Car Related Discussion > D.I.Y

[Weekend D.I.Y.]ทำหลังคา NC ให้เงียบกันดีกว่า

(1/10) > >>

Coolacid:
สวัสดีวันเสาร์ครับ
นานๆจะโพสต์สักที จริงๆแล้วตั้งใจจะโพสต์กระทู้นี้มาสักพักแล้วครับ แต่ติดปัญหาเป็นคนฉลาดน้อยลงรูปไม่เป็น
เข้าเรื่องเลยดีกว่า ผมคิดว่าพี่ๆเพื่อนๆที่ใช้ NC PRHT คงจะมีปัญหาว่ารถใช้ไปสักระยะก็จะมีเสียงดังก๊อกๆ แก๊กๆ
เหมือนอะไรมันหลวมๆ ผมก็เป็น แล้วก็เคยเข้าไปตั้งหลังคาที่ศูนย์ เสียงมันก็หายไปพักหนึ่ง แล้วมันก็กลับมาดังอีก
ผมก็คิดเอาเองว่าคงจะเกิดจากการที่ตัวยึดหลังคาให้มันปิดแน่นสนิท มันคงจะคลายและหลวมตามการใช้งาน

ผมเลยเริ่มลองไขน็อตทุกตัวที่เดาว่าน่าจะเกี่ยวกับการยึดหลังคา ลองไปเรื่อย จนมาจบที่วิธีที่ผมจะมาเล่าให้ฟัง
ทำแล้วเสียงหลังคามันก็เงียบดี ดังนั้นผมออกตัวไว้ก่อนนะคร้าบ ว่าวิธีของผม ผมใช้การลองผิดลองถูกมาเอง
ไม่รู้ว่าจะเหมือนกับที่ศูนย์ทำให้หรือเปล่าครับ แต่ผลคือเสียงดังมันหายไป แล้วผมก็คิดว่าใช้ไปสักหน่อยก็คงดังอีก
แต่อย่างน้อยก็สามารถแก้ไขเองได้ที่บ้าน ไม่ต้องเสียเวลาไปที่ศูนย์ครับผม

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกครับ
ปล.ขอบคุณเพื่อนโอ๋ sarapao ที่สอนผมลงรูปครับ   :)

Coolacid:
[มาเริ่มลงมือกันเลยดีกว่าครับ]

1.จุดที่เราจะเข้าปะทะในวันนี้ก็คือตำแหน่งตัวปลดล็อคหลังคาครับ ไอ้ที่ต้องกดตอนจะเปิดหลังคานั่นแหละครับ

Coolacid:
2.จากนั้นก็ทำการปลดล็อค เหมือนจะเปิดหลังคาครับ

Coolacid:
3.แล้วก็เปิดหลังคาออกมาประมาณครึ่งนึงนะครับ แล้วก็มาดูกันที่ตัวสลักล็อคหลังคาครับ หน้าตาเป็นแบบนี้

Coolacid:
4.มองทางฝั่งที่มีแกนยื่นๆออกมาครับ จะเห็นคลิปล็อคอยู่ตัวหนึ่ง (ที่เอาปากกาชี้อยู่น่ะครับ) แงะมันออกมาเลยครับ!!!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version