ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาด่วนครับ overhaul vs ยกเครื่อง  (อ่าน 8017 ครั้ง)

ออฟไลน์ luckyman

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ปรึกษาปัญหาด่วนครับ overhaul vs ยกเครื่อง
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 06:45:46 PM »
ขอเกริ่นสักเล็กน้อยนะครับ
เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกในชมรมได้ไม่นาน และปัจจุบันได้รับ NA8 มาดูแลต่อได้สักพัก แต่เจ้ากรรม ไม่ถึงเดือนขับรถไปอยู่ๆ รถก็ heat ดับกลางถนนเมื่อสิ้นเดือนที่แล้วเลยให้รถลากลากไปให้ศูนย์หัวหมาก ก่อนหน้านั้นอาทิตย์เดียวเพิ่งไปให้ศุนย์หัวหมากเช็คเครื่องตั้งรอบเดินเบาแท้ๆ  :004:

หลังจากโทรไปตามเกือบสามอาทิตย์เพิ่งได้คำตอบจากศูนย์เมื่อวันก่อนว่า เครื่องน๊อก สันนิษฐานว่ามาจากความร้อนทำให้น้ำในหม้อน้ำถูกดันออกจนหมดและฝาสูบโก่งหรือร้าวทำให้น้ำมันเครื่องลงไปปนกับน้ำในหม้อน้ำที่ถูกดูดออกไป และศูนย์บอกว่ารถได้ถูกเอา termostat ที่ไว้ตัดการระบายน้ำออกจากหม้อน้ำออก น้ำเลยออกจากหม้อน้ำไปจนหมด

ทางแ้ก้ที่ศูนย์แจ้ง
1. overhaul ค่าใ้ช้จ่ายไม่น่าจะเกิน 5 หมื่น หรือ ยกเครื่องใหม่ (ค่าวางเครื่องศูนย์คิด 15000)
2. จัดการกับระบบความร้อน เช่น หม้อน้ำ เป็นต้น

ตอนนี้เท่าที่เช็คข้อมูลได้ คือ ถ้าวางเครื่องใหม่ เครื่อง BP ราคาประมาณสามหมื่นกว่าและช่างบอกจะมาวางให้ข้างนอกราคาประมาณไม่เกินหมื่น (เช็คจากเพื่อนบอกถ้าเครื่องตรงรุ่นไม่ควรวางเกิน 5000) แต่อีกใจก็คิดว่าถ้าอู่นอก overhaul ให้จะจบที่ประมาณเท่าไร

เลยอยากจะขอคำแนะนำพี่ๆ ในชมรมช่วยแนะนำให้หน่อยครับว่าควรทำอย่างไรดี ขอแบบงบไม่แรงมากนะครับ เพราะเพิ่งซื้อรถมาจ่ายก้อนใหญ่อีกก็คิดหนัก แต่ก็อยากให้รถเราจบใช้ได้นานๆ ครับ 
เห็นในชมรมเรามี na ลงเครื่อง nb a/t ด้วย ก็น่าสนเหมือนกันครับ
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

ป.ล. กะว่าวันจันทร์จะไปดูรถที่ศูนย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2011, 11:13:39 AM โดย luckyman »

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาปัญหาด่วนครับ overhaul vs ยกเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 08:46:39 PM »
ถ้าแค่ฝาโก่ง ก็ใส ฝา ไม่น่าเกินหมื่น

ถ้าสูบติดชาพละลาย ก็ยกเปลี่ยนไปเลย เครื่อง na8 ประมาณ 2-30000

เครื่อง nb1พร้อมเกียร์6 สปีด 25000-35000

ค่าแรง แล้วแต่ ครับ ถูก แพง ได้อะไร บ้าง คุยให้จบก่อนวาง ครับ

mad_monkey

Re: ปรึกษาปัญหาด่วนครับ overhaul vs ยกเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 08:53:17 PM »
ถ้าแค่ฝาโก่ง ก็ถือโอกาศ แต่งฝาไปด้วยเลย เสร็จแล้วจะได้แรงด้วย

วาลล์น้ำ 500บาท

หม้อน้ำล้าง เปิดฝา แยงใหม่ ทำฝาสแตนเลส 2500

ปั๊มน้ำ 2-4พัน เปลี่ยนไปเลย

อ่างน้ำมันเครือง รื้อมาทำประเก็นใหม่ไปด้วยเลย ไหนๆ ก็ยกออกมาละ

ออฟไลน์ GarageLifeRoadster

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 4
    • GarageLife Roadster&Demio
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 11:18:19 PM »
3อาทิตย์เลยเหรอ
โทรหาคนข้างบน และSlide on ออกมาจากศูนย์ครับ

ออฟไลน์ panjap

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:27:57 AM »
วันก่อนเอารถไปเช็คไปเห็นแล้วรถคุณนะครับ จอดอยู่ข้างนอกรองสามขาไว้

กรณีนี้ผมว่า เอาออกมาทำข้างนอกเลยดีกว่าครับ เปลี่ยนเครื่องเป็น NB แล้วโมเพิ่มไปเลย ถือโอกาสทำเบรคช่วงล่างด้วยให้มันรับกับแรงม้าที่มากขึ้น  ไหนๆ ทำแล้วทีเดียวให้จบดีกว่าครับ
เครื่องเก่า อะไหล่บางตัวก็ขายได้ครับ มอเตอร์สตารท์ ไดชาจ เป็นต้น

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 02:48:07 PM »
ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำครับ  :D
ได้ลองปรึกษาพี่ๆ ในชมรมดูบ้างแล้ว เด๋ว พรุ่งนี้ คงเข้าไปคุยกับศูนย์ ประเมินความเสียหายว่าต้องทำอะไรบ้างอย่างละเอียด
ถ้าไม่หนักมากคง overhaul แต่ถ้าหนักคงยกเครื่องไปเลย จะได้จบ และคงทำอู่นอกครับ เพราะคงสู้ค่าใช้จ่ายศูนย์ไม่ไหว

พี่ๆ ในชมรมมีไรแนะนำอีก เชิญได้เลยนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

mad_monkey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 05:29:48 PM »
แนะนำ อู่ไม่ควรยุ่ง ไปแล้ว  ที่เหลือ ไว้ใจ ชอบใจอู่ไหน ตามสบายเลยครับ

เตรียมเงินเพื่อไว้สำหรับ เคสที่แพงที่สุด   ระวัง พวกอู่ ยุเปลี่ยนเครื่อง อย่างเดียวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ cho

• *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 08:51:58 PM »
คุณต้นDIY...อยู่ไหนเอ่ย

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 07:58:14 AM »
หวัดดีครับ ได้ให้ข้อมูลและวิธีการแก้ไขไประดับหนึ่งแล้ว ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ phatt

• *
  • Gift : 13
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:22:40 AM »
หวัดดีครับ ได้ให้ข้อมูลและวิธีการแก้ไขไประดับหนึ่งแล้ว ขอบคุณครับ  :)

:emo59: :emo55:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 05:13:30 PM »
พี่นาและพี่ต้นได้ให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากๆ ให้แล้วครับ
พี่นาทำให้ผมอยากถือโอกาสแอบทำรถแรง 555
ส่วนพี่ต้นก็มีเครื่องพร้อมตรง spec ราคาไม่แรงถ้าอยากได้

แต่พรุ่งนี้เช้าคงเข้าไปคุยที่ศูนย์ เนื่องจากเค้าขอเลื่อนเมื่อเช้าครับ

คืบหน้าอย่างไร คงได้รบกวนพี่ๆ อีกครั้งนะครับ
ได้พี่ๆ คอยแนะนำค่อยโล่งใจหน่อยครับ

ออฟไลน์ vios

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 07:25:56 PM »
ศูยน์ฯ ประเมิณราคา สูงมาก :106:
ใครไม่รู้เห็แล้วไม่กล้าใช้เลย
ลองเช็คอู่ ที่ดีจากในนี้น่าจะโอคับ ส่วนอะไหล่ไม่น่ามีปัญหาอยู่แล้น มีทั้ง คุญต้นและนา
 :025: ผมโอเวอร์ฮอลมาแล้ว  อะไหล่ใหม่  ไม่เกิน 15000 + -

โชคดีคับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 07:06:54 PM »
เมื่อวานเข้าไปคุยกะที่ศูนย์แล้ว แต่เนื่องจากยังไม่แน่ใจในสาเหตุและระดับความเสียหายที่แท้จริงว่าแค่ฝาสูบเสียหายอย่างเดียวหรือ shaft ละลายด้วยไหม ศูนย์เลยแนะนำว่าจะลอง test ให้โดยล้างเครื่องและหม้อน้ำ หลังจากนั้นก็ลองเติมน้ำมันเครื่องและติดเครื่องเพื่อทดสอบดูว่าชิ้นส่วนต่างๆ ในเครื่องยนต์เป็นอย่างไร กำลังอัด และลูกสูบแต่ละตัวเป็นอย่างไร และจะแจ้งความเสียหายและประเมินค่าใช้จ่ายประมาณวันพฤหัส-ศุกร์นี้ ครับ ค่าใช้จ่ายกระบวนการนี้ประมาณ 2-3 พันบาท
ผมเลยให้ศูนย์ลองวิธีนี้ก่อนเพื่อให้รู้ว่าปัญหาจริงๆ คืออะไร ก่อนจะตัดสินใจว่าจะทำอย่างไรต่อนะครับ

ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้คำแนะนำนะครับ หลังจากได้ผลสรุปคงได้ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ อีกครั้งครับ

ป.ล. เมื่อวานเข้าไปเจอ MX5 จอดอยู่ 6 คัน na 4 คัน nc 2 คัน ในรูปมี 5 อีกคันอยู่ด้านนอกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2011, 07:08:46 PM โดย luckyman »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 10:09:41 PM »
วันนี้โทรไปติดตามที่ศูนย์ฯ เค้าบอกปิดชั่วคราวเตรียมรับมือน้ำท่วม จะเปิดให้บริการอีกคร้ั้งวันอังคาร

คงต้องติดตามต่อไป แต่เริ่มเซ็งเล็กๆ ว่าศูนย์ฯ น่าจะโทรมาแจ้งบ้าง ทำไม ต้องให้เราตามความคืบหน้าเองตลอด ตอนนี้รถอยู่ศูนย์จะครบเดือนแล้ว แต่ไม่มีอะไร ชัดเจนเลยครับ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 02:24:29 AM »
เป็นถึงศูนย์บริการ ตรวจสอบเรื่องแค่นี้ทำไม่ได้ก็ไปตายเถอะครับ

เอารถออกมาเถอะครับ ห่วยแตก! เห็นแก่ได้ขนาดนี้ ทำอะไรคิดเงินทุกขั้นตอนแบบนี้

รถจอดมาตั้งเป็นเดือนแล้วยังหาขอสรุปไม่ได้อีก  ทุเรศ!!!!!!

ปล.โกรธแทนบอกตรงๆ สงสารเจ้าของรถ