ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้เปรียบเทียบ Mx5 (nc) กับ Mini Cooper S ( R56) หน่อยครับ  (อ่าน 10288 ครั้ง)

ออฟไลน์ neunh

• MIATA Level 3
  • Gift : 5
พอดีมองๆ 2 รุ่นนี้อยู่คับ อยากให้ท่านที่เคยขับเปรียบเทียบทั้ง 2 รุ่นนี้หน่อย ว่าอันไหนขับดีกว่า อันไหน มันส์กว่า
ค่าดูแล และ บริการ หรือ อื่นๆที่ท่านพอจะแนะนำได้ครับ
ปล. มาถามบอร์ด MX5 จะโดนว่าไหมเนี่ย

ออฟไลน์ panjap

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 10
Re: อยากให้เปรียบเทียบ Mx5 (nc) กับ Mini Cooper S ( R56) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:00:22 AM »
นี่คือความเห็นส่วนนะครับ ผู้ใช้ รถทั้งสองยี่ห้ออย่าด่าผมนะครับ

ตอนผมจะซื้อ รถราคาประมาณนี้ ตัวเลือก ก็มีอยู่ สองสามตัว Audi TT, R56 cooperS, mx5 ไปลองขับมาหมด ทั้งใน ศูนย์หรือยืมเพื่อนขับ

TT ดีมาก เหนียวหนึบเกาะถนนดี ต้องรุ่น quattro นะครับ แรงดีมากๆ ข้างในสวย เรียกว่า ถูกใจหมด เกจิฝรั่งบอก yes เสียอย่างเดียว อะไหล่แพงมาก ถ้าเทียบกะ mx5 แล้ว ถูกโคดๆ ความที่อะไหล่หายาก ไปเสียต่างจังหวัด ลากอย่างเดียว พิจารณาแล้ว งบประมาณผมไม่พอซ่อมแน่นอน

R56 Coopers  interiorสวยดี แต่ผมว่ายังสู้ TT ไม่ได้ เบาะค่อนข้างเล็ก นั่งไม่ค่อยสบาย เครื่องแรงดีมาก ช่วงล่างแข็ง-แข็งมาก เกาะถนน เป็นตุ้กแก  แต่รูปร่างมันไม่ใช่ sport car และอีกอย่าง คือมันขับล้อหน้า + อะไหล่ แพงมาก จึงตกไป เคยดูในคลิปเมืองนอก จับเวลาใน track ชนะ mx5 ไปวิเดียวประมาณนั้น  แต่เห็นทางตรง นำหน้า TT ไปเยอะเลยนะ

mx5  ข้อดีที่ผมชอบมาก คือ ขับล้อหลัง และอะไหล่ถูกมาก เมื่อเทียบกับราคา พังที่ไหน มีอะไหล่ หรือที่ซ่อมได้ทั่วไทย ผมชอบซ่อมรถเองเลยได้ข้อนี้ไปเต็มๆ เกาะถนนดีมากๆ เกียร์ฉลาดดี เปลี่ยนว่องไว ผมขับ cayman ของเพื่อน ถึงจะได้ feel การเกาะถนนคล้ายๆกัน แต่นั่นมันก็คันละ ห้าล้านนะครับ  เกจิฝรั่งบางคนเรียกว่า porsche น้อยด้วยซ้ำไม่รู้ว่าเว่อร์ไปหรือเปล่า

รถไม่ค่อยโหล ขับไปไหนไม่ค่อยเจอใครซ้ำ ไม่เหมือน mini ตอนนี้จดประกอบเข้ามามากมาย ผมว่ามันเลยเยอะไปนิด
ข้อเสียคือนั่งได้สองคน แอร์ไม่ค่อยเย็นฉ่ำ กับเครื่องที่ไม่แรงแบบจัดจ้าน ถ้าได้ม้ามากกว่านี้นิดหน่อย ก็จะดี แต่ เกจิยุ่นบอกว่า ขนาดนี้กำลังดีแล้ว มากกว่านี้ ทำให้ล้อสปินในโค้งมากเกินเหตุ

โดยรวมเท่าที่ใช้มาสามหมื่นโล กับ 4 ปี ถือว่าน้อยเพราะขับน้อยวันในแต่ละสัปดาห์ ก็ต้องบอกว่า คุ้มค่าเงินที่สุด ของแต่งมีเยอะในราคาที่จับต้องได้ ทำให้แรงได้โดยใช้เงินน้อยกว่า พวกข้างบน

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: อยากให้เปรียบเทียบ Mx5 (nc) กับ Mini Cooper S ( R56) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:26:04 AM »
แจ่มมากเลยครับ ข้อมูลครบถ้วน ฟันธงชัดเจนไม่มีกั๊ก  8)

ผมเองไม่ออกความเห็นเหตุเพราะไม่เคยขับสักคันนอกจาก MX-5 ที่ใช้มาหมดทั้ง 3 รุ่น NA-NB-NC  :-*

ความจริงอยากให้เจ้าของกระทู้ถามตัวเองให้ชัดเจนว่าปกติมีพฤติกรรมใช้รถอย่างไรมากกว่า เพราะ MX-5 กับ MINI มันคนละประเภทกันระหว่างนั่ง 2 คนกับ 4 คน เปิดประทุนกับไม่เปิดประทุน แต่หากต้องการได้สมรรถนะเป็นหลัก ความเห็นของคุณ panjap ก็ชัดเจนมากครับ  :D

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:11:23 PM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:54:20 AM »
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=q-O5G9_-0TA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=q-O5G9_-0TA</a>

ตามนี้เลยครับ   :like:

ออฟไลน์ ty

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:42:26 AM »
ส่วนตัวขับ NC1 เทียบกับที่ลองสลับกับเพื่อนขับ Mini และญาติข้างบ้านขับTT-s ข้อดีแน่ๆ ซื้อง่าย ขายคล่อง ขับสบาย ซ่อมถูก อะไหล่หาง่าย เบิกศูนย์ก็มีหาแถวนี้ก็ได้ เรียกได้ว่าซ่อมราคาเดียวกันกับ มาสด้า3  เลยขณะที่ราคาซื้อต่างกันหลายเท่า
เอาจริงๆหลังจากขับมาได้สักพัก ใหญ่ๆปีกว่า หมื่นกว่าโล NCไม่ใช่รถที่แรงหรือเอาไปแข่งกับใครได้เลยครับ บางทียังโดน กระบะบ้าพลังจี้หรือทิ้งด้วยซ้ำ ยิ่งถ้าพวกโมกล่องควันขโมงนี่ อาจโดนทิ้งได้ หรือพวกเก๋งยุโรปเครื่องดีเซล พวกนี้ยังแรงกว่าNC อีก ตอนนี้ผมมาขับ C200 ตัวใหม่ที่แรงกว่าNC ม้าเยอะ  เลยเข้าใจเลยว่าทำไม เวลาขับNC แล้วถึงทิ้งพวก 250 cdi อะไรไม่ขาด เพราะรถสมัยใหม่พวกนี้แรงจริงๆแถมแรงบิดมันมาเยอะเกียร์ก็ฉลาดหลายจังหวะทำให้ได้ช่วงแรงบิดดี
แต่ถึงยังไงผมก็ยังชอบขับNC มากกว่า ความสนุกความสุขมันไม่ใช่อยู่ที่ว่าขับเร็วแค่ไหนแต่มันอยู่ที่ว่ารู้สึกยังไงมากกว่า องค์ประกอบโดยรวมความสนุกของการขับรถมันเป็นสิ่งที่ NC ให้คุณได้โดยไม่ต้องพยายามเร่งแข่งกับใคร แค่ร้อยนิดๆ โค้งลึกหน่อยๆแกล้งเข้าโค้งเร็วขึ้นอีกหน่อยเหยียบส่งเข้าไป หรือจะขับดึกๆเปิดหลังคาเล่นๆให้ลมโกรกหัว หน้ามันๆ ฟังเสียงท่อสะท้อนกับแนวสะพาน ถ้าคุณชอบสิ่งเหล่านี้ ผมว่ามีNC กับ Boxter ให้เลือก

Mini -  ผมลองของเพื่อนตัว park lane กับ ตัวเปิดประทุน เครื่องธรรมดา ไม่ใช่S ทัศนวิสัยดี นั่งหลังตรงๆ ผมว่ามันแอบอึดอัดกับการตบแต่งภายใน ทั้งๆที่ พื้นที่โล่งมันเยอะกว่าหลังคาสูงกว่า ข้อดีอีกอย่างคือมีเบาะหลังไว้ให้โยนของลงไปได้  ช่วงล่างมันนั่งแล้วทรมาณตับพิกล แต่มันก็เกาะหนึบจริงๆ เหมือนขับโกคาร์ท ที่ไม่มีระบบกันสะเทือนเลย ตัวเปิดประทุน พอปิดหลังคาแล้วมันไม่สวย พอเปิดก็ไม่ชอบที่มันพับๆ กองๆเอาไว้ เปิดแล้วขับมันเหมือนนั่งในอ่างอาบน้ำขอบสูงๆ ถ้าจะถามว่าการขับต่างกันยังไงคงเป็นอารมของรถมินิเป็นขับหน้าไวไวพวงมาลัยสู้ๆมือ กับMx 5รถขับหลังที่รู้สึกได้ถึงอาการท้ายปัดนิดๆ แถๆออกให้แก้สนุกๆกำลังดีไม่เสียวมาก แต่ถ้าขับโดยทั่วไปชิวๆ ผมให้ช่วงล่าง std NC นิ่มสบายกว่าแต่ที่เก็บของคับแคบกว่าครับ

TT - ดีเลิศ ขับสี่หนุบหนับมากๆครับ เอาตัวS ไปเลยครับ ภายในสวยงามเนี้ยบๆเลย การเก็บเสียงอะไรดีกว่า เก็บของได้เยอะไม่น่าเชื่อด้วย แต่งก็สวย ผมเคยกดไล่กับtt-s โดนเค้าทิ้งแบบเห็นท้ายบ้าง คนขับบอกพยายามกดจนเหนื่อยเหมือนกัน เรียกว่าตามกันไป ไม่น่าเกลียด ยังไง NC ก็ตามไม่ทันแต่TT ก็ทิ้งไม่ไกล  จะหายก็ตอนเจอทางตรงโล่งๆ topspeed NC สู้ไม่ได้เลย อาศัยตัวเบากว่า เวลาถอนแล้วไล่ความเร็วขึ้นมาเราทำได้ดีเลยยังตามทัน  ข้อเสียเดียวคือซ่อมแพงมากจริงๆ อะไหล่หายากด้วย ญาติผม เฉี่ยวกระถางไฟหน้ากับกันชนแตก รอไป หกเดือน ป่านนี้ ไฟหน้ายังทำงานเอ๋อๆ เพราะว่าอะไหล่ไฟหน้ามันมาคนละทวีปกับตัวรถ software ไม่ compatible กันจริงๆแล้วตัวรถดีมากไม่ได้จุกจิกมากมาย แค่ความไม่แพร่หลายของรถกับการที่ไม่มีศูนย์บริการ ชัดเจนทำให้การซ่อมบำรุงมันยากลำบาก แถมจะซื้อต้องดูแหล่งที่มาดีๆนะครับ ว่ารถมาจากไหน เสปคอะไร ในตลาดตอนนี้ ย้อมแมว กดเสปคเลี่ยงภาษี เอามาจูนเอง เยอะจนไล่กันลำบากมาก ตอนนี้เห็นถอย CLS มาเพิ่มอีกคันแล้ว เห็นว่าใช้สบายกว่าปล่อยให้TT รออะไหล่ไป เออใช่ TT ประหยัดน้ำมันกว่า NC ด้วยนะไม่น่าเชื่อ ปล. tt เปิดประทุน ที่เก็บของน้อยพอๆกับ NC เลยมั้งรู้สึกจะไม่มีเบาะหลัง นะ

ออฟไลน์ Nop KU

• MIATA Level 1
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 06:25:21 PM »
โดยส่วนตัวผมว่า NC ขับแข่งได้ไม่เคยแพ้ C-Class หรือ TT นะครับ เพราะโดยส่วนตัวเคยเจอซิ่งกันบนทางด่วนเค้าสู้เราไม่ได้ครับ เพราะ NC เวลาเข้าโค้งไม่ต้องประนีประนอม ไม่ต้องเหยียบเบรค Handling สุดยอดมากก... แต่เวลาขับทางตรงยาวๆ NC จะสู้ไม่ได้ครับเพราะ 2000cc เอง  :P 5555     
แต่ถ้าบนทางด่วนผมไม่เคยแพ้นะ ยกเว้น 370z เพราะเค้าสาดโค้งได้เหมือนเรา อิอิ :)

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:26:00 PM »
ทางโค้ง high speed   Nc ทำช่วงล่างแล้ว  ไม่แพ้ใคร   

ออฟไลน์ ty

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 01:10:51 AM »
สงสัยฝีมือผมไม่ถึง :050: :050: :050:
หรือต้องไปทำช่วงล่าง :066: :066: :066: :

55555555คิดแล้วเครียด

ออฟไลน์ yuthtang

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
    • Scale R Us
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:32:24 PM »
ขอร่วมออกความเห็นด้วยนะครับ จากที่ผมเองมีเจ้า NC1 แล้วภรรยาขับ Mini Cooper S ปี 2010 ตัว Convertible เท่าที่สัมผัสแล้ว แน่นอนการออกตัวของ Mini นั้นแรงกว่าเห็นๆ จังหวะการแซงหายห่วง แต่ไม่ได้หมายความว่าตัว MX-5 จะด้อยกว่าเยอะนะครับ อาจจะเพราะเสียงเครื่องการเร่งนั้นดังกว่าเจ้าตัว Mini ด้วยมั๊ง 55555

เท่าที่ได้ขับของภรรยาแล้วข้อที่ชอบของ MINI คือ
1. ภายในการตกแต่งสวยดูดุดีนะครับ อุปกรณ์ให้มาครบไม่ต้องหาแต่งเพิ่มเลย ไม่ว่าจะเป็น Bluetooth พวก USB
2. เรื่องที่มันนั่งได้อีก 2 ข้างหลังนะครับ เพราะมีลูกสาวสองคนลูกชายหนึ่งคนก็เลยทำให้ต้องหารถ 2+2 เพราะภรรยาชอบไปไหนมาไหนกับลูกสาวสองคน ถ้าเป็น Mx-5 หมดสิทธิต้องเอาคันอื่นไปแทนนะครับ
3. เรื่องการเกาะถนน คือเวลาเข้าโค้งมีความมั่นใจมากกว่าตัว NC1 นะครับ คือมันไม่โยกเลยเหมือนติดกาวเข้าโค้งไปเลย
4. อัตราการเร่งที่เร้าใจนะครับ
5. เรื่องการประหยัดน้ำมันสำหรับรถแบบนี้นะครับ ไม่กินมากเท่าไร เพราะเอาขึ้นเชียงใหม่มา 3 รอบแล้วนะครับ

ส่วนตัวผมใช้ MX-5 ที่เลือกตัวนี้เพราะ
1. ชอบที่รูปทรงและการออกแบบภายใน
2. เป็นรถที่ขับสนุกมากครับ เพราะเดิมที่ก็ใช้ MRS มาเจอตัวนี้แล้วขับสบายกว่า MRS เยอะ
3. ความนิ่มถ้าเทียบกับ MINI cooper S ช่วงล่างตัว Mx-5 ไม่เด้งเท่ากับ MINI ของภรรยานะครับ
4. ศูนย์บริการเยอะแล้วอะไหล่น่าจะถูกกว่า MINI เยอะพอสมควร (ตัว MIni เนื่องจากเป็นรถใหม่ก็เลยยังไม่เสียค่าบำรุงรักษาอะไรมาก 2 ปีที่ผ่านมานะครับ แต่ถ้าครบ 5 ปีคงมีหนาวอยู่นะครับ)
5. ชอบหลังคาแข็งเพราะเรื่องเสียงเบาไปเยอะ ถ้าเทียบกับ MRS กับ MINI ที่เป็นหลังคาผ้าใบ (แต่ชอบที่ MIni สามารถเปิดโดยที่รถยังแล่นอยู่ได้ เจ้า MX-5 ต้องไปใส่ option พิเศษนะครับ)
6. ผมเองเวลาไปไหนมาไหนจะไปคนเดียว ก็เลยคิดว่าเจ้า MX-5 น่าจะลงตัวมากกว่านะครับ คือถ้าลูกตามไปก็เอาคันอื่นไปแทนนะครับ
7.ไม่เกลื่อนด้วยครับ นานๆเจอคัน แถวบ้านผมนะครับ

เพราะเท่าที่ดูคนขับ MX-5 จะยิ้มไปขับไปทุกคนเลยครับ ผมเองก็เป็นนะครับ ยังกลัวว่าคนจะมองว่าบ้าเลยทุกวันนี้นะครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 02:02:20 PM »
 :like:
ขอบคุณครับ สำหรับข้อเปรียบเทียบแบบชัดเจน one-on-one เลย

และขอยืนยันว่า การขับ MX-5 ขับไปยิ้มไป ไม่ได้บ้า ไม่งั้นคงบ้ากันทั้งชมรมนี้ และทั้งโลก
เอาภาพตัวอย่างมาให้ดูก็ได้  ว่าทั้งคนขับ คนนั่ง ยิ้มเพราะมีความสนุกที่ได้สัมผัสมากกว่า

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 03:07:45 PM »
Miata เทียบกับ Mini Convertible ตรงประเด็นดีครับ  :like:

ออฟไลน์ ty

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 03:30:54 PM »
 :like: :like:

ขับ miata แล้ว ยิ้มไม่หุบทุกคน

ยิ่ง NC2 ยิ้มแป้นทั้งรถทั้งคนเลย

:like: :like: :like:

ออฟไลน์ neunh

• Gift : 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:15:26 AM »
ขอร่วมออกความเห็นด้วยนะครับ จากที่ผมเองมีเจ้า NC1 แล้วภรรยาขับ Mini Cooper S ปี 2010 ตัว Convertible เท่าที่สัมผัสแล้ว แน่นอนการออกตัวของ Mini นั้นแรงกว่าเห็นๆ จังหวะการแซงหายห่วง แต่ไม่ได้หมายความว่าตัว MX-5 จะด้อยกว่าเยอะนะครับ อาจจะเพราะเสียงเครื่องการเร่งนั้นดังกว่าเจ้าตัว Mini ด้วยมั๊ง 55555

เท่าที่ได้ขับของภรรยาแล้วข้อที่ชอบของ MINI คือ
1. ภายในการตกแต่งสวยดูดุดีนะครับ อุปกรณ์ให้มาครบไม่ต้องหาแต่งเพิ่มเลย ไม่ว่าจะเป็น Bluetooth พวก USB
2. เรื่องที่มันนั่งได้อีก 2 ข้างหลังนะครับ เพราะมีลูกสาวสองคนลูกชายหนึ่งคนก็เลยทำให้ต้องหารถ 2+2 เพราะภรรยาชอบไปไหนมาไหนกับลูกสาวสองคน ถ้าเป็น Mx-5 หมดสิทธิต้องเอาคันอื่นไปแทนนะครับ
3. เรื่องการเกาะถนน คือเวลาเข้าโค้งมีความมั่นใจมากกว่าตัว NC1 นะครับ คือมันไม่โยกเลยเหมือนติดกาวเข้าโค้งไปเลย
4. อัตราการเร่งที่เร้าใจนะครับ
5. เรื่องการประหยัดน้ำมันสำหรับรถแบบนี้นะครับ ไม่กินมากเท่าไร เพราะเอาขึ้นเชียงใหม่มา 3 รอบแล้วนะครับ

ส่วนตัวผมใช้ MX-5 ที่เลือกตัวนี้เพราะ
1. ชอบที่รูปทรงและการออกแบบภายใน
2. เป็นรถที่ขับสนุกมากครับ เพราะเดิมที่ก็ใช้ MRS มาเจอตัวนี้แล้วขับสบายกว่า MRS เยอะ
3. ความนิ่มถ้าเทียบกับ MINI cooper S ช่วงล่างตัว Mx-5 ไม่เด้งเท่ากับ MINI ของภรรยานะครับ
4. ศูนย์บริการเยอะแล้วอะไหล่น่าจะถูกกว่า MINI เยอะพอสมควร (ตัว MIni เนื่องจากเป็นรถใหม่ก็เลยยังไม่เสียค่าบำรุงรักษาอะไรมาก 2 ปีที่ผ่านมานะครับ แต่ถ้าครบ 5 ปีคงมีหนาวอยู่นะครับ)
5. ชอบหลังคาแข็งเพราะเรื่องเสียงเบาไปเยอะ ถ้าเทียบกับ MRS กับ MINI ที่เป็นหลังคาผ้าใบ (แต่ชอบที่ MIni สามารถเปิดโดยที่รถยังแล่นอยู่ได้ เจ้า MX-5 ต้องไปใส่ option พิเศษนะครับ)
6. ผมเองเวลาไปไหนมาไหนจะไปคนเดียว ก็เลยคิดว่าเจ้า MX-5 น่าจะลงตัวมากกว่านะครับ คือถ้าลูกตามไปก็เอาคันอื่นไปแทนนะครับ
7.ไม่เกลื่อนด้วยครับ นานๆเจอคัน แถวบ้านผมนะครับ

เพราะเท่าที่ดูคนขับ MX-5 จะยิ้มไปขับไปทุกคนเลยครับ ผมเองก็เป็นนะครับ ยังกลัวว่าคนจะมองว่าบ้าเลยทุกวันนี้นะครับ
อย่างนี้ก็แสดงว่า mx5 ขับสู้ มินิไม่ได้สิครับ

deathmark

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:45:24 AM »
มีคำพูดที่ว่า

เครื่อง 1600 ใจ 3000

กับ

เครื่อง 3000 ใจ 1600

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 02:57:51 PM »
สรุปดีคนละแบบ ซื้อมาทั้ง 2 คัน เลยครับ อิอิ  :like: