ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องปัญหาของ Mx-5 (NA)  (อ่าน 12841 ครั้ง)

ออฟไลน์ M a f i a 4 2 0

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ว่าด้วยเรื่องปัญหาของ Mx-5 (NA)
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 02:25:46 PM »
พอดีว่าต้องตอบคำถามคุณพ่อ ชุดแรก ครับ ....

" อะไหล่ Mx-5 รุ่นนี้ จะหาได้จากที่ไหน " ... จุกครับ .... เนื่องจากเป็นรถนำเข้า ... และแอบอ่านก็เห็น อะไหล่บางอย่างต้องไปเดินเซียงกงเท่านั้นถึงจะมี..

เลยอยากถามพี่ ๆ ว่า ไม่ทราบว่าอะไหล่ ของ Na นี่ สามารถ เบิกใหม่ ได้รึเปล่าครับ ? อาจจะเช่น น๊อต ตั้ง 0 ล้อ ที่พึ่งมี พี่คนนึงมีปัญหาอ่ะครับ ...

กลัวมากเลย แล้วอีกอย่างขืนตอบคุณพ่อไปว่าไม่มี มีหวัง อด ..... อด .... อด... แน่ ๆ ... คุณพ่อเค้าพูดว่าไม่แคร์เรื่องรถเก่าหรอก ... หากมีอะไหล่ให้เปลี่ยนให้ซ่อมก็ซ่อมได้

แต่กลัวเรื่องที่ เวลาเสียแล้วไม่มีอะไหล่ ให้เปลี่ยนให้ซ่อมนี่สิ หรือต้องเทียบเคียงของ ใส่... เค้าบอกว่าเค้าไม่ชอบอ่ะครับ ... ทำยังไงดี.. ไม่รู้จะตอบยังไงดี

หวังว่าคงจะมีวิธีในการเบิกใหม่อะไหล่ " ทุกชิ้น " หากถึงเวลาต้องเปลี่ยนจริง ๆ เถอะคร้าบบบ สาธุๆ ...

:106:

ออฟไลน์ นู๋นัท_n25

• MIATA Level 3
  • Gift : 1
Re: ว่าด้วยเรื่องปัญหาของ Mx-5 (NA)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 06:04:49 PM »
ประเดิมคนแรก..

อะไหล่ ของ Na นี่ สามารถ เบิกใหม่ ได้รึเปล่าครับ ?

ตอบ  ขอใช้คำว่าเบิกอะไหล่ใหม่ละกัน (ทั้ง0และ after market) อะไหล่เกือบทุกชิ้นหาได้หมดในโลก เพราะบางชิ้นเมืองไทยไม่มีก็อาจจะต้องสั่งจากเวป หรืออาจไปหิ้วมาจากญี่ปุ่น

ในส่วนเรื่องน๊อตล้อตั้งศูนย์มีคนเวป mx-5.co.uk ขายอยู่สามารถสั่งได้ แต่ผมเลือกซื้อจากพี่ในคลับนี้เพราะเหตุผลหลายอย่าง (คำนวนแล้วถูกกว่า, รับของเลยไม่ต้องรอ, ชิ้นนี้ไม่จำเป็นต้องของใหม่เอี่ยม)

คันที่ผมใช้อยู่นี้พ่อผมทำประกันชั้นหนึ่งตั้งแต่ออกป้ายแดงถึงทุกวันนี้...ผมเคยขับรถชนสุนัขไฟหรี่แตกเอาไปเข้าอู่..ซ่อมไปสามวัน..แต่รอไฟหรี่ไม่เกินอาทิตย์ทางอู่ก็โทรมาแจ้งว่าของมาแล้ว....อีกกรณีขับรถอยู่หินดีดใหญ่ประมานเหรียญสิบก็เครมได้ รอนานมากดันบอกญี่ปุ่นไม่ทำแล้ว ทางประกันก็สั่งทำกระจกให้ใหม่จากโรงงานในไทยนี่แหละ

สรุปต้องทำใจกับเรื่องอะไหล่บางชิ้นเวลาของไม่มีต้องสั่ง  ช่วง1-2ปีนี้ผมทรัพย์จางเพราะรถเริ่มงอแงตามอายุ แถมต้องหยุดงานเพราะไปเฝ้า(รักมากก) ตอนนี้ซ่อมเกือบทั้งคันละ 555เพราะผมใช้รถอาทิตย์ละ6 วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2009, 06:22:18 PM โดย n25 »

ออฟไลน์ ugly

• MIATA Level 4
  • furniture.co.th
Re: ว่าด้วยเรื่องปัญหาของ Mx-5 (NA)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 08:11:18 PM »
ที่เพื่อนๆไปเดินหาเชียงกงเพราะว่ามันถูกกว่าเบิกใหม่ครับ
ส่วนถ้ามีเงินเหลือสำหรับเบิกใหม่ ก็เบิกศูนย์ได้ครับ
หรือไม่ก็สั่งในเว็ปทางอเมริกาก็มีทุกชิ้น
คิดง่ายๆนะครับว่ารถมันขายได้ทั่วโลก7-8แสนคัน
ถึงศูนย์มันจะไม่ทำแล้ว ของโรงงานอื่นๆก็มีทำ
เพราะรายได้มันคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 01:50:51 AM »
มาช่วยตอกย้ำความมั่นใจคนที่3 :025:

อะไหล่NA มีเกือบหมดแหละคับ ไม่ต้องห่วง :025:เชื่อป๋มจิ ย้ำนะคับ ว่ามีเกือบหมด....ไม่ต้องกลัวเห็นมากับตา เผลอๆบางตัวจาถูกกว่าโตต้าสามห่วยด้วย

มิเชื่อลงโพสถามหาอะไหล่บางตัวดูจิ จามีคนเข้ามาตอบทันทีเลยแหละ.....มีคับ ....ชื่อ......ติดต่อเบอร์นี้..... :025:

อะไหล่เครื่อง แท้เบิกใหม่ก็มี แต่อาจไม่ครบทุกตัว บางตัวต้องสั่ง แต่บางตัวก้ไปเทียบใช้ของมาสด้ารุ่นอื่นได้

ป๋มอยู่ ตจว.ยังใช้ได้เลยมิต้องกลัวคับ มีให้เลือกทั้งแท้ทั้งเทียบ :)

ส่วนอะไหล่BODY ยิ่งไม่ต้องกลัวใหญ่ ของUSEเพียบ ราคาก็ประมาณรถญี่ปุ่นทั่วไป :car:

ปล. ไม่ต้องกลัวว่าไม่มี ตราบใดที่คนคนนึง...ใครหว่า :-[ยังอยู่ ....ป๋มก้ไม่ต้องกังวลแล้วคับ

สรุป...มาเชียร์อีกเสียงคับ แล้วจาได้มา :car:ด้วยกัน

ออฟไลน์ M a f i a 4 2 0

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 02:18:47 AM »
ประเดิมคนแรก..

อะไหล่ ของ Na นี่ สามารถ เบิกใหม่ ได้รึเปล่าครับ ?

ตอบ  ขอใช้คำว่าเบิกอะไหล่ใหม่ละกัน (ทั้ง0และ after market) อะไหล่เกือบทุกชิ้นหาได้หมดในโลก เพราะบางชิ้นเมืองไทยไม่มีก็อาจจะต้องสั่งจากเวป หรืออาจไปหิ้วมาจากญี่ปุ่น

ในส่วนเรื่องน๊อตล้อตั้งศูนย์มีคนเวป mx-5.co.uk ขายอยู่สามารถสั่งได้ แต่ผมเลือกซื้อจากพี่ในคลับนี้เพราะเหตุผลหลายอย่าง (คำนวนแล้วถูกกว่า, รับของเลยไม่ต้องรอ, ชิ้นนี้ไม่จำเป็นต้องของใหม่เอี่ยม)

คันที่ผมใช้อยู่นี้พ่อผมทำประกันชั้นหนึ่งตั้งแต่ออกป้ายแดงถึงทุกวันนี้...ผมเคยขับรถชนสุนัขไฟหรี่แตกเอาไปเข้าอู่..ซ่อมไปสามวัน..แต่รอไฟหรี่ไม่เกินอาทิตย์ทางอู่ก็โทรมาแจ้งว่าของมาแล้ว....อีกกรณีขับรถอยู่หินดีดใหญ่ประมานเหรียญสิบก็เครมได้ รอนานมากดันบอกญี่ปุ่นไม่ทำแล้ว ทางประกันก็สั่งทำกระจกให้ใหม่จากโรงงานในไทยนี่แหละ

สรุปต้องทำใจกับเรื่องอะไหล่บางชิ้นเวลาของไม่มีต้องสั่ง  ช่วง1-2ปีนี้ผมทรัพย์จางเพราะรถเริ่มงอแงตามอายุ แถมต้องหยุดงานเพราะไปเฝ้า(รักมากก) ตอนนี้ซ่อมเกือบทั้งคันละ 555เพราะผมใช้รถอาทิตย์ละ6 วัน

ที่เพื่อนๆไปเดินหาเชียงกงเพราะว่ามันถูกกว่าเบิกใหม่ครับ
ส่วนถ้ามีเงินเหลือสำหรับเบิกใหม่ ก็เบิกศูนย์ได้ครับ
หรือไม่ก็สั่งในเว็ปทางอเมริกาก็มีทุกชิ้น
คิดง่ายๆนะครับว่ารถมันขายได้ทั่วโลก7-8แสนคัน
ถึงศูนย์มันจะไม่ทำแล้ว ของโรงงานอื่นๆก็มีทำ
เพราะรายได้มันคุ้มค่าครับ
มาช่วยตอกย้ำความมั่นใจคนที่3 :025:

อะไหล่NA มีเกือบหมดแหละคับ ไม่ต้องห่วง :025:เชื่อป๋มจิ ย้ำนะคับ ว่ามีเกือบหมด....ไม่ต้องกลัวเห็นมากับตา เผลอๆบางตัวจาถูกกว่าโตต้าสามห่วยด้วย

มิเชื่อลงโพสถามหาอะไหล่บางตัวดูจิ จามีคนเข้ามาตอบทันทีเลยแหละ.....มีคับ ....ชื่อ......ติดต่อเบอร์นี้..... :025:

อะไหล่เครื่อง แท้เบิกใหม่ก็มี แต่อาจไม่ครบทุกตัว บางตัวต้องสั่ง แต่บางตัวก้ไปเทียบใช้ของมาสด้ารุ่นอื่นได้

ป๋มอยู่ ตจว.ยังใช้ได้เลยมิต้องกลัวคับ มีให้เลือกทั้งแท้ทั้งเทียบ :)

ส่วนอะไหล่BODY ยิ่งไม่ต้องกลัวใหญ่ ของUSEเพียบ ราคาก็ประมาณรถญี่ปุ่นทั่วไป :car:

ปล. ไม่ต้องกลัวว่าไม่มี ตราบใดที่คนคนนึง...ใครหว่า :-[ยังอยู่ ....ป๋มก้ไม่ต้องกังวลแล้วคับ

สรุป...มาเชียร์อีกเสียงคับ แล้วจาได้มา :car:ด้วยกัน

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมาก ๆ ครับ ... ดีใจน้ำตาคลอ >,<'' 5555 ตอบคุณพ่อได้แล้ว ... จริง ๆ แล้วแอบ ลากพ่อมานั่งดู ที่พี่ ๆ ตอบกันเลย

เค้าก็ พยักหน้า แบบนิ่ง ๆ แล้วก็มาอีกคำถาม... "แล้วรอนี่ต้องรอนานแค่ไหนแล้วแน่ใจว่าสั่งแล้วจะมี ? " ...เลยพูดสวน กรณี ที่คุณพ่อ เค้าเคยเอา รถเค้าไปชน .. ซ่อมห้าง แต่ไม่มีอะไหล่ ต้องรอสั่งซักพัก แต่มีแน่นอน

อะไรประมาณนี้ .. ไม่รู้ว่าผมมั่ว จนตอบคำถามไปมั่ว ๆ รึเปล่า ..

แต่อยากได้เกินครับ .. อยากได้จัด .. เปิดดูแล้วเปิดดูอีก Bg คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ ทุกอย่าง ตอนนี้เป็น Mx-5 หมดแล้ว ...

ยังไงก็ขอให้ ได้เค้ามาครอบครองให้เร็วที่สุดดดดด.... ขอบคุณพี่ ๆ อีกครั้งนะครับ สำหรับคำตอบ ..

(( โดนพ่อด่าไปอีกทีนึง ว่าจะปลุกตูขึ้นมาดึก ๆ เพื่อมาอ่าน ! สายตา ก็ยาว ง่วงก็ง่วง ..)) 55555

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 09:58:33 AM »
สู้ต่อไปคับ ....NAอไหล่เยอะแยะ :025: มาเป็นลำมาเป็นคันครบไม่เกิน7-8หมื่น

เครื่อง1.6ตัวนึงหมืนกลางถึงหมื่นปลายๆ เท่านั้น ถูกกว่าเครื่อง4Aโตต้าเยอะ :025:

เครื่องเสียก็ช่างมันป๋มจาเปลี่ยนทั้งตัวเลย เพราะราคาไม่ได้สูงอะไรมากมาย

ส่วนอะไหล่ตัวถัง ไปเห็นคลังมาแล้วสบายใจได้ เท่าที่คนๆนี้ยังอยู่...

ประตูNA ฝากระโปง แก้มเก่ายุ่นเก็บสำรองไว้มีครบทุกสี สบายใจได้  ขอบยางก็สั่งของใหม่มาเก็บสต๊อก กระจกหน้าร้านกระจกใหญ่ๆก็หล่อสำเร็จมีขาย ถ้าม่มีก็สั่งตัด

ของซิ่งเผลอจาูถูกกว่าTOYOTA 3ห่วงซะอีก :025:

ระบบแอร์ของใหม่ก็มีครบไม่ต้องรอให้เมื่อยตุ้ม

ถ้าได้รถมาแล้ว มีปัญหาต้องมาเก็บนิดๆหน่อย ก็ลองมาโพสในนี้รับรองมีเพื่อนๆคอยช่วยเหลืออย่างแน่นอน :emo64: :emo64:

ออฟไลน์ akeidea

• *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 12:59:14 PM »
ขอให้ได้รถเร็วๆ ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 02:22:10 PM »
อยากได้อะไหล่เบิกใหม่ สั่งผ่านทางเว็ปของอเมริกา
มีของใหม่แทบทุกชิ้น บางชิ้นถูกจนไม่น่าเชื่อ
ใช้เวลาไม่เกิน 1 อาทิตย์ของก็มาแล้ว
ผมเคยสั่งครั้งนึง แค่ 2 วันมากองหน้าบ้านแล้ว
เร็วโคดๆ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 07:19:00 PM »
สวัสดีครับ  :D

มาแชร์ข้อมูลเรื่องปัญหาของ MX-5 Model NA ในส่วนของการเข้าศูนย์บริการบ้างนะครับ  ???

ส่วนตัวผมเองเข้าประจำที่ศูนย์มาสด้าหัวหมาก ทั้ง NA (1.8 ปี 1995) และ NB (ปี 2002) อะไหล่บางอย่างที่ต้องรอเบิกจากญี่ปุ่นนั้น บางอย่างก็สามารถเทียบได้กับอะไหล่ยี่ห้ออื่น ๆ เช่น ผ้าเบรคของ NB ที่สเป็คตรงรุ่นเป็นของญีปุ่น แต่ก็สามารถเทียบนำ Bendix รุ่นอื่น ๆ มาใช้แทนกันได้ โดยไม่ต้องรอเบิกของเสียเวลาอีก 2 สัปดาห์  :050:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ mistertoey

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 11:50:54 AM »
ขออนุญาติจขกท ถามพี่ๆต่อนะคับ

เจ้าตัวเล็กจะเกิดปัญหาน้ำรั่วซึมหรือปัญหาอื่นๆไหมคับ
เวลาเจอฝนตกหนัก หรือไม่หนักก็แล้วแต่คับ

ขอบคุนคับ :emo59:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 12:40:18 PM »
มีบ้างครับ นิดๆหน่อยๆ แต่เป็นหยดๆ ไม่เยอะครับ
สามารถตั้งตรงหลังคาได้นิดหน่อย

ขนาดพวกแพงๆ อย่าง slk ก็ยังเป็นปัญหาบ้างเหมือนกัน
นับประสาอะไรกะรถราคาไม่กี่แสนครับ

redplayboy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 12:50:26 PM »
nb ก็มีน้ำหยดเข้ามาบ้าง  2-3drops  เวลาฝนตกแรงๆ..     

เพื่อนป๋มคนนึงขับ boxster ก็หยดเหมือนกัน  55+ 
:002:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 11:34:15 PM »
เอ้อ ถ้าถามเรื่องน้ำรั่ว น้ำหยด เนี่ย

มีอยู่ทริปนึงเราไปหัวหินกัน  เลยเพชรบุรีไปหน่อยเดียว ฝนก็เริ่มก่อตัวดำมืด

น้องที่นั่งไปด้วยก็ถามว่า ถ้าฝนตกเนี่ย หลังคาผ้าใบยังงี้คงเอาไม่อยู่
ผมไม่ตอบ  ตามเพื่อนๆไปเรื่อยๆ

ซักพักฝนก็ตกลงมาจิงๆ  แต่เราวิ่งกันเร็ว จนฝนเปียกเฉพาะแค่กระจกหน้า
เพื่อนๆหลายคน จอดปิดหลังคากัน  แต่ผมยังคงวิ่งต่อ
เพราะไม่เปียก

เด๋วมาต่อ........

ออฟไลน์ mistertoey

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 10:18:44 AM »
มาอาบน้ำรอพี่ๆต่อคับ :005:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 10:30:24 AM »
ของเติ้ลเลี้ยงแรงๆที น้ำไหลลงกลางหัวเลยอะ :106:

แบบว่ายางขอบกระจกแข็ง&รูระบายด้านข้างตัน :050:

แต่ตอนนี้เปลี่ยนใหม่หายและ :002: