ ( ทั่งที่พี่แซมบอกแล้ว เค้าว่าไม่ใช่แต่จะเปลี่ยนก็จะเบิกให้ )
และแล้ว Oxygen Sensor ที่สั่งก็มาถึงผมเลย จัดการให้พี่แซมเปลี่ยนใหม่ให้ และแล้วก็เป็นดังที่ว่าครับ
อาการโค๊ดโชว์ P0171 ไม่หายไป ผมเลยโทรไปหาทางหัวหน้าช่างศูนย์ Mazda.. เค้าก็ยังยืนยันว่ามันเสียแน่นอน
แล้วก็บอกถ้าไม่หายอาจเป็นที่ Oxygen Sensor ใหม่มีปัญหา ให้มาเบิกกับทางเค้าใหม่...ถ้ามีปัญหาเค้าสามารถเครมได้

เมื่อคืนเลยนอนไม่หลับ เสียเงินซ้ำเสียเงินซ้อนก็ยังไม่หายเลย นั่งเช็คโค๊ด P0171 (น้ำมันบาง) ว่าเกิดจากอะไร
โค๊ดนี้โชว์หลายอาการมากครับ ตั่งแต่ระแบบ air flow ยัน แคท ระบบจ่ายน้ำมัน กรองเบนซิน หัวฉีด เลยทีเดียว
เลยตื่นมานั่งไล่เช็คว่าเป็นจากอะไร สรุปแล้วจุดใต้ตำตอ จริงๆครับ

บังเอิญเห็นท่อกรองอากาศต่อเข้า Id ไม่แน่นทำให้อากาศรั่วเข้าคอไอดีหลัง air flow Sensor ทำให้
อ่านค่าเพี้ยนว่า น้ำมันบาง เลยขยับให้เข้าที่เสร็จแล้วถอดขั่วลบแบท รีเซ็ทลบโค๊ด.......หายครับ -*-

ข้อคิด...ประสบการณ์ครั่งนี้เลยสอนตัวผมว่า ทีหลังมีอะไรเช็คด้วยตัวเองเบื้องต้นและหาข้อมูลก่อนจะเข้าศูนย์เช็ค
เพราะการฟันธงว่าอะไรเสียหรือต้องเปลี่ยนใหม่จากช่างศูนย์ ก็ไม่ได้ชัวร์เสมอไปอาจทำให้เสียเงินฟรีๆ เกือบหมื่นเหมือนผมได้
เพราะปัญหาเล็กๆ ทีเดียวเชียว..... เลยมี Oxygen Sensor มาเก็บไว้เป็นอะไหล่เ่ล่นๆอีกตัวนึง -*-
และถ้าไม่ตรวจสอบเองก่อนคงเข้าศูนย์ีอีกรอบ แล้วก็คงเบิกที่ศูนย์อีกตัว ทีนี้ก็หลายหมื่นดีนะแก้ไขได้ก่อน เห้อ...

ปล. ขอบคุณพี่รัตน์มากเลยที่ให้คำปรึกษาตลอด+ขอบคุณพี่แซมที่ให้คำปรึกษา  :emo59:
อีก ปล. ห้ามถามนะครับว่าศูนย์ Mazda ไหนเพราะว่าอยากแค่แชร์ประสบการณ์ให้พี่ๆ เพื่อนๆ ฟังไม่ต้องการดิสเครดิตใครนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 01:00:02 AM โดย Campz »
ขอบคุณมิตรภาพดีๆ พื้นที่ดีๆ www.miata-thai.net

ออฟไลน์ panjap

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
Re: แชร์ประสบการณ์ โค๊ด P0171 ใน NC ~~*
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 07:28:59 AM »
แย่เลยครับ ยังไงต้อง second opinion ก่อนน่าจะดีนะครับ เพื่อนๆที่นี่เก่งๆกันหลายคน น่าจะช่วยวิเคราะห์ได้ ครั้งหน้าก็อย่าใจร้อนละกันครับ ถ้าสั่งศูนย์แล้วไม่หาย เราไม่จ่ายได้ครับ อันนี้คุณใจร้อนไปนิดสั่งเอง ก็เลยเซ็งไป เก็บไว้เป็นสำรองครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
Re: แชร์ประสบการณ์ โค๊ด P0171 ใน NC ~~*
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:36:38 AM »
แย่มาก อย่างนี้

แต่ถ้าอย่างไรช่วยบอกว่าศูนย์อยู่แถวละแวกไหนได้ไหมครับ
เพราะว่าเพื่อนๆ NC จะได้ไม่ไปเสี่ยงกับศูนย์นั้น
จะได้เป็นการตัดตอนการเกิดปัญหากับสมาชิกคนอื่นๆไปเลยครับ..

• Originality is a mark of genius.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 06:49:02 PM »
คงบอกไม่ได้อะครับศูนย์ระแวกไหนบอกแค่ระแวกคงรู้กันแน่เลย เพราะว่ามีเพื่อนๆพี่ๆหลายคนใช้บริการอยู่ ไม่อยากดิสเครดิตใครอะครับ จบแล้วก็คือจบอยากแชร์ประสบการณ์เฉยๆอะครับ ^^
ขอบคุณมิตรภาพดีๆ พื้นที่ดีๆ www.miata-thai.net

ออฟไลน์ Joke_Lowrider

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:48:38 AM »
ผมเคยเจอกับคันเก่าAccord94 เช็คโค้ดที่0บอกตัวแวคคั่มเสีย6000กว่า ตอนนั้นไม่ค่อยมีตังค์เลยเซิร์จหาอาการที่ว่าในคลับ มีคนตอบว่าให้ลองเช็คพวกสายแวคคั่มดูปรากฏว่าแตกจริงๆเปลี่ยนปุ๊บหายเลยไม่เสียตังค์ดัวยเพราะแค่สายยางตามอ่มีเยอะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:52:08 PM »
ไว้ถ้าอยากรู้จริงๆว่าศูนย์ไหนเดี๋ยวบอกหลังไมค์ครับ -*-

ออฟไลน์ Niti

• *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:40:51 AM »
อยากทราบว่าศูนย์ในจริงๆ ครับ จะได้ไม่เข้าไปใช้บริการ ถ้าไม่สะดวกหลังไมค์ให้หน่อยนะครับ  :)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:28:05 PM »
แยกลำสาลี ครับพี่นิติ ^^

ออฟไลน์ PATARA2527

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 05:28:17 AM »
ผมเพิ่งโดนชุดใหญ่ เรยศูนย์นี้ ซ่อมมั่วไปหมด ตอนนี้ไฟเครื่องโชว์ มั่วบอกกล่องเสีย จะบ้าตาย พี่มีอู่แนะนำไหมครับ