ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าจิ๋ว na ห้องเครื่องร้อนมาก  (อ่าน 7494 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sirdiggy

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
เจ้าจิ๋ว na ห้องเครื่องร้อนมาก
« เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 03:46:35 AM »
คือเพิ่งได้รถมาอะครับปัญหาคือห้องเครื่องมาก ร้อนจนแอร์ไม่เย็น พอเอาน้ำราดรังผึ่งแอร์ก็เย็นขึ้น เลยถามพวกพี่ๆว่า อาการปรกติของ na นี่แอร์เย็นกันปรกติรึเปล่าครับ พัดลม 2 ตัวทำงานปรกติแต่เหมือนกับระบายเท่าไรก็ไม่ทัน คือจิงๆแก้ปัญหาด้วยการติดพัดลมเป่าหน้ารังผึ้งได้แต่ไม่อยากแก้ปลายเหตุอะครับ ยังไงรบกวนด้วยครับ แล้วมีใครอัพไซ์พัดลม ดูด 2 ตัวหลังบ้างใหมครับ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
Re: เจ้าจิ๋ว na ห้องเครื่องร้อนมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 08:06:50 AM »
ถ้าเรื่องแอร์ ไปสตาร์แอร์เลยจร้า จบแน่นอน

ออฟไลน์ rmeng_cm

• *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
Re: เจ้าจิ๋ว na ห้องเครื่องร้อนมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:40:22 AM »
เป็นเหมือนกันครับ แต่เฉพาะหน้าร้อนนะครับ  อยากให้พี่แอ็ค ทำให้เหมือนกันแต่ผมดันอยู่เชียงใหม่นี่สิ ไม่รู้จะมีโอกาสลง กทมเมื่อไรอย่างอยากให้พี่ แอ็ค มาตอบ คร่าว ๆให้ด้วยก็ดีเหมือนกัน ประทังไปก่อน มีโอกาสลงกทม ไปหาแน่....จุ๊บ ๆ  จนตอนนี้หน้าร้อนนอนจอดไว้เฉย ๆ จะขับแค่หน้าหนาวกับช่วงเทศกาล และ ออกกำลังกายให้ทุกเดือน กันน้ำมันบูด เท่านั้นเอง..... :106:

ออฟไลน์ meangza

• *
  • Gift : 0
  • ไม่เคยว่างไปมิตติ้งซะที เฮ้อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:45:03 AM »
รอฟังด้วยคน อาการเดียวกัน คือตอนนี้ ผมแก้ด้วยการสั่ง หม้อน้ำมีเนียมมาใส่ แต่จะได้หม้อน้ำมีเนียมอาทิตย์หน้า เลยยังไม่ได้เทส พอดีรถผมติดแก็สด้วยเลยอาจจะทำให้ห้องเครื่องร้อนขึ้นไปอีก คือตอนนี้ผมกำลังหาวิธีลดความร้อนห้องเครื่องอยู่เหมือนกัน รอฟัง รอฟัง

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 12:08:05 PM »
โดยมิติของ Na ระบายความร้อนได้ไม่ดีอยู่แล้วคับ

ขอเป็นการแนะนำการแก้ไขเบื้องต้นนะคับ

-ทำความสะอาดคอยล์ร้อนและหม้อน้ำให้สะอาด

-เช็คเรื่องความแรงและสเต็ปการทำงานของพัดลมทั้ง 2 ตัวก่อน
 ว่ายังทำงานได้ดีตามปกติรึป่าว พัดลมบ้างครั้งมันหมุนคับ แต่ไม่แรงพอ
 ที่จะระบายความร้อน เวลาหมุน(ทำงาน)ควรจะมีเสียงดังของลมพอสมควร

-น้ำในหม้อน้ำ ลองเช็คปริมาณ และ สภาพของน้ำด้วย ว่าเป็นสนิมรึป่าว
 ถ้าเยอะลองเปลี่ยนดูคับ ซัก 2-3 รอบ แล้วเติมน้ำยาหล่อเย็นดูคับ
 ในกรณที่รถไม่เคยใช้น้ำยาหล่อเย็นเลย เวลาใส่เข้าไปแล้วควรเช็คตามตาน้ำ
 และท่อต่างๆให้ดี เพราะน้ำยาอาจกัดสนิมออกแล้วอาจทะลุทำให้เกิดการรั่วของระบบได้
 ในกรณีที่ใช้น้ำยาหล่อเย็นอยู่แล้ว ลองล้างและเปลี่ยนใหม่ดู ของเก่าอาจจะหมด
 อายุแล้วก็เป็นได้คับ

ลองแก้ไขเบื้องต้นแบบนี้ดูก่อนก็ได้คับ ทำไม่ยากส์สามารถทำเองได้คับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 12:59:53 PM »
ขอบคุณมากๆครับ คือเพิ่งได้รถมาเลยไม่ทราบอาการของ na ว่าห้องเครื่องร้อนเป็นปรกติรึเปล่า ส่วนของการระบายห้องเครื่อง na แทบไม่มีเลยครับความร้อนสะสมมากๆ รู้ล่างมีอยู่นิดเดียวแทบจะไม่เป่ารังผึ้งแอร์เลย เบื้องต้นผมคงล้างรังผึ้งแอร์และ ติดพัดลมเป่า ae100 หน้ารังผึ้งอีกตัว ถ้าอาการดีขึ้นยังไงเดียวะจแจ้งให้ทราบนะคร๊าบบ ตอนนี้อุณภูมิแอร์อยู่ที่เกือบ 60 พอเอาน้ำราดลงมาที่ 40 แอร์เย็นปรกติ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:55:29 PM »
ของป๋มใส่พัดลมของเครื่องAUTO ที่แรงกว่า ของเกียร์ธรรมดา(ต้องมาระบายความร้อนออยล์น้ำมันเกียร์ในหม้อน้ำด้วย) มาใส่ในเครื่องเกียร์ธรรมดา ได้ลมแรงดี แอร์เย็นขึ้นกว่าเดิม

ส่วนเรื่องแอร์ไม่เย็น อาจเป็นแผงคอยล์ร้อนหน้าระบายไม่ดี บางทีอาจไม่รั่วแต่ข้างในเริ่มอุดตัน ถอดออกมาให้ร้านแอร์ล้างระบบ หรือจาเปลี่ยนแผงหน้าใหม่ หาของเทียบมาใส่(ประหยัดเงิน และไม่ซีเรียสต้องตรงรุ่น) เอาที่ขนาดใหญ่กว่าเดิม เก็บน้ำยาได้เยอะกว่าเดิม ก็เย็นเจี๊ยบแล้ว เพราะใส่แผงใหญ่จุน้ำยาเยอะกว่าเดิมก็เหมือนเอาน้ำมาราดแผงแอร์แล้ว(พี่แอ๊คแนะนำมาตอนป๋มแก้ปัญหาแอร์รถBENZ และก็ได้ผลจิงๆ)

เสริมพัดลมหน้าแผงคอยล์ร้อนอีกตัวก็จะดี ช่วยระบายได้อีกเยอะคับ

ปล.แต่ถ้าเอาชัวร์ดิ่งไปหาร้านแอร์สาย4ที่หลายคนแนะนำเลยก็ดี ง่าย สะดวกสบาย จบ รู้จิงคับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:19:01 PM »
อัพเด็ด เพิ่มเติมครับตอนนี้เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ แผงแอร์ใหม่ ดรายเออร์ใหม่ แว๊คระบบใหม่ แต่ก็ยังไม่หายครับพออุณภูมเริ่มสูงก็ไม่เย็นอกีแล้ว สาตุเกิดจากการระบายความร้อนในห้องเครื่้องเต็มๆเลยครับ ไม่ทราบว่าอากาศช่วงนี้ ถ้าไม่เพิ่้มพัดลมหน้า แบบใช้ระบบเดิมๆมันจริงๆ มันยังไงก็ไม่อยู่ใช่ใหมครับ หรือว่าเป็นเฉพะาะผมคนเดียว อยากแก้ต้นเหตุก่อนอะครับค่อยไปติดพัดลมเป่า

ออฟไลน์ meangza

• *
  • Gift : 0
  • ไม่เคยว่างไปมิตติ้งซะที เฮ้อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:54:11 PM »
ทำที่ไหนมาครับ ใช่ ตาร์แอร์ปะครับ กำลังหาเวลาว่างไปอยู่เหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:30:25 PM »
ทำที่ไหนมาครับ ใช่ ตาร์แอร์ปะครับ กำลังหาเวลาว่างไปอยู่เหมือนกัน
ทำร้านแถว อตก อะครับพอดีใกล้บ้าน ร้านพี่แอ๊คก็อยากเข้าไปทำเหมือนกันครับ แต่งานผมยุ่งมากๆเลย วิ่งไปไกลไม่ค่อยได้เลยต้องแก้ใกล้ๆกันก่อน T.T

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:31:40 PM »
ของป๋มก็ใช้พัดลมตำแหน่งเดิม2ตัว ไม่ได้ติดเพิ่มก็ยังเย็นอยู่นะคับ

น่าจามีอารายผิดปกติและแหละ

ลองกลับไปให้ร้านแก้ดูใหม่คับ ลองให้เค้านั่งไปด้วยกันเลย

ถ้าแก้ไม่จบอีกเปลี่ยนร้านเถอะคับ

ปล. ถ้าต้องการข้อมูลแก้ไขเพิ่มลองปรึกษาDIYดูจิคับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 09:20:01 PM »
ทำร้านแถว อตก อะครับพอดีใกล้บ้าน ร้านพี่แอ๊คก็อยากเข้าไปทำเหมือนกันครับ แต่งานผมยุ่งมากๆเลย วิ่งไปไกลไม่ค่อยได้เลยต้องแก้ใกล้ๆกันก่อน T.T
แอบเสียดาย จัดชุดใหญ่ยังงี้หน้าจะไป ตาแอร์ เลย

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:54:33 PM »
แอบเสียดาย จัดชุดใหญ่ยังงี้หน้าจะไป ตาแอร์ เลย
fอยากไปที่พี่แอคเหมือนกันครับ ผมดันติดงานถึงวันเสาเลย อาทิตย์พี่แอ๊คปิดอีก T.T คอมก็ซื้อมาแล้วกลัวประกันหมดก่อน

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:42:01 AM »
และแล้วเจ้าของรถก็เอารถมา @StarAirSound ( เราก็ได้พบกัน เอารถมาแก้..อาการแอร์ จากร้านเดิมที่ไปทำแอร์มาแล้วไม่หาย).......เดี๋ยวได้ผลอย่างรัยจะมารายงานให้ฟังนะครับ   เอารูปรถไปดูก่อนนะจ๊ะ

1.ระบบแอร์ น่าจะมีจุดรั่วนะครับ น้ำยาแอร์มี แต่มีไม่เต็ม

2.กำลังอัดคอม น่าจะใช้ได้อยู่ แต่อย่างรัยมันก็คือของมือสองนะ ไม่ทนไม่ยาวแน่ๆ /คอมลูกน้อลูกค้าซื้อมาเองครับ

3.ฟองน้ำในระบบแอร์ หลุดหายไปหมดแล้ว

4.สายไมล์ของรถ ไม่ได้ใส่มานะ เดี๋ยวผมใส่ให้

5.พัดลมไฟฟ้าเป่าแผงแอร์ ที่ใส่เพิ่มมา(เจ้าของรถไปใส่มาเอง) เค้าใส่ได่แปลกๆมาก เอามาอยู่ติดกับปากกันชนหน้า ห่างจากแผงแอร์ประมาณ 8 นิ้ว ปกติจะต้องชิดแผงแอร์ไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2012, 10:56:15 AM โดย cabriolet »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:49:40 AM »
และแล้ว เราก็ได้พบกัน.......เดี๋ยวได้ผลอย่างรัยจะมารายงานให้ฟังนะครับ   เอารูปรถไปดูก่อนนะจ๊ะ

1.ระบบแอร์ น่าจะมีจุดรั่วนะครับ น้ำยาแอร์มี แต่มีไม่เต็ม

2.กำลังอัดคอม น่าจะใช้ได้อยู่ แต่อย่างรัยมันก็คือของมือสองนะ ไม่ทนไม่ยาวแน่ๆ /คอมลูกน้อลูกค้าซื้อมาเองครับ

3.ฟองน้ำในระบบแอร์ หลุดหายไปหมดแล้ว

4.สายไมล์ของรถ ไม่ได้ใส่มานะ เดี๋ยวผมใส่ให้

5.พัดลมไฟฟ้าเป่าแผงแอร์ ที่ใส่เพิ่มมา(เจ้าของรถไปใส่มาเอง) เค้าใส่ได่แปลกๆมาก เอามาอยู่ติดกับปากกันชนหน้า ห่างจากแผงแอร์ประมาณ 8 นิ้ว ปกติจะต้องชิดแผงแอร์ไว้
แต่เราก็หากันจนเจอออออ ขอบคุณสำหรับรูปอัพเดตครับเฮีัยยย  : D