ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาซื้อได้มั๊ยครับ  (อ่าน 6064 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0819724777

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ราคาซื้อได้มั๊ยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 07:22:17 PM »
Nb ปี2003 auto รถออกศูนย์มาสด้า เดิมๆทั้งคันไม่เคยแต่งอะไร ไมล์ 10,xxx km ราคา 1,1xx,xxx บาท รถไม่เคยมีอุบัตเหตุ
ซื้อสภาพเหมือนได้รถป้ายแดง เพื่อนๆว่าน่าซื้ยมั๊ยครับ
   ถามเพิ่มครับรถอายุขนาดนี้ถ้าซื้อมาแล้วนอกจากเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมดควรทำอะไรบ้างครับ
   อยากเปลี่ยนล้อแม็ค ควรใช้ขนาดเท่าไร กว้างเท่าไร ออฟเซทเท่าไร และขนาดยางด้วยครับ ใช้งานทั่วไปอายุ50อัพแล้ว
   อยากทราบรายละเอียดรุ่นนี้หาได้ที่ไหนครับ
   ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ oakinen

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
Re: ราคาซื้อได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:48:43 PM »
ถ้าแบบนั้นจริงก็น่าซัดมากครับพี่.....

แล้วนาทีนี้.....เดิมๆ...หล่อสุดแล้วครับพี่....
ล้อแล้วแต่แนวที่พี่ชอบอ่ะครับ.....หาแนวมาก่อน...
มีคนช่วยออกความเห็นแน่ๆครับ....

เกรงว่าหมื่นโลซื้อมาจะไม่กล้าใช้อ่ะดิครับ..... ^.^

ปล. ว่าแต่สีอะไร...อยู่ที่ไหน....เบอร์โทรอะไรอ่ะครับ....เดี๋ยวให้ BEE ไปช่วยดูครับ....ฮ่าๆๆๆ  ^.^

:005:

mdphuwanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 08:56:32 PM »
โอ้ หมื่นกว่าโล เกียร์ auto  สีดำ หรือปล่าวครับ ?

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:31:52 PM »
เรื่องราคาขอผ่านนะครับ ไม่ขอวิจารณ์หรือให้ความเห็น ปกติของการซื้อ-ขาย คนซื้อ-อยากได้ถูก คนขาย-อยากได้ราคา mazda mx-5 มีน้อยจนหาราคาตลาดไม่ได้ (ถ้าไม่ได้ซื้อกับเต๊นท์) อยู่ที่ความพึงพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย  8)

รถปี 2003 วิ่ง 1x,xxx km อายุ 10 ปี เปลี่ยนถ่ายของเหลวไม่พอครับ เป็นผมจะเปลี่ยนท่อยางหม้อน้ำทั้งหมดแล้วล้างหม้อน้ำเติม coollant (อย่าลืมท่อฮีทเตอร์ด้วย) ตรวจสอบท่อน้ำมันมีรั่วซึมหรือไม่ (น้องที่รู้จักกันท่อน้ำมันเปื่อยแล้วน้ำมันหยดแหมะลงท่อไอเสีย ดีไฟไม่ลุก) เปลี่ยนบูชทั้งหมด ตรวจเช็คยางแท่นเครื่อง ตรวจเช็คระบบแอร์ โช็คอัพ เปลี่ยนสายพานราวลิ้น  :-X

เรื่อง maq ค่อย ๆ ดูไปได้ครับ ฟื้นสมรรถนะรถให้กลับมาปิ๊งก่อน ขอบ 15 นิ้ว กับยาง 195-50-15 มีให้เลือกมากมาย  ???

ขอให้ได้รถถูกใจในราคาที่อยู่ในงบประมาณครับ  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2012, 02:48:03 AM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ pomman

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 12:45:23 AM »
ขอให้ได้รถถูกใจครับ
ส่วนเรื่องอื่นไว้ว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 08:55:28 AM »
เรื่องรถวิ่งน้อยกับวิ่งเยอะเนี่ยคิดได้ 2 แบบครับ

สำหรับผม อยากได้รถที่วิ่ง"เป็นประจำ" มากกว่า เพราะมันหมายถึง "ใช้งานได้ดี ใช้ได้บ่อย" ของเหลวต่างๆ ไหลหมุนเวียนอยู่เสมอ  มอเตอร์หรือ moving parts ต่างๆได้ขยับออกกำลัง ไม่ติดขัดเป็นสนิม จารบีหล่อลื่นได้กระจายไปตามชิ้นส่วนอยู่เสมอ

บางทีรถจอดนานๆ อาจเป็นเพราะ "มีปัญหาจุกจิก จนเจ้าของขี้เกียจขับ" หรือไม่  ต้องลองคุยดูครับ

ผมเห็นมี NB อยู่คันหนึ่งราคาไม่ถึง 9 แสน สภาพเดิมๆเช่นกัน วิ่งไป 7x,xxx   ราคาต่างกันเกือบ 20% เลยนะเนี่ย ลองดูนะครับ  ไม่ได้เชียร์คันไหนโดยเฉพาะนะครับ ทางเลือกเป็นของคุณ

สำหรับผมเองหากคุณคิดว่าคุณค่าของรถราคา 1,1xx,xxx อยู่ที่ความเป็นรถ "Low Mileage" แล้วคุณจะกล้าเอามาขับขนาดไหน  (เหมือนที่คุณ Oakinen ว่า)   แต่หากได้รถที่วิ่งไปพอประมาณแล้ว เราก็ไม่ต้องมาเสียดายตรงจุดนี้

ผมเองมีรถปี 1992 อยู่คันหนึ่ง วิ่งไปยังไม่ถึง 20,000 km บอกตรงๆว่าไม่ค่อยกล้าใช้ครับ   :P

ออฟไลน์ 0819724777

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:03:54 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
 สำหรับคุณkong959ขอบคุณที่แนะนำครับ คันที่ไม่ถึง9แสนผมก็ดูครับ แต่ไม่ถูกใจเรื่องสี
กับเกียร์ ผมอายุครึ่งร้อยแล้วครับอยากได้รถสภาพสวยๆไว้ขับแบบสบายใจลูกและภรรยาขับได้
เรื่องซื้อแล้วไม่กล้าขับมากเพราะเลขไมล์น้อยไม่ใช่นิสัยผมครับ ซื้อมาใช้ไม่ใช่ซื้อมาเช็ด
ยังไงถ้าได้รถมาแล้วมีปัญหาอะไรผมจะมาถามเพื่อนๆในคลับนี้แหละครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Gong959

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:14:56 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
 สำหรับคุณkong959ขอบคุณที่แนะนำครับ คันที่ไม่ถึง9แสนผมก็ดูครับ แต่ไม่ถูกใจเรื่องสี
กับเกียร์ ผมอายุครึ่งร้อยแล้วครับอยากได้รถสภาพสวยๆไว้ขับแบบสบายใจลูกและภรรยาขับได้
เรื่องซื้อแล้วไม่กล้าขับมากเพราะเลขไมล์น้อยไม่ใช่นิสัยผมครับ ซื้อมาใช้ไม่ใช่ซื้อมาเช็ด
ยังไงถ้าได้รถมาแล้วมีปัญหาอะไรผมจะมาถามเพื่อนๆในคลับนี้แหละครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ยินดีครับ หวังว่าจะได้รถถูกใจเร็วๆนี้ครับ

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 11:16:27 PM »
สวัสดีครับ ... ผมเองอายุใกล้ครึ่งร้อยแล้วเช่นกัน และหวังว่าจะได้รถที่ต้องการในเร็ววันครับ  ???

NB auto ที่นำเข้าผ่าน Mazda Sales Thailand ระหว่างปี 2003-2004 มีไม่ถึงยี่สิบคัน จึงหาคันเปรียบเทียบได้ยาก ซึ่งแตกต่างจาก NC1 และ NC2 ที่ Mazda Sales Thailand นำเข้ามาเป็นเกียร์ออโต้ทั้งหมด และมีให้เลือกซื้ออยู่มากพอควร ส่วนใหญ่จะเป็นมือหนึ่งและผ่านการใช้งานมาค่อนข้างน้อย เท่าที่พบมักเป็นรถคันที่ 2 คันที่ 3 ในบ้าน ไม่ได้ใช้วิ่งประจำ  8)

เป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาครับ  :)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 11:53:08 PM »
ถ้าแบบนั้นจริงก็น่าซัดมากครับพี่.....

แล้วนาทีนี้.....เดิมๆ...หล่อสุดแล้วครับพี่....
ล้อแล้วแต่แนวที่พี่ชอบอ่ะครับ.....หาแนวมาก่อน...
มีคนช่วยออกความเห็นแน่ๆครับ....

เกรงว่าหมื่นโลซื้อมาจะไม่กล้าใช้อ่ะดิครับ..... ^.^

ปล. ว่าแต่สีอะไร...อยู่ที่ไหน....เบอร์โทรอะไรอ่ะครับ....เดี๋ยวให้ BEE ไปช่วยดูครับ....ฮ่าๆๆๆ  ^.^

:005:
นั้นๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณครับ 555

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:04:53 AM »
http://www.miata-thai.net/index.php?topic=2561.0      ลองอ่านดูนะครับ ผมตอบในฐานะคนเคยใช้ NB auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:18:56 AM »
http://www.miata-thai.net/index.php?topic=2561.0      ลองอ่านดูนะครับ ผมตอบในฐานะคนเคยใช้ NB auto

ที่วันนี้เค้าไปขับ NA6 manual แล้ว  :P

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:10:14 AM »
          ในความคิดผนนะครับ รถเลขไมล์น้อยมันจะได้คุณค่าทางใจมากกว่าซึ่งผมก็ชอบนะ เพราะโดยส่วนตัวไม่ว่าผมจะได้ไมล์น้อยหรือเยอะผมก็ต้องไล่เปลี่ยนของเกือบทุกชิ้นที่ทำได้เพราะผมอยากให้ของเกือบทุกอย่างมาเริ่มนับ1ที่ผม เป็นความสบายใจของผมในการขับอ่ะครับ เพราะฉะนั้น ได้รถไมล์น้อยก็ดีแต่ถ้าราคาสูงมาก ก็ต้องคำนึงว่าเราได้มาเราจะทำอะไรบ้างเปลี่ยนอะไรบ้าง คำนวนค่าใช้จ่ายที่ต้องดูแลและจะได้ทางออกว่าราคารถที่เราจะซื้อควรอยู่ที่เท่าไหร่ (แบ่งราคาค่าตัวรถและค่าดูแลให้เหมาะสมผมว่าจะมีความสุขมากครับ)  :031:

ออฟไลน์ meangza

• MIATA Level 3
  • *
  • ไม่เคยว่างไปมิตติ้งซะที เฮ้อ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:09:54 PM »
กรอไมล์ มันจะได้มั้ยครับ พอดีแอบอยากไมล์น้อยมั่งไรมั่ง

ออฟไลน์ pomman

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 01:11:32 PM »
อยากได้ auto เหมือนกันครับ จะได้บอกแฟนว่าให้เธอขับด้วยไง