ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาด่วนครับ overhaul vs ยกเครื่อง  (อ่าน 8143 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
Re: ปรึกษาปัญหาด่วนครับ overhaul vs ยกเครื่อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 09:54:06 AM »
เป็นถึงศูนย์บริการ ตรวจสอบเรื่องแค่นี้ทำไม่ได้ก็ไปตายเถอะครับ

เอารถออกมาเถอะครับ ห่วยแตก! เห็นแก่ได้ขนาดนี้ ทำอะไรคิดเงินทุกขั้นตอนแบบนี้

รถจอดมาตั้งเป็นเดือนแล้วยังหาขอสรุปไม่ได้อีก  ทุเรศ!!!!!!

ปล.โกรธแทนบอกตรงๆ สงสารเจ้าของรถ

เห็นด้วยคับ  เซ็งแทน

ออฟไลน์ luckyman

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
Re: ปรึกษาปัญหาด่วนครับ overhaul vs ยกเครื่อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 01:59:18 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นของชาวชมรมฯ นะครับ  :)

ตอนนี้ละคิดถึงรถครับ อยากขับไวๆ เจอแบบนี้ก็เซ็งจิตครับ แต่ศูนย์ปิดคงทำอะไร ต้องรอกระทั่งวันอังคาร
อยากจะเอาออกมาทำข้างนอกมากๆ ครับ  :003:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 07:45:32 PM »
ถ้าตัดสินใจยกเครื่อง ผมมีลูกสูบกับแคมเก่าอยู่ ตอนอยู่ในเครื่องใช้ไปแค่สี่หมื่นกว่าโลครับ สนใจบอกได้นะครับ  :)

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 03:58:59 PM »
เมื่อวานไปลากรถออกจากศูนย์ไปอยู่อู่แล้วครับ ได้คุณนาช่วยแนะนำและเป็นธุระเรื่องอู่ให้  :emo59:

ตอนนี้ก็ลุ้นๆ ว่า รถไม่เป็นอะไรมาก อย่าให้น้ำท่วมแถวอู่ และมีความหวังจะได้  :car: กลับมาวิ่งเล่นบนถนนอีกครั้งครับ  :002:

ขอบคุณคุณนาและชาวชมรมอีกครั้งนะครับ  :emo59:

ป.ล. รอบนี้ผมไม่ประทับใจการบริการศูนย์เลยครับ ตั้งแต่เอารถเข้าไป 1 เดือน โทรไปก็โยนกันไปมาไม่โทรกลับ คนรับรถไม่มีการติดตามงานให้  เมื่อวานผมไปเอารถออกยังไม่สนใจดูแลลูกค้า และยังมีการมาเถียงกะผมว่าช่วงนี้น้ำท่วมศูนย์ไม่มีเวลาดูรถให้ ผมเลยบอกไปว่าน้ำเพิ่งมาแค่อาทิตย์ 2 อาทิตย์ แต่รถผมจอดมาเดือนแล้ว จนกระทั่งผมจะ slide รถออกจากศูนย์ ผมยังต้องเข็นเองกะคนขับรถ slide ช่างนั่งเล่นกันหน้าศูนย์ 3-4 คน แม้ รปภ. ยังไม่มาช่วยเข็นรถขึ้นรถ slide เลย เห็นแบบนี้ละหมดคำพูดครับ เมื่อเช้ามี feedback โทรมาถามความพอใจ ผมว่าจะแจ้งข้อมูลทั้งหมดไปแต่สัญญาณโทรศัพท์ทางนั้นไม่ดี สายตัด ก็ไม่โทรมาถามต่อ ผมละเชื่อจริงๆ ครับ รอบที่แล้วก็ยังบริการดีอยู่ แต่รอบนี้ทำผมเข็ดครับศูนย์นี้ ต่อให้ช่างจะเทพปานใดก็ตาม

นี้อาจเป็นคราวเคราะห์ของผมที่ตั้งแต่ใช้รถมาเพิ่งเจอนะครับ สงสัยรถไม่ถูกโฉลกกะศูนย์ เรื่องช้าผมไม่ว่าและเข้าใจ ถ้าคุณติดตามงานและชี้แจงมาว่าคิวเยอะหรืองานล้นและมี deadline มาให้ แต่นี้ไม่มีการติดตามงานให้ จนครั้งสุดท้ายที่ผมเข้าไปขอความคืบหน้าและ dead line และเมื่อวานผมไปดูรถก็ไม่เห็นว่าเค้าทำอะไรให้หลังจากที่เค้าให้ deadline มาเลย  :010:

หวังว่ารถผมจะเป็นคันสุดท้ายที่ศูนย์จะทำแบบนี้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 04:27:25 PM โดย luckyman »

ออฟไลน์ thanatsu

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 06:49:42 PM »
ที่ไปเช็คนี่ศูนย์หัวหมากหรือป่าวครับ เพราะผมก็รู้สึกไม่ค่อยจะดีกับศูนย์นี้เช่นกัน
ศูนย์ทำเหมือนกับว่าเราไม่มีทางเลือก ถ้าเป็น MX5 ยังไงก็ต้องศูนย์หัวหมาก เลยไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ครับ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 05:43:07 PM »
ที่อู่ ก่อ ปูนปิดทางเข้าออกแล้วครับ   น่าจะปลอกภัยครับ ไว้จะมารายงานเป็นระยะครับ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:21:32 AM »
ขอบคุณครับคุณนา

อู่เค้าพยายามกั้นน้ำดูแลรถลูกค้าแล้ว ถ้าสุดวิสัยจริงๆ ก็ตามนั้นครับ คงโดนกันหลายคัน 555  :025:
รถอยู่อู่แล้ว ได้คุณนาช่วยดู ผมก็สบายใจแล้วครับ ช้า-เร็ว ก็คงต้องไปตามจังหวะและโอกาสละครับ
เจ๊เจ้าของอู่แกพูดจาตรงๆ ดีครับ ผมชอบ  :car:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 10:59:20 AM »
ที่อู่ ก่อ ปูนปิดทางเข้าออกแล้วครับ   น่าจะปลอกภัยครับ ไว้จะมารายงานเป็นระยะครับ
รอชมเลยครับ

mad_monkey

overhaul vs ยกเครื่อง (รายงานผลการตรวจเช็คครับ)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 11:02:57 AM »
ได้ทำการรื้อเปิดฝาสูบออก มาเช็คแล้ว

ปัญหาที่เจอ

1 หม้อน้ำทองแดง ระบาย ความร้อนไม่เพียงพอ เป็นตัวการใหญ่ ทำให้เครื่อง ฮีท  ครับ

2 ใช้พัดลมหม้อน้ำที่แรงไม่พอ   เอาของอะไรมาแปลงก็ไม่รู้

3 ประเก็นฝาสูบ  เครื่อง bp  na8  เป็นประเก็นเหล็กมาจาก  โรงงาน  เลย  แต่คันนี้โดนเปลี่ยนเป็นประเก็นกระดาษมา

ผลการตรวจเช็คคันนี้คือ

1  ฝาสูบโก่ง  ส่งไป ปาดฝาแล้วพร้อมตบแต่งให้นิดหน่อย (แรงกว่าเดิมแน่นอน ถ้าวิ่งไม่ดีเอาฝาเดิมๆๆกลับไปประกอให้เลย)

2  สั่งทำหม้อน้ำ กับพัดลม  ไปแล้ว  เย็นกว่าเดิมเยอะๆๆ

3  ประเก็นเหล็ก  ของ bp ของใหม่  เบิก ศูนย์

mad_monkey

overhaul vs ยกเครื่อง (รายงานผลการตรวจเช็คครับ)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 05:41:41 PM »
ฝาสูบมาแว้ววววว

จัดการ ทำความสะอาด  ปรับผิวให้เรียบ  รื้อทุกอย่างมาทำความสะอาด

เตรียมประกอบแล้ว

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 10:46:25 PM »
แยกชิ้นส่วน ลงรายละเอียดดีครับ
ได้คุณนาช่วยดูแลเป็นธุระให้
ต้องขอบพระคุณมากๆ อีกครั้งครับ   :emo59:

เห็นรูปแล้วคิดถึงรถครับ   :car:

mad_monkey

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 11:30:26 AM »
หม้อน้ำใบใหม่เสร็จแล้ว

1 ช่องใหญ่  หนาขึ้น  พัดลมใหม่  แรงแรง  เลย

เย็นแน่นอน

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:32:13 PM »
ขอบคุณน้องนามากๆ ครับ
ตอนนี้ได้รถออกมาวิ่งแล้ว ตกลงเครื่องเก่าสภาพเริ่มไม่ไหว overhaul ไม่ขึ้น เลยยกเครื่อง BP อีกตัวลงแทน ซึ่งได้น้องนาช่วยตามงานและจัดการทุกอย่างให้ครับ   :009:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:17:58 PM »
ขอใช้กะทู้นี้เลยแล้วกัน  คือ ที่ผมสนใจใน NA เพราะว่า  สวยงามมาก และอีกเหตุผลนึงที่สำคัญคือ มีพี่ ๆ น้องๆ และ เพื่อนๆในคลับที่ให้คำแนะนำได้ และยิ่งกว่านั้นพอมาได้เห็นรถที่คุณนาทำในกะทู้นี้ ผมมั่นใจเลยว่า ต้องหาNA อย่างจริงจังแล้วล่ะ เพราะผมว่าไม่ว่าจะมีปัญหาอะไรกะรถ ทุกคนในคลับ  "เอาอยู่" แน่นอน

mad_monkey

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 03:07:39 PM »
ซื้อ  คันสีขาว 69    เลย  เครื่อง nb  1800