ผู้เขียน หัวข้อ: ออกซิเจน เซ็นเซอร์ตัวที่ 1 (ไฟ Engine โชว์)  (อ่าน 15472 ครั้ง)

ออฟไลน์ attaphon

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 0
ออกซิเจน เซ็นเซอร์ตัวที่ 1 (ไฟ Engine โชว์)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:49:15 AM »
ไฟ Engine แสดงขึ้นมาครับ เลยไปให้ศูนย์ diagnose error code พบว่าเป็นปัญหาที่ Oxygen Senser ตัวที่ 1 (code ประมาณ 0072 หรือว่า0073 อะไรทำนองนี้ครับ จำไม่ได้แล้ว) ผมอยากถามท่านที่เคยมีปัญหานี้ครับ แก้ไขอย่างไรครับ
ผมมัดจำอะไหล่จากศูนย์แล้ว ตอนนี้รออะไหล่มาเปลี่ยน ไม่ทราบว่าหลังจากนี้จะเป็นอย่างไร ผมหมายถึงปรกติเค้าเสียกันหรือเปล่า และจะใช้ได้นานไหม ราคาค่อนข้างแพงครับ หมื่นต้นๆ ครับ
ขอบคุณครับ
อรรถพล

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
Re: ออกซิเจน เซ็นเซอร์ตัวที่ 1 (ไฟ Engine โชว์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:57:52 AM »
NB ใช่ไหมครับ?
ลองให้ทางศูนย์มาสด้าหัวหมากเช็คก็ได้ครับ อ.หิรัญแกเคยทำนะ เท่าที่ผมจำได้
แต่ราคาผมไม่รู้แฮะ.. แต่ได้ข่าวว่าจบ

• *
Re: ออกซิเจน เซ็นเซอร์ตัวที่ 1 (ไฟ Engine โชว์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 09:39:40 PM »
NB ครับ ศูนย์หัวหมากและอาจารย์หิรัญ เป็นคน Diagnose ให้ครับ
บังเอิญว่าอะไหล่ (O2 senser) เช็คศูนย์แล้วมีอยู่อันเดียว (ถ้ามีคนเบิกไปก่อนผมต้องรอสั่งมาใหม่) เลยตัดสินใจมัดจำไป 30% ครับ
เลยอยากถามว่าใครเคยมีประสบการณ์เกียวกับเรื่องนี้บ้างครับ แล้วเป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:39:30 PM »
 :dontlike: ศูนย์หัวหมากและ อ.หิรัญ ตอนน้ำท่วม ทำผมแสบมากครับ ไม่กลับไปแล้ว

แต่ของคุณมัดจำไปแล้ว ก็คงต้องเดินหน้าต่อ

ว่างๆ ลองอ่าน กระทู้นี้ดู http://www.miata-thai.net/index.php?topic=1932.0

เพราะบางที่ไม่ใช่เซนเซ่อร์เสีย ไฟ Engine ก็ขึ้นได้ครับ และวิธีแก้ไขก็ไม่กี่ร้อยบาทเอง

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:21:45 AM »
ขอบคุณ คุณ Zoom Zoom ครับ เอาไว้มีโอกาสพบกันขอทราบข้อมูลเป็นความรู้และประสบการณ์หน่อยนะครับ ว่าเกิดอะไรช่วงน้ำท่วมครับ แต่สำหรับกรณีผม จากการพบกันผิวเผิน เบื้องต้นผมก็รู้สึกว่าคุณหิรัญก็อัธยาศัยดีนะครับ แต่เจ้าหน้าที่ที่ศูนย์ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ (เทียบกับ honda รามอินทรา)

ที่ผมตัดสินใจสั่งอะไหล่เปลี่ยนเพราะว่า ต้องการดับไฟ Engine เนื่องจากกังวลว่าจะไม่ทราบถ้าหากระบบอื่นๆเตือนเพิ่มมาครับ ส่วนตำแหน่ง senser ตัวที่ 1 ที่ทางศูนย์บอกมาผมไม่ทราบว่าอยู๋มาทางเครื่องยนต์ หรือไปทางปลายท่อไอเสีย

อีกอย่างครับ ขอความเห็นหน่อย ถ้าแก้ไขเบื้องต้นแบบขยับ probe หลอกได้ ควรจะทำหรือเปล่าครับ แล้วเก็บ Senser ที่สั่งไว้เอาไว้ก่อน ถ้าท่านใดมีภาพแสดงตำแหน่งของ Senser จุดที่ 1 และ 2 ขอดูหน่อยจะเป็นพระคุณครับ แล้วใช้แทนกันได้หรือเปล่าครับ

อรรถพล

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:44:54 AM »
อดีตผมเคยใช้NB(auto).  ไฟเอนจิ้นรูปเครื่องยนต์ที่หน้าปัดโชว์ สำหรับรถผม เกิดจากสาเหตุที่ตัว เซนเซอร์ตรงบริเวณท่อไอเสีย ใต้ท้องรถใกล้ๆกับแคตตาไลติค.
 ผมให้ลูกน้องตรวจเช็คดู ปรากฏว่า สายไฟที่เข้าตัวเซนเซอร์ขาดหรือเกือบขาด ทำการต่อให้แน่น แล้วใช้เครื่องมือลบโค้ด แค่นี้รถผมก็ไม่มีปัญหาครับ
รถผมเคยเป็นอาการนี้ถึง 2 ครั้ง เป็นเพราะสาเหตุนี้ทั้ง 2ครั้ง

มาให้เป็นข้อมูลนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:48:34 AM โดย cabriolet »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 01:23:31 PM »
คุณแอ็คครับ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
ผมขอรบกวนถามเพิ่มอีกหน่อยครับว่าเครื่องมือสำหรับลบโค้ต เราต้องใช้เฉพาะสำหรับรถรุ่นนั้นๆ หรือว่าจะใช้ได้ทั่วๆไป
และที่ไหนมีบ้างครับ  แล้วก็โปรแกรมที่จะมาต่อแล้ววิเคราะห์ปัญหานี่ นอกจากศูนย์ฯ แล้วที่ไหนมีบ้างครับ
(แอบคิดว่าที่สตาร์แอร์แอนด์ซาวด์มี... ฮา)
อรรถพล

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 02:07:35 PM »
@StarAirSound ...มีเครื่องมือ ที่ว่านี้ครับ. เอาเข้ามา ผมทำให้ครับ. (แต่ไม่รับรองผลนะครับ)

ปล...เรารู้กันแค่2คนนะ. อย่าไปบอกใครล่ะ. ^___^

ออฟไลน์ pop_pop

• *
  • Gift : 14
  • คนนั้น คนนี้ ไม่รู้คนที่เท่าไร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 04:05:16 PM »
ของผมไปใส่เฮดเดอร์มา ไฟก็โชว์ วิธีแก้ให้ช่างร้านท่อไอเสีย ขับท่อให้ห่างจากเซ็นเซอร์

แต่บางคันแก้แล้วหาย บางคันก็กลับมาโชว์ใหม่  ...

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 08:18:38 PM »
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าก่อนเลยครับคุณแอ็ค (และจะไม่บอกใครครับ.. ฮา)
และขอบคุณข้อมูลคุณ pop-pop ครับ

ขอแจ้งให้ทราบผลการทดลองครั้งที่ 1 คือ ถอดขั้วแบตออก 1 ชั่วโมง สตาร์ททีแรกไฟไม่โชว์ทำให้ดีใจแป๊ปเดียวครับ
พอสตาร์ทจะขยับรถเมื่อตะกี้ ก็มีไฟโชว์เหมือนเดิม (เหมือนกับวันที่เอาเข้าศูนย์ พอออกมาใหม่ๆวิ่งไป 10 กม.แรกไฟไม่โชว์ มาโชว์เอาที่หลังครับ) ถ้ามีความคืบหน้าจะมาเล่าสู่กันฟังอีกครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:36:00 PM »
ผมชักเห็นด้วยแล้วครับ ว่าศูนย์นี้บริการแย่จริงๆ
หลังจากที่รีบสั่งออกซิเจนเซนเซอร์ ตัวละ 10,210 (มัดจำไป 30% 3,000 บาท) เพราะว่าศูนย์บอกว่าเหลืออยู่อันเดียวอันสุดท้าย ผมก็รีบจองเลยผ่านมา 1 สัปดาห์ ไม่ได้รับการติดต่อจากศูนย์กลับมาเลย
รออะไหล่ว่าเมื่อไหร่จะได้สักที

เมื่อกี้โทรไปถามที่ศูนย์ หลังจากที่ส่งต่อไปมา 3-4 ครั้ง แล้วก็รออยู่พักนึง น้องคนนึงก็มาบอกว่าอะไหล่มาแล้ว ผมก็บอกว่าจะไปเปลียนเลย ไปได้ตอนไหน ..... ตอนนี้เต็มพี่... ว่างหลังจากวันอังคารไปแล้ว.... ก็ได้ ถ้างั้นผมจองวันเสาร์หน้า..... วันเสาร์หน้าเต็มพี่ ต้องไปเสาร์โน้นเลย....

เฮ้อ...มานึกกับตัวเองว่าถ้าต้องรอขนาดนี้ ไม่รู้จะต้องมัดจำไปทำไม ขอถามความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ ว่าผมควรทำไงดีระหว่าง
1) รอแล้วไปเปลี่ยนตามเวลาที่ศูนย์ว่าง (มาสด้าซิตี้ หัวหมากเหมือนเดิม)
2) ไปจ่ายส่วนที่เหลือแล้วเอาอะไหล่ (ออกซิเจนเซนเซอร์) มาติดตั้งเองข้างนอก ..ติดตั้งที่ศูนย์ไหนดีหว่า.. แล้วถ้าไฟไม่หายทำไงดี?
3) ทิ้งมัดจำไปเลย..

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:50:31 PM »
แนะนำว่าโทรฯ ไปศูนย์หัวหมากและขอคุยกับคุณหิรัญครับ ... เดี๋ยวเค้าลัดคิวให้และน่าจะเร็วด้วย ไปเช้า ๆ หน่อยจะได้เนียน ๆ แทรกคิวไปเลย   :emo10:

ไม่แนะนำให้ไปเปลี่ยนศูนย์อื่น เพราะหากไฟเอนจิ้นยังโชว์อยู่ จะได้ดูความรับผิดชอบของศูนย์หัวหมากว่าจะทำอย่างไร   8)

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ นะครับพี่ ... ทนอีกติ๊ด   :)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ rangreeb

• MIATA Level 4
  • Gift : 13
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:04:49 PM »
ถ้าเช็คแล้วมันใจว่าเป็ที่ตัวo2 ไปใช้ของ Bosch ก็ได้คับเหมือนกัน เอาเงินมัดจำคืนเลยราคาถูกกว่าเยอะคับหรือไม่มั่นใจก็เอาไปให้เขาเช็คก่อนก็ได้เดี่ยวนี้มีตัวเเทนBosch มีศูนย์ตรวจเช็คด้วย ไม่ว่าทางญี่ปุ่นหรืออเมริกา o2ของmiata ยี่ห้อนี้นิยมมากคับ ยังไงลอง หายใgoogleดูเห็นมีอยู่คับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 04:58:16 PM »
นัดแล้วครับ เสาร์นี้ (เดี๋ยวไม่ทันไปเลี้ยงรุ่น..ฮ่า)
หลังจากพยายามติดต่อ ยาก ถึงยากมาก
ผมกะไปถึง 7.30 เลย เปลี่ยน O2 ต้องรอให้เครื่องเย็นด้วย
แล้วจะมาแจ้งให้ทราบผลครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 06:08:52 PM »
ถ้าเช็คแล้วมันใจว่าเป็ที่ตัวo2 ไปใช้ของ Bosch ก็ได้คับเหมือนกัน เอาเงินมัดจำคืนเลยราคาถูกกว่าเยอะคับหรือไม่มั่นใจก็เอาไปให้เขาเช็คก่อนก็ได้เดี่ยวนี้มีตัวเเทนBosch มีศูนย์ตรวจเช็คด้วย ไม่ว่าทางญี่ปุ่นหรืออเมริกา o2ของmiata ยี่ห้อนี้นิยมมากคับ ยังไงลอง หายใgoogleดูเห็นมีอยู่คับ

โอว์ ... ข้อมูลนี้น่าสนใจมาก หากมีลายแทงแจ้งด้วยว่าหาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกมากมายทีเดียวครับ  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car: