ผู้เขียน หัวข้อ: “คำถามบ่อย แต่ คำตอบไม่บ่อย” รู้ไว้ซักนิดก่อนจะติดซีนอน  (อ่าน 6841 ครั้ง)

ออฟไลน์ akeidea

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 6
 เห็นมีแต่ลงโฆษณาบรรยายสรรพคุณขายกันเยอะแยะ สงสัยคงอ่านกันจนเบื่อแล้วครับ วันนี้เลยมีเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆมาฝากครับ เป็นคำถามที่ดีมากๆจากประสบการณ์ เลยเอามันปัน แชร์ความรู้กันครับ...

ขอยกเครดิตนี้ให้แก่ คุณแมวเหมียวพุงป่อง แห่ง web pantip
และคุณ nui alpine จาก bmwccth.com ครับ

1.ค่า K ของหลอดไฟมีผลต่อความสว่างและสีของแสงที่ออกมาไหม
ตอบ มีผล

ค่า K คือ อุณหภูมิสี (ไม่ใช่อุณหภูมิของไส้หลอด)ของแสงที่ออกมา โดยเทียบกับสีของของที่เผาจนร้อน จนอุณหภูมิที่ระบุ (กี่ K ก็ว่าไป)

หลอด 5000k คือ หลอดที่มีสีสันของแสงไฟ เหมือนของที่เผาจนร้อน 5500 องศา Kelvin

เน้น ... เน้น .... เน้น ...

*** สีสัน ไม่ใช่ความสว่าง ***

และ ...

K ยิ่งมาก ดูเหมือนสว่างมากขึ้น แต่จริงๆแล้ว สว่างน้อยลง

ยิ่งหลอด xenon ยิ่งเห็นผลชัด หลอด 4100k ให้ความสว่างประมาณ 3500 lumens ในขณะที่หลอด 10,000-12,000 ให้ความสว่างไม่เกิน 2000 lumens

2. ค่า K มีผลต่อความร้อนภายในโคมไฟหน้าไหม
ตอบ ค่า K ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องความร้อนของหลอด
ความร้อน และความสว่าง ขึ้นกับจำนวนวัตต์ของหลอด

3.ถ้า ค่า K มากๆจะทำให้โคมไฟหน้าขุ่นหรือละลายไหม (ถ้าเป็นโคมพลาสติก)
แล้วสรุปว่าค่า K คืออารัย? ประโยชน์คืออะไร? ยิ่งมาก ยิ่งทำไมหรือ?
ตอบ ค่า K ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องความร้อนของหลอด ฉะนั้น จะขุ่นหรือไม่ขุ่น ไม่ได้เกี่ยวกับค่า K
K ยิ่งสูง ก็แค่สวย

เกร็ดเล็กๆแต่สำคัญอย่างยิ่งยวดเลยครับ

=> Very Happy หลอด xenon มาตรฐาน ใช้พลังงานน้อยกว่า แต่สว่างกว่าหลอด halogen

=> Very Happy xenon แท้ ต้องกินไฟ 35w
ที่บอกกินไฟ 50/55w หรือ ฯลฯ ไม่ใช่ xenon แท้ แต่เป็นหลอดธรรมดา ที่เคลือบสี ให้ดูเหมือน xenon

=> Very Happy หลอด xenon แท้ ประสิทธิภาพการเปลี่ยนไฟฟ้า เป็นแสงสว่าง อยู่ที่ 100L/W แต่หลอดมีไส้ทุกอย่าง ประสิทธิภาพไม่เกิน 20L/W

ฉะนั้นหลอด xenon กินไฟ 35w จะให้แสงสว่าง 3500L
หลอดมีไส้ กินไฟ 50w แต่ให้แสงสว่างประมาณ 1000L

=> Very Happy ไฟที่ค่า K สูงๆ สวยมาก แต่มองถนนมืดๆ ไม่ชัดเท่า ค่าK ต่ำๆ โดยเฉพาะถนนแคบๆ ต่างจังหวัด ที่ข้างทางเป็นหญ้า แม้ในถนนหลวงสายเมน บางแห่ง แทบมองไม่เห็นเส้นขอบทางด้วยซ้ำไป

=> Very Happy หนักที่สุดคือ ไฟที่ค่า K สูงมากๆ ในโคมแบบเก่า จะใช้งานได้ไม่ดีเวลาฝนตกหนักๆ เพราะมันจะกลืนกับสายฝน
หน้าหนาว .. ฝนไม่ตกแล้ว หมอกแถวๆกรุงเทพก็ไม่มี กว่าจะรู้อีกที ก็ต้องปีหน้า

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
ขอบคุณครับ

แล้ว NA อย่างเราจะติด xenon ได้ไหมน้อ....

งั้นติด "Xeon" แทนดีกว่า 555 (ชอบมากกว่ากันดั้ม)

standup

• บุคคลทั่วไป
นั่นสิ NA ไฟไม่สว่าง ทำไงดีครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
เปลี่ยนไปใส่โคมไฟของ Ray Bric(ไม่รู้เขียนถูกป่าว) ช่วยได้ครับ
ไม่แพงด้วยคู่พันกว่าเองมั้ง แล้วหาหลอดไฟหน้าใหม่ใส่ด้วย รับรองแจ่ม

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ

standup

เปลี่ยนไปใส่โคมไฟของ Ray Bric(ไม่รู้เขียนถูกป่าว) ช่วยได้ครับ
ไม่แพงด้วยคู่พันกว่าเองมั้ง แล้วหาหลอดไฟหน้าใหม่ใส่ด้วย รับรองแจ่ม

โคมหาซื้อได้ที่ไหนครับ จารย์หนุ่ม ขอลายแทงด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pop_pop

• *
  • Gift : 14
  • คนนั้น คนนี้ ไม่รู้คนที่เท่าไร

โคมหาซื้อได้ที่ไหนครับ จารย์หนุ่ม ขอลายแทงด้วย ขอบคุณครับ

อัพถ้ารอได้ ผมกำลังถอดโคม Raybic ออก เด๋วขายให้  สภาพใหม่กิ๊กเพราะผมไม่ค่อยได้เปิดไฟหน้า

กำลังจะเปลี่ยนไฟป๊อป เป็นไฟฝัง   ถอดเมื่อไรแล้วบอก อิอิ

redplayboy

โคมraybrigช่วยให้สว่างขึ้นได้จิงๆครับ..

สมัยก่อนซื่อที่งานมอเตอร์โชว์ไบเทค  ราคาคู่ละ1,100

ราคาทั่วไปอยู่ประมาณ 1,500

เปลี่ยนหลอดขาวH4 raybrigด้วยยิ่งดี..

reference:

http://item.rakuten.co.jp/advance001/c/0000000250/

http://wildcool.hp.infoseek.co.jp/newpage3.html

:) ;) :D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 12:22:43 PM โดย RedPlayboy™ »

standup

อัพถ้ารอได้ ผมกำลังถอดโคม Raybic ออก เด๋วขายให้  สภาพใหม่กิ๊กเพราะผมไม่ค่อยได้เปิดไฟหน้า

กำลังจะเปลี่ยนไฟป๊อป เป็นไฟฝัง   ถอดเมื่อไรแล้วบอก อิอิ

ได้ครับเฮีย ไม่รีบ

ปล. เฮียโน๋ข้อมูลปึ้กจิงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 08:25:30 PM โดย standup »

redplayboy

ถ้าชอบสว่างๆมากๆ  แต่หา raybrigมะได้..   ก็แนะนำให้ติดหลายๆๆโคม..  :002:

redplayboy

เพราะเวลาเปิดเนี่ย...  สว่างจิงๆๆ  55+   :025:

ออฟไลน์ pop_pop

• *
  • Gift : 14
  • คนนั้น คนนี้ ไม่รู้คนที่เท่าไร
เปิดทั้งหมด เอาผ้าออกมาตาก ได้เลยนะ แห้งไวดีด้วย  :025:

กลัวรถคันข้างหน้าลลายหว่ะ สว่างเกิน  :002:

standup

ใช้แบตกี่ลูกละเนี่ย555