ผู้เขียน หัวข้อ: "สิ่งที่ควรรู้ สำหรับผู้ที่กำลังคิดเป็นเจ้าของรถ MX-5"  (อ่าน 42864 ครั้ง)

ออฟไลน์ SqueezyHero

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
ก่อนอื่น ต้องขอสวัสดีพี่ๆเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ สมัครสมาชิกเข้ามาส่องหน้าซื้อขายอยู่สองวัน (ขอโทษที่มาทักทายช้าไป)

เหตุมันเริ่มมาจาก เมื่อสองวันก่อน คุณพ่อโทรมา บอกว่า ช่วยหาข้อมูลรถ MX5 ให้ที่ ป๊าเห็นติดไฟแดงอยู่ด้วยกัน สวยมากๆ ราคาประมาณเท่าไหร่

ก็หาข้อมูลไป เจอว่าราคาประมาณสองล้านกว่า โทรไปบอกป๊า ป๊าบอกว่ามันแพงไป แล้วมือสองราคาอยู่ที่เท่าไหร่

ก็เลยหาข้อมูล เจอว่ารุ่นที่ต้องการ(NC1 NC2) ราคาอยู่ที่ประมาณ 1.5 - 1.8 (ใช่ป่ะครับ สับสนสองรุ่นนี้นิดหน่อย)

ส่วนข้อมูลที่ผมไม่เข้าใจและไม่มีความรู้เลย ก็คือเรื่องรถจดประกอบ กับเรื่องการผ่อนหรือเอาเข้าไฟแนนซ์

ผมอยากทราบว่า รถจดประกอบมันมีทั้งที่เสียภาษีจดทะเบียนถูกต้องใช่ป่ะครับ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าเค้าเสียถูกต้องแล้ว ต้องดูเอกสารอะไรบ้างอ่ะครับ

แล้วปัญหาของรถจดประกอบมันมีปัญหาอะไรบ้างอ่ะครับ เอาเข้าศูนย์มาสด้าได้ใช่รึเปล่าครับ

ส่วนเรื่องไฟแนนซ์ เค้าจัดกันยังไงอ่ะครับ ส่วนมากแล้ว ดาวน์เท่าไหร่ ดอกเบี้ยเท่าไหร่อ่ะครับ

ขอโทษนะครับถ้าคำถามที่ผมถามมันอาจจะดูช่างไม่รู้ประสาอะไรเลย  :004: พยายามทำความเข้าใจและหาข้อมูลให้มากที่สุดอ่ะครับ

ถ้าผมพิมพ์อะไรผิดพลาดไปก็ขอโทษด้วยนะครับ รบกวนด้วยนะครับ :010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 02:23:08 PM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
สวัสดีครับคุณ SqeezyHero  :)

ยินดีต้อนรับสู่ Miata Club of Thailand  :emo64: :emo64: :emo64:

มาตอบคำถามดังนี้ครับ

1) Mazda MX-5 Model NC ปัจจุบันมีทั้งหมด 2 รุ่น เรียก NC1 และ NC2(หน้ายิ้ม-ความแตกต่างที่เห็นได้ชัดอยู่ที่กระจังหน้า)
NC1 soft top ปี 2005-2006
NC1 RHT ปี 2007-2008
NC2 RHT ปี 2008-2012
เฉพาะที่นำเข้าโดย Mazda Sales Thailand NC1&NC2 มีประมาณเกือบสองร้อยคัน ปัจจุบันป้ายแดงราคาประมาณ 2.6 ล้านบาท  8)

2) ราคาของ NC1&NC2 รถศูนย์จะแพงกว่ารถนำเข้าและรถจดประกอบ ส่วนราคาตลาดอะไรยังไง เชื่อว่าลองหาดูตาม net ก็พอจะประมาณราคาได้ อย่างไรก็ตามขึ้นอยู่กับสภาพรถ+ของตกแต่ง+ส่วนประกอบอื่น ๆ ด้วยนะครับ ... ไม่มีอะไรแน่นอนตายตัว  ???

3) จัดไฟแนนซ์ เมื่อประมาณ 2 ปีก่อน ผมจัดยอด 1 ล้านบาท ดอกเบี้ย 4% เชื่อว่า NC1&NC2 ยอดจัดน่าจะถึงล้านบาทอยู่แล้ว ส่วนจะเกินล้านไปมากน้อยแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับประวัติของผู้กู้ประกอบด้วยเช่นกัน ซึ่งส่งผลถึงอัตราดอกเบี้ยด้วย  :emo10:

วิธีการคำนวณ

เงินต้น(วงเงินขอสินเชื่อ)                        1,000,000 บาท (สมมติว่า 1 ล้านบาท)

อัตราดอกเบี้ย                                             4% ต่อปี
จัดผ่อนทั้งหมด                                             36 งวด (หรือ 3 ปี)
ดอกเบี้ยทั้งหมด (1,000,000x4%x3ปี) คิดเป็น 120,000 บาท

รวมเป็นยอดเงินทั้งหมด(เงินต้น+ดอกเบี้ย)      1,120,000 บาท
ยอดผ่อนต่องวด(1,120,000/36)                  31,111.11 บาท/งวด ไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม

ทั้งนี้ยังมีค่าใช้จ่ายบังคับทำประกันภัยชั้น 1 เบี้ยประกันประมาณ 4-5 หมื่นบาท และค่าธรรมเนียมอื่น ๆ อีกหลักพันได้มั้งครับ  :-X

4) รถจดประกอบ - ที่มีการเสียภาษีถูกต้องหรือหลบเลี่ยงนั้น ถ้าไม่มีความรู้ทางด้านนี้ก็ตรวจสอบยาก ลำพังดูเล่มทะเบียนอย่างเดียวก็ไม่สามารถบอกได้ 100% ว่าจะมีปัญหาในอนาคตหรือไม่ บางกรณีใช้วิธีจัดไฟแนนซ์ให้ไฟแนนซ์เป็นคนตรวจสอบให้ (รถถูกต้อง-ไม่มีปัญหา-ถึงจะจัดไฟแนนซ์ผ่าน) บางกรณีให้ไปทำการโอนด้วยตนเองที่ขนส่ง โอนผ่านจ่ายเงิน ฯลฯ

แต่จะบอกว่าทั้ง 2 รูปแบบนั้น ไม่มีความปลอดภัย 100% เพราะหากเจอรถของพวกที่ลักลอบทำเป็นขบวนการ เรื่องพวกนี้เค้ารู้อยู่แล้วว่าจะต้องถูกตรวจสอบอย่างไรบ้าง ดังนั้นจึงสามารถผ่านการจัดไฟแนนซ์หรือโอนให้ผู้ซื้อได้ไม่ยากนัก ... แต่ตอนเราขายเนี่ยแหล่ะคือปัญหาในอนาคต (ขนาดโฉนดที่ดินราคาเป็นสิบเป็นร้อยล้านยังปลอมและสามารถโอนซื้อ-ขายที่สำนักงานที่ดินได้ สุดท้ายเมื่อตรวจสอบพบก็ถูกเพิกถอนโฉนด มีให้เห็นเป็นข่าวใหญ่อยู่เนือง ๆ  :-\)

ดังนั้นผู้ที่ซื้อรถจดประกอบแล้วปลอดภัยไร้กังวลนั้น ถ้าเรามีคนรู้จักที่มีบารมีถึง จะไม่พบปัญหาแต่อย่างใดทั้งการใช้งานประจำวันหรือตอนขายต่อ  :emo55:

รถเกรย์หรือรถจดประกอบเข้าศูนย์มาสด้าได้ทั้งหมดครับ แต่ว่าจะซ่อมจบหรือไม่จบ รออะไหล่นานหรือไม่นานตอบลำบาก เนื่องจากสเป็ครถแตกต่างกับที่นำเข้าโดย Mazda Sales Thailand บางอย่างใช้ไม่เหมือนกัน/มีไม่เหมือนกัน ฯลฯ  >:(

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 03:33:36 PM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ Gong959

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 53
ผมขอเสนอให้ ปักหมุดหัวข้อนี้ไว้เลยครับ  ไว้ที่หน้า ซื้อขาย MX-5 ของเราก็ดีนะครับ

ให้ดี ใช้หัวข้อนี้ครับ "สิ่งที่ควรรู้ สำหรับผู้ที่กำลังคิดเป็นเจ้าของรถ MX-5"

เห็นคุณ mazdalover เข้ามาตอบคำถามทำนองนี้ให้กับสมาชิกใหม่แบบไม่รู้เหน็ดรู้เหนื่อยเดือนนึงก็หลายรอบ ทำให้ชมรมมีสมาชิกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ผมขอกดเพิ่มคะแนนให้ครับ +++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 04:50:51 PM โดย Gong959 »

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
 :like: :like: :like:........พิมพ์เก่งจริงๆๆๆๆๆๆๆ

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ย้ายให้แล้วนะครับ ... เห็นด้วยตามที่เสนอ ... พอโดนทักปุ๊ปเหนื่อยปั๊ปเลย เฮ้อ  :emo48:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
ตรงประเด็น ชัดเจน มี ตย ประกอบ เยี่ยมครับจาร

:like:

• *
เข้ามาขอบคุณงามๆหนึ่งทีเลยครับ ให้ความรู้ผมอีกเยอะเลย

แล้วก็ขอโทษด้วยนะครับที่ตั้งผิดห้อง หรือถามคำถามเดิมๆ แต่ผมไล่อ่านดูบางทีก็ยังไม่เข้าใจขัดเจนอ่ะครับ  :106:

ขอบคุณมากๆครับผม  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 03:19:44 PM โดย SqueezyHero »

สวัสดีครับคุณ SqueezyHero  :D

ตั้งกระทู้ไม่ผิดห้องหรอกครับ ... ห้องนั่งเล่นเป็นอะไรที่สบาย ๆ คุยเรื่อยเปื่อยสัพเพเหระอยู่แล้ว เพียงแต่คำถามที่ถามมาเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจหาซื้อรถ Mazda MX-5 Model NC เพื่อนสมาชิกเลยให้ความเห็นว่าไปไว้หน้าหาซื้อรถ Mazda MX-5 จะเป็นประโยชน์กับท่านอื่น ๆ ด้วยน่ะครับ  :emo55:

ความจริงมีเพื่อนสมาชิกหมุนเวียนเปลี่ยนกันมาตอบคำถามกันอย่างสม่ำเสมออยู่แล้วครับ เพียงแต่ขึ้นกับเวลาด้วยว่าสะดวกตอบหรือเปล่าเท่านั้นเอง  :)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ลป.ขอให้หารถให้คุณพ่อได้ในเร็ววันและราคาอยู่ในงบประมาณ  :-*

ออฟไลน์ pomman

• *
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

ออฟไลน์ too59

• *
  • Gift : 0
 :like: :like: :like:  ขอบคุนสำหรับความรู้ดีดีครับ

ออฟไลน์ Mixer

• MIATA Level 3
  • Gift : 3
 :like:
ปักหมุดแบ่งเป็น NA,NB,NC ไปเลยครับ พร้อมภาพประกอบ :025:

ออฟไลน์ king08899

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
ป๊าวัยรุ่นมากเลยครับ
AUCC/////

Saint Gabriel's College

• *
   ฮ่าๆๆๆๆ ใช่ครับ อายุ58แล้วนะครับเนี่ย ^^"  :car:

ออฟไลน์ bun mx5

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 16
   ฮ่าๆๆๆๆ ใช่ครับ อายุ58แล้วนะครับเนี่ย ^^"  :car:
555 ไม่ต้องห่วงป๊า จะไม่มีเพื่อนขับนะคับคนแก่แถวนี้เยอะๆๆๆๆ

mdphuwanet

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากทราบว่า รถจดประกอบมันมีทั้งที่เสียภาษีจดทะเบียนถูกต้องใช่ป่ะครับ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าเค้าเสียถูกต้องแล้ว ต้องดูเอกสารอะไรบ้างอ่ะครับ

แล้วปัญหาของรถจดประกอบมันมีปัญหาอะไรบ้างอ่ะครับ เอาเข้าศูนย์มาสด้าได้ใช่รึเปล่าครับ

ส่วนเรื่องไฟแนนซ์ เค้าจัดกันยังไงอ่ะครับ ส่วนมากแล้ว ดาวน์เท่าไหร่ ดอกเบี้ยเท่าไหร่อ่ะครับ

. . . .

ขอเสริม แค่ ท่อนนี้นะครับ

เรื่องการจัดไฟแนนซ์รถจดประกอบ จัดได้ครับ แต่จะน้อยกว่ารถ จด 32 ในบ้านเราเล็กน้อยครับ

ยกตัวอย่าง เช่น mini cooper (หลังคาธรรมดาไม่ใช่หลังคาแก้วครับ)

ปกติรถจด 32 จัดได้ ประมาณ 8 แสน

พอเป็นรถจดประกอบจะเหลือประมาณ 6.5 แสน (ขึ้นกับเครดิตครับ แต่โดยหลักการจะจัดน้อยกว่านิดนึง)

และดอกเบี้ยส่วนใหญ่จะแพงเช่น 6 บาท ต่อ ผ่อน 60 งวด และมี VAT 7 เหมือนการซื้อรถมือสองทั่วไปครับ

ส่วนเรื่องการดาวน์ก็ขึ้นกับยอดจัดด้วยครับ อันนี้ต้องดูด้วยว่าจัดได้เท่าไหร่ ถ้ายอดจัดเยอะก็ดาวน์น้อยไปด้วยครับ

การเข้าศูนย์เข้าได้ปกติ ดังที่อ.หนุ่มได้กล่าวไว้ครับ และสามารถใช้ บริการ โทรนัดล่วงหน้าได้ลดค่าซ่อม10%ด้วยนะครับ

(เอ่อตอนนี้ยังมีอยู่มั้ยน้อบริการนี้)

***การจัดไฟแนนซ์รถจดประกอบไม่ได้รับรองว่ารถถูกต้อง 100% แต่อย่างน้อยก็เป็นการสกรีนหลักฐานของรถที่เราจะซื้อได้ส่วนนึงเนื่องจากต้องมีการเอาเอกสารไปให้สถาบันการเงินต่างๆ เป็นผู้ประเมิณครับ

ใครอยากทราบเรื่องรถจดประกอบ ผมยินดี ตอบให้เท่าที่ผมพอทราบครับ

แชงค์ 085-309-8445
 :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 10:38:52 AM โดย Dr.phuwanet »