ผู้เขียน หัวข้อ: ค้ำส่วนไหนป้องกันการบิดของตัวถังมากสุดครับ ....  (อ่าน 12479 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gong959

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 53
Re: ค้ำส่วนไหนป้องกันการบิดของตัวถังมากสุดครับ ....
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 01:32:47 PM »
ค้ำกลาง(หลังเบาะ) อันนี้หมายถึงค้ำกลางที่ติดมากับ NA8 ใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: ค้ำส่วนไหนป้องกันการบิดของตัวถังมากสุดครับ ....
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 01:37:21 PM »
ค้ำกลางหลังเบาะ กับ สไตล์บาร์ หลักการทำงานเหมือนกัน แต่สไตล์บาร์จะได้ความสวยงามเวลาขับเปิดหมวกเพิ่มครับ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ :car:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 01:40:51 PM »
เคยมีเพื่อนในชมรมให้ผมหาค้ำล่างให้ เนื่องจากรำคาญเสียงหลังคาดัง

ผมเลยจัดชุดใหญ่ไปให้เลย (เนื่องจากของ Auto Exe ไม่แยกขายเป็นชิ้น)

แต่เค้าใส่แค่ค้ำล่างหน้า ปรากฏเสียงเอี๊ยดอ๊าดของหลังคาเวลาที่เราขึ้นเนินหายสนิทคับ

ส่วนตัวผมเองใช้ของ Ms ทั้งชุด หน้า กลาง หลัง ทั้งหมด 4 ชิ้น

น้ำหนักไม่น่าเกิน 2-3 โล เบามาก และแนบกับตัวถังมาก

ใส่แล้วรู้สึกว่ารถทั้งคัน ดูเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันมากเวลาขับ

และเสียงลั่นของตัวถังก็เงียบสนิท ผมว่าค้ำถ้าจะใส่ควรเลือก

ที่มีการออกแบบ และ การเลือกใช้วัสดุ ด้วยคับถึงจะได้ประโยชน์สูงสุดจิงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 01:45:11 PM โดย Rattster »

ออฟไลน์ earn

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:10:01 PM »
เคยมีเพื่อนในชมรมให้ผมหาค้ำล่างให้ เนื่องจากรำคาญเสียงหลังคาดัง

ผมเลยจัดชุดใหญ่ไปให้เลย (เนื่องจากของ Auto Exe ไม่แยกขายเป็นชิ้น)

แต่เค้าใส่แค่ค้ำล่างหน้า ปรากฏเสียงเอี๊ยดอ๊าดของหลังคาเวลาที่เราขึ้นเนินหายสนิทคับ

ส่วนตัวผมเองใช้ของ Ms ทั้งชุด หน้า กลาง หลัง ทั้งหมด 4 ชิ้น

น้ำหนักไม่น่าเกิน 2-3 โล เบามาก และแนบกับตัวถังมาก

ใส่แล้วรู้สึกว่ารถทั้งคัน ดูเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันมากเวลาขับ

และเสียงลั่นของตัวถังก็เงียบสนิท ผมว่าค้ำถ้าจะใส่ควรเลือก

ที่มีการออกแบบ และ การเลือกใช้วัสดุ ด้วยคับถึงจะได้ประโยชน์สูงสุดจิงๆ
:like: อย่างที่พี่รัตน์ว่าครับ ค้ำต่างๆจริงๆแล้วมีประโยชน์ในการเสริมความRIGIDให้กับตัวถังทั้งนั้น มากน้อยแตกต่างกันออกไปตามการออกแบบ "เลือกใช้ให้ถูก และเหมาะสมกับการใช้งานของรถเรา" เป็นอุปกรณ์ง่ายๆอีกอย่างที่ช่วยรักษาโครงสร้างของรถได้มากเลยครับ :002: :002: :002:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 02:48:06 PM »
ค้ำมากๆไม่ดีนะครับ ทำให้เราหมดตัว กับอาจติดคุกได้ (ค้ำประกัน)   :005:

ออฟไลน์ pop_pop

• *
  • Gift : 14
  • คนนั้น คนนี้ ไม่รู้คนที่เท่าไร
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 03:18:53 PM »
มีใคร ค้ำจุน ผมบ้างครับ 55+

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 03:29:36 PM »
มีใคร ค้ำจุน ผมบ้างครับ 55+

เอามังกรมาสด้าสปีดมาประมูลขายแล้วเอาเงินที่ได้ไปค้ำจุน(ตะเอง)ต่อดิ
  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:46:08 PM »
เอิร์น พูดถึง Rigid ตอนนี้พี่สนในตัว RIGID COLLAR มากเลย

ตอนนี้ที่ญี่ปุ่นกะลังฮิตเลย http://www.rigidcollar.jp/ ลองเข้าไปหาดู

Video ในยูทูปเพิ่มเติมได้ครับ น่าสนใจทีเดียว

เอิร์นพอรู้เรื่องป่าว แนะนำหน่อยจร้า

ปล.แต่งรถไม่มีจบง่ายๆจิงๆ

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:58:21 PM »
เอิร์น พูดถึง Rigid ตอนนี้พี่สนในตัว RIGID COLLAR มากเลย

ตอนนี้ที่ญี่ปุ่นกะลังฮิตเลย http://www.rigidcollar.jp/ ลองเข้าไปหาดู

Video ในยูทูปเพิ่มเติมได้ครับ น่าสนใจทีเดียว

เอิร์นพอรู้เรื่องป่าว แนะนำหน่อยจร้า

.ใช่เลย ตามอ่านและหาข้อมูลมานานละ ผมว่ามันเป็นของชิ้นเล็กๆแต่ใกล้จุดมากๆๆ

รัช สั่ง แล้วบอกด้วยนะ เราเอา เราเอา

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 07:53:48 PM »
เด่วจัดให้พร้อมกันเลยทีเดียวคับ รอผมได้ Na ก่อนพี่จ๋า เด่วส่งข่าวเลยจร้า

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 08:31:05 PM »

.ใช่เลย ตามอ่านและหาข้อมูลมานานละ ผมว่ามันเป็นของชิ้นเล็กๆแต่ใกล้จุดมากๆๆ

รัช สั่ง แล้วบอกด้วยนะ เราเอา เราเอา

Ratt ครับ มันเป็นตัว engine mount หรือเปล่า

ผมลองอ่านอันนี่้ดู ของ Porsche นะ ไม่ใช่อุปกรณ์ตัวเดียวกัน แต่ Porsche Dynamic Engine Mount ถูกออกแบบมาเพื่อแก้/ลด ปัญหาเรื่อง engine mount เหมือนกัน   ถ้าคนละเรื่องกันต้องขอโทษด้วยนะคับ  :P

ลองดูนะครับ  (click play ตรงรูปด้วยจะอธิบายชัดเจนเลย)

http://www.porsche.com/microsite/technology/default.aspx?pool=usa&ShowSingleTechterm=PTDynMoLa&Category=&Model=&SearchedString=&SelectedVariant=

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:05:01 PM »
น่าจะไม่ใช่ครับก้อง ผมไม่แน่ใจนะคับ

Ridgid Coller มันติดตั้งระหว่างแพเครื่ิองกันเชสซีคับ

น่าจะไปช่วยให้แพอยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องที่สุดคับ ทำให้การขับขี่มีประสิทธิภาพมากที่สุด

ดูจากวีดีโอตอนรถขึ้นเนิน ลงเนิน เหมือนตัวถังมันอยู่ในแนวราบกว่ามั้งครับ

ใครทราบมาอธิบายหน่อยจร้า

ออฟไลน์ urawin

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:06:12 PM »
อ่านเจอในไทยครับน่าจะก๊อบมาจากยุ่น แต่ไม่ทราบว่ามีของ mx5 หรือปล่าว

http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,16683.0.html

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:10:33 PM »
ชุดล่ะพันกว่าบาท ถูกมาก น่าสนใจคับ

เพราะถ้าผมสั่งของแท้มา มีเป็นหมื่นแน่ ถ้าราคานี่ผมสนใจมากคับ

ออฟไลน์ rangreeb

• MIATA Level 4
  • Gift : 13
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:22:14 PM »
ผมก็ศึกษา ดูอยู่เหมือนกันคับพี่ ratt. มันเป็นตัวลดช่องว่างของจุดยึดระหว่างช่วงล่างกับตัวแชสซีรถอ่ะคับ เหมือนกับทำหน้าที่ให้ช่วงล่างกระชับตัวมากขึ้นอ่ะคับ มีพื้นที่ให้ตัวน้อยลง เจ๋งดีคับพี่ แต่ของไทยที่ทำขึ้นมาเลียนแบบ ผมคิดว่าน่าจะทำได้นะพี่เพราะเป็นแหวนมีเนียมธรรมดา แต่ต้องมีการวัดที่แน่นอน ถึงจะโอเค  :)