ผู้เขียน หัวข้อ: EUNOS Roadster pull-back toy car by Maruka  (อ่าน 3160 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gong959

• Moderator
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 53
EUNOS Roadster pull-back toy car by Maruka
« เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 05:10:24 PM »
วันนี้ขอแนะนำของเล่นของ Eunos Roadster สักชิ้นนะครับ   ผมได้มาเมื่อปีที่แล้วเป็นของฝากจากคุณ Barracuda  :emo55: ซึ่งเพื่อนสมาชิกใจดีท่านนี้บอกมาว่าเป็นรุ่น Limited Edition (ชอบคำนี้จริงจริ๊งงง)  ออกมาช่วงปี 2011 เท่านั้น เป็นส่วนหนึ่งในซีรี่ส์ Drive Town โดย Maruka  ซึ่งเป็นบริษัทผลิตของเล่นรุ่นเก๋าบริษัทหนึ่งในญี่ปุ่น แม้จะไม่ได้ใหญ่โตเหมือน  Bandai หรือ Takara แต่ก็ผลิตของเล่นมานานตั้งแต่ยุค 1970’s เลยนู่น (เคยผลิตของเล่นพวกตุ๊กตุ่น Star Wars)  แต่ปัจจุบันก็มีสายการผลิตอยู่ในประเทศจีนแล้วเหมือนๆกับบริษัทยักษ์ใหญ่อื่นๆ

สำหรับ Eunos Roadster คันนี้มาในกล่องดิสเพลย์ให้มองเห็นสินค้าภายในชัดเจน  ตัวรถเป็นพลาสติกล้วนๆ (ยกเว้นส่วนยางรถ) ไม่มีส่วนที่เปิด/ปิด ได้เลย  หลังคาอ่อนมาแบบเปิดไม่ได้เช่นกัน  สีของรถเป็นสีเขียวเข้ม Metallic ซึ่งผมมองว่าอยู่ระหว่างสี British Racing Green หรือ Sparkling Green ของรถจริง แต่ว่าหลังคาอ่อนมาเป็นสี tan เหมือนกับรุ่นพิเศษ British Racing Green  ตัวล้อเป็นลาย 10 ก้านซึ่งก็ไม่ได้เหมือนล้อมาตรฐานของรถจริงลายไหนเลย  (หรืออาจเป็นออพชั่นก็ไม่ทราบนะครับ)

บนกล่องเป็นภาษาญี่ปุ่นเกือบทั้งหมด (เป็นของที่ผลิตมาเพื่อตลาดในประเทศโดยเฉพาะ) ยกเว้นชื่อรถ EUNOS Roadster และ feature ต่างๆเช่น High Quality Pull-Back Car (เป็นรถดึงถอยหลังแล้วจะวิ่งไปข้างหน้าได้)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 07:32:10 PM โดย Gong959 »

• Moderator
  • *
Re: EUNOS Roadster pull-back toy car by Maruka
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 05:16:46 PM »
สำหรับสเกลรถคันนี้ไม่ทราบแน่ชัด มีขนาดใหญ่กว่า 1/43 แต่ก็เล็กกว่า 1/24 ซึ่งทั้ง 2 สเกลนี้ถือเป็นสเกลสากลของรถโมเดล ความยาวของตัวรถก็ประมาณ 10.5 cm    สำหรับสัดส่วน บนกล่องเขียนว่า Real Proportion แต่ผมว่ามันไม่สมส่วนเอาซะเลย ล้อหลังก็ใหญ่กว่าล้อหน้า ประตูก็ดูทรงแปลกๆ แต่จริงๆแล้วผมว่าน่ารักดี เพราะดูเป็นของเล่น  แต่ก็ไม่ได้ดูเพี้ยนสเกลแบบรถ Choro-Q (เป็นรถของเล่น pull-back อีกซีรี่ยส์หนึ่ง แต่ผลิตโดย Takara )  อีกอย่างรถคันนี้เป็นรถขับเคลื่อนล้อหลังครับ เหมือนรถจริงเลยนะเนี่ย

หากใครที่สนใจรถของ Maruka ก็ลองหาดูได้นะครับ สำหรับผมก็จะหันไปหา www.eBay .com  สนนราคาก็มีตั้งแต่ US$ 9.xx ไปถึง US$ 18.xx บวกค่าส่ง  แต่บน eBay ผมเจอแต่รถรุ่นอื่นๆเช่น Mazda RX-7,  Nissan Z, Subaru Impreza หรือแม้แต่พวกรถ SUV ทั้งหลายแต่ยังไม่พบ Miata ครับ (สงสัยจะ limited edition จริงๆด้วย)  เอาเป็นว่าไว้เจอเมื่อไรจะรีบชี้เป้านะครับ เผื่อใครอยากได้ไว้สะสม หรืออยากได้ไว้ให้ลูกเล่น นัยว่าเป็นการปลูกฝังแฟนมิอาต้ารุ่นเยาว์เอาไว้แต่เนิ่นๆ
ไว้เจอกันกับของเล่นชิ้นต่อไปเดือนหน้าครับ   ระหว่างนี้ใครมีของสะสม ของที่ระลึก ของใช้ หรือของเล่นที่เกี่ยวกับ Mazda MX-5 เอามาแบ่งกันชมได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: EUNOS Roadster pull-back toy car by Maruka
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 05:28:45 PM »
เราเอา - เราเอา - เราเอา ... ใครเจอฝากซื้อด้วยเด้อ   :-* :-* :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ BEE

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:27:04 PM »
 ของเล่นน่ารักๆเยอะนะครับ คุณก้อง

ออฟไลน์ barracuda

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 07:20:14 PM »
เพิ่งมีเวลาเข้ามาอ่าน ถ่ายรูปเก่งนะเนี่ย น่าจะเป็นคนขายของเล่น. 555
ถ้าเจอรุ่นนี้ตกหล่นที่ไหนอีก จะเหมามาฝากเพื่อนๆสมาชิกครับ. ^^
There 's nothing to live, If you can't feel alive.

• Moderator
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 07:31:10 PM »
เพิ่งมีเวลาเข้ามาอ่าน ถ่ายรูปเก่งนะเนี่ย น่าจะเป็นคนขายของเล่น. 555
ถ้าเจอรุ่นนี้ตกหล่นที่ไหนอีก จะเหมามาฝากเพื่อนๆสมาชิกครับ. ^^

เอามาขายคันละสัก 5,000 เลย  ฮิ ฮิ