ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ เรื่องโช๊คและล้อ ครับ  (อ่าน 8296 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ถ้าว่างมาร่วมกิจกรรมวันที่ 5 เดือน 5 ครับ ... รถผม nc1 ใส่แม็ก 17 กับ tein super street ความรู้สึกผมก็หนึบดี แต่มีกระด้างบ้างบางช่วงมาลองนั่งดูได้ครับ ความเตี้ยปรับได้ชนิดครูดทุกตัวหนอนมาแล้ว  :o

คุณ arare เคยขับรถผมชนิด shift light (ตั้งไว้ 6,500 รอบ)เตือนทุกเกียร์ ผมนั่งข้างยังมันส์ตามไปด้วยเลย  :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ arare

• MIATA Level 3
  • Gift : 6
แหมก็ได้นั่งรถเทพอ่ะครับ ก็เลยซื้อตามแต่โช็คผมแตนแตน

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
55555 รถเริ่มเยอะ เริ่มสนุก(ปวดหัว)แล้วซิ  :-* ... ว่แต่สงสาร 200sx นะ ไม่ได้ขับนานแค่ไหนแล้วเนี่ย  :'(

ไว้เจอกันวันที่ 5 คร๊าบ  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

200 อยู่ร้านพี่อรุณครับเอาFLEXคู่หลังไปซ่อมโดนไป8,000แต่ก็ยังดีรับประกัน1ปีแล้วเจอกันตอนไประยองครับ

รับแซ่บครับ ... เจอกันตอนไป Rally  8)

ออฟไลน์ BEE

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 53
 จากประสบการณ์ผมว่าโช๊คดีๆมีเยอะครับเพียงแค่เจ้าของรถต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับว่าใช้ในรูปแบบไหน เช่น
ใช้รถทุกวัน ขับช้าขับเร็ว ลงสนามบ้างมั้ย หรือ ต้องการเตี้ย นิ่ม หรืออะไรก็แล้วแต่

สำหรับตัวผมเองไม่ได้ใช้รถNC ทุกวัน ไม่ได้ลงสนาม ขับเร้วบ้าง  ดูเหมือนว่าผมไม่ต้องใช้โช๊ค ชุดเป็นแสนก็ได้ แต่สุดท้ายผมตอบความต้องการตัวเองได้ว่าผมต้องการความสนุกในการขับขี่ทุกครั้ง ผมก็เลยตัดสินใจเลือก OHLLIN ตามคำแนะนำของหลายท่าน ผลลัพท์ที่ได้ นิ่ม หนึบ เตี้ย (ในมุมมองผมนะ) สรุปคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปครับ และที่สำคัญกว่าสิ่งใด ขอแค่เจ้าของรถมีความสุขเมื่อได้ขับรถที่สมรรถนะดีๆ แลกกับเงินแสน ส่วนตัวผมว่าคุ้มค่าครับ

ยี่ห้ออื่นผมไม่เคยใช้ใน NC เลยให้คำปรึกษาไม่ได้ครับ   :031:

ออฟไลน์ Campz

• Gift : 10
  • Originality is a mark of genius.
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ^^
ขอบคุณมิตรภาพดีๆ พื้นที่ดีๆ www.miata-thai.net

Ohlins Ohlins Ohlins ... จะตามฝันให้ทัน BEE นะคร๊าบ แต่ตอนนี้ไปหลบซึนามิอยู่ไหนก็ม่ายรู้  :-\

สำหรับเพื่อนสมาชิกถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ หาเวลาว่างมาร่วมกิจกรรมบ้าง ก็จะได้เห็นและสอบถามผู้ใช้โดยตรงในแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ ทีเดียวจบเลย  :P

deathmark

• บุคคลทั่วไป
200 อยู่ร้านพี่อรุณครับเอาFLEXคู่หลังไปซ่อมโดนไป8,000แต่ก็ยังดีรับประกัน1ปีแล้วเจอกันตอนไประยองครับ

บอกแล้วว่าพี่ arare ขับแบบ วายปวง

ออฟไลน์ Pijit30

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 8
จากประสบการณ์ผมว่าโช๊คดีๆมีเยอะครับเพียงแค่เจ้าของรถต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับว่าใช้ในรูปแบบไหน เช่น
ใช้รถทุกวัน ขับช้าขับเร็ว ลงสนามบ้างมั้ย หรือ ต้องการเตี้ย นิ่ม หรืออะไรก็แล้วแต่

สำหรับตัวผมเองไม่ได้ใช้รถNC ทุกวัน ไม่ได้ลงสนาม ขับเร้วบ้าง  ดูเหมือนว่าผมไม่ต้องใช้โช๊ค ชุดเป็นแสนก็ได้ แต่สุดท้ายผมตอบความต้องการตัวเองได้ว่าผมต้องการความสนุกในการขับขี่ทุกครั้ง ผมก็เลยตัดสินใจเลือก OHLLIN ตามคำแนะนำของหลายท่าน ผลลัพท์ที่ได้ นิ่ม หนึบ เตี้ย (ในมุมมองผมนะ) สรุปคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปครับ และที่สำคัญกว่าสิ่งใด ขอแค่เจ้าของรถมีความสุขเมื่อได้ขับรถที่สมรรถนะดีๆ แลกกับเงินแสน ส่วนตัวผมว่าคุ้มค่าครับ

ยี่ห้ออื่นผมไม่เคยใช้ใน NC เลยให้คำปรึกษาไม่ได้ครับ   :031:
o

ชอบ. แต่ราคาแรงจัง

ไม่ได้พังเพราะขับหรอกdeathmark ซื้อเพราะความไว้ใจในที่สุดแมร่งก็รั่วมันบอกว่าร้านที่เอาไปเซ็ตช่วงล่างร้านนี้ทำรถสนามดีมากแต่ลืมบอกไปว่ากรูรถถนนวันที่เอาไปให้พี่อรุณตั้งศูนย์แกบอกว่าใส่มาได้ไงใส่ผิดมาหมดเลยเหมือนทำไม่เป็น ทีแรกว่าจะไปถล่มร้านมันปรึกษาเจ้าของอู่ตากสิน21 แกบอกให้อโหสิกรรมมันไป อย่าไปจองเวรก็เลยเชื่อแก แต่งรถแล้วยังให้ธรรมมะอีกนับถือนับถือ. เลยอยากจะเตือนเพื่อนๆในคลับจะซื้อของแต่งกรุณาเสียเวลาซักนิดไปดูของให้เห็นด้วยตาตัวเองว่ามันย้อมแมวเราป่าวบางทีเห็นในรูปสวยเลยแต่ตัวจริงแย่เหมือนที่ผมโดน

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ arare เรื่องโช๊คอัพด้วยครับ ... ผมเองก็มีประสบการณ์ทำนองนี้เหมือนกัน เพียงแต่เบากว่าเยอะคือโช๊คอัพไม่ได้เสีย แต่ของมีไม่ครบโดยที่ไม่ทราบตั้งแต่แรก  ???

แต่ผู้ขายแจ้งว่าจะได้ของภายใน 2-3 วัน ถึงกำหนดก็ไม่ได้ของมา อย่างไรก็ตามทางผู้ขายรับผิดชอบที่จะหาของมาชดให้แต่ต้องรอหน่อย ผ่านมาหลายเดือนได้นำตัวปรับโช๊คมาให้ แต่ปรากฎว่าใส่ไม่ได้เพราะเป็นคนละรุ่นกัน จึงได้ส่งคืนและก็ตั้งหน้าตั้งตารอต่อไป  8)

นับจากวันแรกที่ได้มาจนถึงวันนี้ก็สิบเดือนกว่าแล้วที่ยังไม่ได้ แต่ก็รอต่อไปเพราะผมเชื่อว่าผู้ขายจะรับผิดชอบกับสิ่งที่เกิดขึ้น ... เล่าสู่กันฟังนะครับ :emo10:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2012, 09:25:25 AM โดย mazdalover »

ไอ้ของแพงแล้วดียอมสู้ราคาครับแต่แพงแล้วพังเนี่ยหงุดหงิดจิตอ่ะพี่

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน

สุดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด........ยอด

เสี่ยช่วงนี้รถเยอะป่าวจะเข้าไปเช็คน้ำยาแอร์หน่อย