ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ เรื่องโช๊คและล้อ ครับ  (อ่าน 7876 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0898973988

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ขอความรู้และประสบการณ์ ครับ 2 ข้อ
1. ข้อดี ข้อเสีย ของโช๊ค มาตรฐาน ครับ พอดีใส่โช๊คแต่ง Tein Flex รู้สึกกระด้าง เลยอยากใส่แบบเดิม ๆ ว่าเป็นอย่างไร...? (ปล.ตอนนี้สั่ง โช๊ค Supper speed ) ไว้แล้วครับ กะว่าจะลองความรู้สึกแบบ เดิม ๆ ดูก่อนว่าเป็นอย่างไร
2. ล้อถ้าใส่ ขอบ 17 สามารถหรือไม่ แล้ว มีผลกระทบอะไรหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำตอบ

• *
สงสัยจำชื่อผิด น่าจะเป็น super street หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหนครับ ... สังเกตุจาก icon กระทู้เหมือนจะเป็น NB  ???

NB แท้ ๆ ที่ Mazda Sales Thailand นำเข้ามาจะเป็นรุ่นวาวล์แปรผัน ได้แม็กขอบ 16 เป็นมาตราฐาน ซึ่งจะเหมาะกับรถมาก ๆ แต่ NB ที่ญี่ปุ่นทั้ง 1600 และ 1800 ที่ไม่ใช่วาวล์แปรผันจะเป็นแม็กขอบ 15  :)

NA เดิม ๆ จะมากับแม็กขอบ 14 แต่ส่วนใหญ่ที่ใส่กันและเหมาะสุดก็จะเป็นขอบ 15  :D

NC มาพร้อมกับแม็กขอบ 17 เห็นมีใส่ 18 มั่ง 19 มั่ง ก็ตามใจชอบแต่ละท่าน  :-*

เคยอ่านเจอว่าการใส่แม็กใหญ่จะได้ไม่เกิน 2 นิ้ว จากล้อเดิมติดรถนะครับ:emo10:

ส่วนเรื่องโช็คอัพ รอเพื่อนสมาชิกที่มีประสบการณ์มาตอบล่ะกัน  
 แต่อย่างไรก็ตามควรระบุรุ่นรถ ปีรถ จะดีที่สุดไม่งั้นมันมีอยู่ 3 รุ่นกว่าจะตอบหมดคงหลายหน้าเลยทีเดียว
8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• *
ขอโทษครับ ลืมบอกรุ่น NB ครับ  สามารถใส่ 17 ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
เรื่องโช็คแล้วแต่ความชอบส่วนตัวจิงๆคับ
อย่างผมชอบ Flex มากกว่า SS นะ
คนอื่นว่ากระด้าง แต่ผมว่าหนึบดีคับ แล้วแต่ชอบจิงๆ

ถ้าอยากได้ เตี้ย นุ่ม หนึบ แนะนำ Ohlins DFV คับ รับรองนุ่มแน่

• *
ขอบคุณข้อแนะนำของคุณพี่ Mazdalover และ คุณพี่Rattster มากครับ แล้ว Ohlins DFV นี่ หาซื้อที่ไหนแล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Campz

• MIATA Level 3
  • Gift : 10
  • Originality is a mark of genius.
ดันๆอยา่กทราบ  Ohlins DFV For NC ราคาเท่าไรแล้วหาเบิกจากไหนครับ ^^
ขอบคุณมิตรภาพดีๆ พื้นที่ดีๆ www.miata-thai.net

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Ohlins DFV for NB&NC เบิกใหม่ราคาแสนกว่าครับ ส่วนมือสองแล้วแต่สภาพว่าเป็นอย่างไร หลายปีก่อนเพื่อนซื้อใส่ NB มือสองญี่ปุ่นสภาพเหมือนใหม่โดนไป ฿80,000 ปีก่อนผมซื้อของ NB เหมือนกันราคาสี่หมื่นกว่าสภาพ 70% 8)

NB ผมเคยเบิก Cusco Zero2E บวกตัวปรับไฟฟ้า econ หิ้วมาเองทั้งชุดประมาณ ฿70,000 สมรรถนะที่ได้น่าพอใจมาก แต่ขายพี่ในชมรมฯ ไปแล้ว ยังไม่ได้ถามว่าชอบหรือเปล่า เผื่อขอซื้อคืน  ;)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
ช่วยสั่งให้ได้คับ โช็ค Ohlins แต่ต้องโอนเงินครบจำนวนเลยนะครับ

ผมเป็นธุระให้เท่านั้น เป็น Complet Set นะครับ

NA/NB 96,957 บาท

NC 100,176 บาท

ก่อนจะซื้อ Ohlins ทุกครั้งต้องถามผู้ขายให้เรียบร้อยก่อนนะครับ

ว่าเป็น ราคาแพ็กเกจไหน เพราะมี 3 แบบ

สั่งผิดจะได้ของไม่ครบครับ ผมเคยเจอมากะตัวแล้วคับ

ตอนนี้มี TEIN Superstreet ของ NC สภาพใหม่มาก ราคา 37,000 บาท

สนใจ PM มาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2012, 07:46:42 PM โดย Rattster »

• Originality is a mark of genius.
รบกวนขอเบอร์คุณ Rattster น่อยได้ไหมครับ อยากโทรไปสอบถาม+ปรึกษา ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2012, 10:20:10 PM โดย Campz »
ขอบคุณมิตรภาพดีๆ พื้นที่ดีๆ www.miata-thai.net

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
เข้ามาแอบดู ปกติใช้ชุดละ หมื่นกว่าบาท 

flex แข็ง ก็ลองเซ็ตน้ำมันใหม่ ที่ atp สิ 4ต้น 10000 บาท

1รองดู ที่ลปริง ว่าถูกบีบ ไปเยอะหรือเปล่า 

2 ชินกับการขับ รถนิ่มๆ หรือเปล่า เลยคิดว่ากระด้างมาก

ล้อ17 จะกระด้าง เพราะยาง บาง กว่า 15,16  ถ้าใส่ยางหนาเส้นรอบวงมาก รถช่วงต้นจะอึด

เกียร์6 ความเร็วก็ตก ทำให้อัตราทดเฟืองท้าย หนักขึ้นรถไม่เดิน

ใส่ยางบาง ให้เส้นรอบวง เท่า 15,16 ก็จะกระด้าง และขับยากต้องระวังแม๊ก แต่อัตราเร่งเท่าเดิม

ลองตรวจเช็คดูครับ  flex ที่ใส่อยู่ก็ดีมากแล้ว ครับ

ออฟไลน์ arare

• Gift : 6
ผมได้NBมาครั้งแรกเป็น super street,ใช้ได้พักนึงก๊เปลี่ยนเป็นFLEXก็หนึบดีครับแต่ก็แลกกับความกระด้างบ้างตามผิวถนนยอมรับว่าดีขึ้นมากกว่าเดิมเยอะ สุดท้ายด้วยความอยากลองOHLINS ก็ตัดใจซื้อเข้าประจำการแทนFLEXโดยสั่งผ่านเพื่อนคนนึงผลที่ได้แตกต่างกันมากทีเดียวอาการกระด้างหายไปขับในเมืองด้วยความเร็วปกติความรู้สึกเหมือนนั่งรถยุโรปแต่เมื่อกระทืบคันเร่งเมื่อไหร่ละก็จะได้ความหนึบเกาะเข้ามาแทน ผมว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป ถ้าให้ผมแนะนำก็คงOHLINS ได้ทั้ง2ความรู้สึกในเวลาเดียวกัน แต่ถ้าเบิกใหม่ก็ต้องมีแสนนิดๆครับมือสองก็มีขายแต่ราคาก็ไม่ถูกต้องดูให้ดี ข้างนอกOHLINS แต่ข้างในไม่รู้เป็นอะไรอาจจะเจอโอเลี้ยงก็ได้ไม่เหมือนTEIN ยังเข้าไปซ่อมที่ATPได้ออกมาใหม่รับประกัน1ปีด้วยต้องเลือกเอาครับ

deathmark

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้เข้ามากวนนะครับ

แต่ถามตัวเองก่อนว่า ขับรถเร็วประมาณไหน

บางที  ใส่แล้วอาจไม่คุ้มราคาโช้คก็เป็นได้ ครับ

................

ส่วนพี่ arare ใส่อะไรก็เหยียบ วายปวง อยู่แล้ว พอเหอะ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
ไม่ได้เข้ามากวนนะครับ

แต่ถามตัวเองก่อนว่า ขับรถเร็วประมาณไหน

บางที  ใส่แล้วอาจไม่คุ้มราคาโช้คก็เป็นได้ ครับ

................

ส่วนพี่ arare ใส่อะไรก็เหยียบ วายปวง อยู่แล้ว พอเหอะ

กด like  :like:

ฮ่าฮ่าฮ่า..

รบกวนถามอีกนิดนะครับ ถ้า NC ใส่แม็ก 17 ถ้าใส่  TEIN Superstreet จะเตี้ยได้มากน้อยแค่ไหนคับ รบกวนด้วยครับ ^^

ปล.  TEIN Superstreet  For Nc ความรู้สึกมันเป็นอย่า่งไรบ้าง