ผู้เขียน หัวข้อ: [Weekend D.I.Y.]ทำหลังคา NC ให้เงียบกันดีกว่า  (อ่าน 18707 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coolacid

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
[Weekend D.I.Y.]ทำหลังคา NC ให้เงียบกันดีกว่า
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 11:56:55 AM »
สวัสดีวันเสาร์ครับ
นานๆจะโพสต์สักที จริงๆแล้วตั้งใจจะโพสต์กระทู้นี้มาสักพักแล้วครับ แต่ติดปัญหาเป็นคนฉลาดน้อยลงรูปไม่เป็น
เข้าเรื่องเลยดีกว่า ผมคิดว่าพี่ๆเพื่อนๆที่ใช้ NC PRHT คงจะมีปัญหาว่ารถใช้ไปสักระยะก็จะมีเสียงดังก๊อกๆ แก๊กๆ
เหมือนอะไรมันหลวมๆ ผมก็เป็น แล้วก็เคยเข้าไปตั้งหลังคาที่ศูนย์ เสียงมันก็หายไปพักหนึ่ง แล้วมันก็กลับมาดังอีก
ผมก็คิดเอาเองว่าคงจะเกิดจากการที่ตัวยึดหลังคาให้มันปิดแน่นสนิท มันคงจะคลายและหลวมตามการใช้งาน

ผมเลยเริ่มลองไขน็อตทุกตัวที่เดาว่าน่าจะเกี่ยวกับการยึดหลังคา ลองไปเรื่อย จนมาจบที่วิธีที่ผมจะมาเล่าให้ฟัง
ทำแล้วเสียงหลังคามันก็เงียบดี ดังนั้นผมออกตัวไว้ก่อนนะคร้าบ ว่าวิธีของผม ผมใช้การลองผิดลองถูกมาเอง
ไม่รู้ว่าจะเหมือนกับที่ศูนย์ทำให้หรือเปล่าครับ แต่ผลคือเสียงดังมันหายไป แล้วผมก็คิดว่าใช้ไปสักหน่อยก็คงดังอีก
แต่อย่างน้อยก็สามารถแก้ไขเองได้ที่บ้าน ไม่ต้องเสียเวลาไปที่ศูนย์ครับผม

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกครับ
ปล.ขอบคุณเพื่อนโอ๋ sarapao ที่สอนผมลงรูปครับ   :)

• *
Re: [Weekend D.I.Y.]ทำหลังคา NC ให้เงียบกันดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:00:37 PM »
[มาเริ่มลงมือกันเลยดีกว่าครับ]

1.จุดที่เราจะเข้าปะทะในวันนี้ก็คือตำแหน่งตัวปลดล็อคหลังคาครับ ไอ้ที่ต้องกดตอนจะเปิดหลังคานั่นแหละครับ

• *
Re: [Weekend D.I.Y.]ทำหลังคา NC ให้เงียบกันดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:01:45 PM »
2.จากนั้นก็ทำการปลดล็อค เหมือนจะเปิดหลังคาครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:03:24 PM »
3.แล้วก็เปิดหลังคาออกมาประมาณครึ่งนึงนะครับ แล้วก็มาดูกันที่ตัวสลักล็อคหลังคาครับ หน้าตาเป็นแบบนี้

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:05:05 PM »
4.มองทางฝั่งที่มีแกนยื่นๆออกมาครับ จะเห็นคลิปล็อคอยู่ตัวหนึ่ง (ที่เอาปากกาชี้อยู่น่ะครับ) แงะมันออกมาเลยครับ!!!

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:06:37 PM »
5.พอเอาคลิปล็อคออกมาได้แล้วก็จัดการดึงเจ้าแกนที่เสียบขวางๆอยู่ออกซะเลยครับ  8)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:08:27 PM »
6.พอดึงออกมาแล้วก็จัดการไขน็อตที่ยึดพลาสติกตรงปลายตัวล็อคออกทั้งสองฝั่ง ตามรูปเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:10:07 PM »
7.พอไขน็อตออกหมด เราก็จะสามารถดึง'ปลอก'  :emo10: ออกมาได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:13:17 PM »
8.พอดึงออกมาก็จะเห็นเป็นสามชิ้นอย่างในรูปครับ ตัวพระเอกก็คือชิ้นตรงกลางที่ผมชี้ไว้น่ะครับ ชิ้นนี้มันสามารถหมุนให้ยาว ให้สั้นได้ เป็นการตั้งความแน่นของการล็อคหลังคาน่ะครับ ก็ให้หมุนให้มันหดสั้นลงไป แต่อย่าไขให้มันสั้นมากนะครับ เดี๋ยวจะประกอบคืนลำบาก (รูตอนจะใส่สลักล็อคมันจะไม่ตรงกันน่ะครับ)

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:18:09 PM »
9.เมื่อหดจนเป็นที่พอใจแล้วก็ประกอบคืนครับ ทำย้อนขั้นตอนไปน่ะครับ ไม่ยากแล้ว เมื่อทำเสร็จหลังคาจะแน่นขึ้นครับ รู้สึกได้ตอนกดตัวล็อคหลังคาลง แค่นี้เสียงก๊อกๆแก๊กๆก็จะหายไปแล้วครับ
ทีนี้ก็ไม่ต้องคอยเปิดเพลงดังๆเวลาไปรับสาวๆ เพื่อกลบเสียงประหลาดๆตอนรถวิ่งทางขรุขระแล้วครับ
ไม่ต้องกลัวน้องๆจะบ่นว่าทำไมรถพี่หลวมจัง  :like:

ขอให้มีความสุขในวันหยุดสุดสัปดาห์ครับ
Coolacid

ออฟไลน์ rmeng_cm

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:20:14 PM »
กระทู้ยอดเยียมมากครับ แต่.... จะออกมาแนะให้ครับว่า รูป เค้าลงยังไง รูปแรก ลงเป็นแล้ว แต่รูปต่อไป  คลิก ตรงแนบไฟล์เพิ่ม ครับ ...ตามรูปเลย  ขออนุญาติแนะให้นะครับ...... :002:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:26:38 PM »
ขอบคุณครับ ผมก็เพิ่งหัดลงรูปครับ แหะๆ ใจจริงอยากจะลงทุกรูปในกระทู้เดียวเลย แต่ว่าผมอยากจะแทรกคำอธิบายระหว่างรูปด้วยน่ะครับ แต่พอลองแล้วกลายเป็นรูปมันมาอยู่ติดๆกันหมด ก็เลยจำใจต้องแตกๆเป็นหลายๆ reply น่ะครับ ยังไงใครทำเป็นรบกวนสอนผมด้วยครับ มือใหม่จริงๆ แหะๆ

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:55:50 PM »
 :like: :)

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 12:58:55 PM »
 :like: :like: :like: :like:

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 01:43:08 PM »
เจ๋ง ครับ ทั้งหล่อทั้งเก่ง