ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง nc2  (อ่าน 1487 ครั้ง)

ออฟไลน์ 195f

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
น้ำมันเครื่อง nc2
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 12:50:59 AM »
สอบถามพี่ๆ อีกครั้งครับ

คือตอนนี้ออกรถมาได้ 4 เดือน วิ่งไป 3xxx แล้วครับ เลยอยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ สำหรับ NC2

อยากถามพี่ๆว่า
1) แนะนำ ยี่ห้ออะไร spec ไหนหรือครับ พอดีผมอ่านในคู้มือ บอกว่าใช้ semi synthesis แต่อ่านจากหลายๆที่ บอกให้ใช้ตัว fully ไปเลย แต่ก็ไม่รู้ว่ายี่ห้อไหนเหมาะกับรถรุ่นนี้ครับ

2) ตอนนี้อัตราน้ำมันผมเฉลี่ยน 7-8 kml วิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่ 90% เลยอยากรู้ว่า น้ำมันเครื่องจะมีผลให้อัตราการกินดีขึ้นกว่านี้มั้ยครับ ไม่รู้ว่าตัวน้ำมันที่อยู่ในเครื่องตอนนี้มันไม่เหมาะหรือเปล่า

ขอบคุณครับ