ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ NA ขอสอบถามข้อมูลสักเล็กน้อยครับ  (อ่าน 4313 ครั้ง)

0870469888

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับทุกท่าน
ผมสนใจอยากจะหารถมาใช้งานเพิ่มเติมจากรถที่มีอยู่ เนื่องจากรถที่ใช้อยู่เป็นรถครอบครัว วันทำงานจึงนั่งมาคนเดียว เหลืออีกสองแถวโดยเปล่าประโยชน์ อีกทั้งยังรู้สึกสนุกกับการขับรถ (ถึงแม้บางวัน จะติดมหาโหด เพราะเส้นทางจะอยู่แถวถนนพระรามสี่ สุขุมวิท) และไม่อยากจะใช้เงินมากนักกับรถที่คาดว่าจะใช้คนเดียวเป็นหลัก ดังนั้น หลังจากได้สมัครสมาชิกและอ่านข้อมูลจนหมดไปกว่า 22 หน้าแล้ว มีคำถามที่ขอสอบถามเพิ่มเติมสักเล็กน้อยครับ

1.   ผมสนใจ NA ด้วยเหตุผลรูปทรงและราคาที่ไม่สูงจนเกินไปนัก แต่ติดว่า ไม่มีความรู้ในการเลือกรถมือสอง เราสามารถตรวจสอบรถคร่าวๆอย่างไรได้บ้างครับ ว่ามีชนหนักมาบ้างไหม อาจจะต้องติดตามไปเรื่อย และอาจจะได้มีโอกาสรับช่วงต่อจากบางท่านนะครับ
2.   NA เท่าที่ผมอ่านเจอ เติม 95 หรือ Gasohol 95 เป็นหลัก มีท่านใดเติม Gasohol 91 บ้างไหมครับ เพราะผมกำลังพิจารณาค่าใช้จ่ายที่จะตามมาด้วย
3.   อะไหล่ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์และช่วงล่าง มีปัญหาในการซ่อมบ้างไหมครับ

ขอสอบถามเพียงแค่นี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arare

• MIATA Level 3
  • Gift : 6
Re: สนใจ NA ขอสอบถามข้อมูลสักเล็กน้อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 03:42:23 PM »
จริงๆขับรถครอบครัวก็ดีครับถ้าเบาะเหลือแนะนำให้ถอดออกเลยรถเบาขึ้นประหยัดน้ำมันด้วย555 ส่วนอะไหล่ตากสิน21มีบานนนน

deathmark

Re: สนใจ NA ขอสอบถามข้อมูลสักเล็กน้อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 03:48:40 PM »
จริงๆขับรถครอบครัวก็ดีครับถ้าเบาะเหลือแนะนำให้ถอดออกเลยรถเบาขึ้นประหยัดน้ำมันด้วย555 ส่วนอะไหล่ตากสิน21มีบานนนน

เอ........ตากสิน 21  คุ้นๆ นะครับ เป็นคลังแสง ไม่ใช่เหรอ

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 04:04:13 PM »
1. ถ้าไม่มีประสบการณ์  พาคนดูรถเป็นไปเป็นเพื่อนด้วยครับ  ดีที่สุด
หลักๆดูคานหน้า  คานหลัง แต่ถ้าไม่มีประสบการณ์ก็ดูยากอยู่ดีครับ

2. ไม่แน่ใจ ผมก็เติมแต่โซฮอล 95 แฮะ

3.อะไหล่ไม่น่าเป็นห่วง  มันก็เหมือนรถบ้านๆทั่วไป  ยังมีอะไหล่ครับ

0870469888

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 04:11:30 PM »
ขอบคุณครับ...

Innova ถอดเบาะ...สงสัยตำรวจเรียกทุกวัน 555

ออฟไลน์ Chitaro

• *
  • Gift : 4
  • ไม่ต้องขับรถให้เวลาดีที่สุด แต่ขับในช่วงเวลาที่"ดีที่สุด"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 06:31:22 PM »
ดูของคุณหนึ่ง เรดสเตอร์ซิครับ สวยเลย


ออฟไลน์ Gong959

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:25:24 PM »
1) ผมมาหาซื้อใหม่ๆก็ไม่มีประสบการณ์ครับ  ต้องให้คนที่ดูรถเป็นไปช่วยดูสภาพ    แต่แนะนำให้ซื้อรถจากคนที่อยู่ในชมรมครับ เพราะมีประวัติที่ชัดเจนกว่ารถเต๊นท์ เพราะสมาชิกเราค่อนข้างเปิดเผยอยู่แล้ว ว่ารถตัวเองมีความเป็นมาอย่างไร

2) รถผมขับไม่เยอะ เติม เบนซิน 95 หรือ เบนซิน 91 ตลอดครับ 

3) อะไหล่หรือการซ่อมนั้น ผมรับรองได้ว่าไม่ได้มากกว่ารถมือสองยี่ห้ออื่นแน่นอน  (น่าจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ)

ความเห็นผมนะ จะซื้อรถ NA จากไหนก็ตาม ผมว่างบประมาณไม่เกิน 100,000 ก็น่าจะทำให้มันอยู่ในสภาพที่พร้อมใช้ทุกวันได้อย่างสบายใจครับ   (อันนี้ผมตั้งงบไว้อย่างสูงนะครับ)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:25:59 PM »
ดูของคุณหนึ่ง เรดสเตอร์ซิครับ สวยเลย

เห็นด้วย ... ผมขับตามหลัง Trip เชียงใหม่ สีแดงสวยจริงไรจริง  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ bun mx5

• *
  • Gift : 16
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:42:17 PM »
ตอบบ้าง 1 ถ้าไม่มีประสบการณ์เลยควรเชิญผู้รู้ไปดีที่สุด หรือถ้าต้องพึงตัวเองจิงๆๆแนะนำให้ไปดูรถให้มากที่สุด หมั่นจำรอยต่างๆๆ สติกเกอร์ ใว้รถเดิมๆๆควรมีครบที่สุด รถสวยๆๆแพงกว่าก็ต้องซื้อคับ
             2 ผมเติม 91 กะโซหอล 91 ตลอดอะคับ
             3 ไม่มีคับ สบายๆๆเลย

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:38:46 PM »
1.ดูเหมือนซื้อรถมือสองทั่วไปและคับ แต่เป็นป๋มเน้นรถเดิมแล้วค่อยมาเพิ่มของแต่ง อย่าเห็นกับของแต่ง(เพราะมันเป็นภาพมายา หลอกให้เราเคลิ้มแล้วพลาดได้) ดูรูปศึกษาภายในรถแต่ละคันเยอะๆ ว่าคันเราสนใจมีไรผิดเพี้ยนไปจากคันอื่นปล่าว สนใจคันไหนแล้วลองเอารูป ข้อมูลมาสอบถามเพื่อนสมาชิกอีกครั้งก็ดีคับ

2.ตั้งแต่ได้มา เติมน้ำมันอ้อย91มาตลอดเลยคับ ของป๋มNA6(1600cc.นะ) แต่เห็นNA8(1800cc.)บางคันเติมเบ็นซิล91มีอาการเข็กบ้างนิดหน่อย ถ้าได้รถมาแล้วก็ลองเติมน้ำมันอ้อย91ดู ถ้าเข็กก็เพิ่มเป็น95แทนก็จบคับ

3.อะไหล่มีเยอะแยะ ไปแวะเล่นแถวตากสิน21ดู ใช้อีก10ปีก็มีให้เปลี่ยนเล่นไม่มีหมดคับ ชัวร์

mad_monkey

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 11:42:33 PM »
ซื้อรถไม่ มิด ไม่ตัด ไม่ชนหนักพอ

อะใหล่มีหมดทุกชิ้น

ซื้อรถ ตรวจเซ็คเอง หาคนมีความรู้

วิธีดูเบื้องต้น 1 ดูคานหน้า

2 เปิดพรม ใต้เบาะดูตัวถัง ดูรูดูลาย เหล็ก ถ้าไปซื้อไม่ให้รื้อดูก็ไม่ต้องเอา

ถ้าไม่ให้ดูแล้วเรา ชอบจริง ก็ทำข้อตกลง วางมัดจำ ถ้ามีปัญหา คืนมัดจำ ถ้าไม่มีปัญหาก็ซื้อเลย

3 ดูท้ายท้ง2 ข้าง ฝั่งคนขับ ตรงแบตเตอรี่ ถ้าสีหนาก็ปกติ ส่วนมากสีแตก จากการใส่แบต  ถ้าฝั่คนนั่ง

หนาก็น่าจะมีโดน

รองดูครับ อย่าเชื่อกองเชียร์มาก ถ้าไม่ดูให้ครบถ้วน เพราะพวกเขาก็ไม่รู้ว่า 3-4 มือก่อนเป็นไง

ระวังร้านแถวสนามเป้า จะบอกรถคันที่เราดูอยู่ มิดมาชนมา แล้วมันจะเสนอ รถที่มันได้ค่าคอม

ถ้าไม่รู้จะทำไง ก็เอารถไปเทสคาร์ เลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 12:53:58 AM »
แหมเติ้ลรู้จริง 10ปีคงไปขับอย่างอื่นแล้วหล่ะเห็นเจ้าของคลังแสงร่ำๆจะไปคบกับเส้นขอบฟ้าล่ะรอโอกาสเหมาะๆ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 05:30:57 AM »
กลัวจาไปออกCUBEมาอีกคันอะดิ ติดใจพลังเย็นดมสารระเหยประหยัดตังค์

deathmark

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 06:27:11 AM »
แหมเติ้ลรู้จริง 10ปีคงไปขับอย่างอื่นแล้วหล่ะเห็นเจ้าของคลังแสงร่ำๆจะไปคบกับเส้นขอบฟ้าล่ะรอโอกาสเหมาะๆ

เส้นขอบฟ้า  คุ้นๆ   :025:    มันเป็นที่อยู่ของเทพเจ้าไม่ใช่เหรอพี่ อะแฮ่ม   :117: 

.........................

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 08:44:51 AM »
ได้ราคามาเมื่อวาน น่าสนใจขึ้นเรื่อยๆดูปลายปีนี้อีกทีเก็บเงินรอไว้ก่อนถ้าเจอก็ซัดเลยนะdeathmark หนุกแน่แน่