ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อยางหุ้มแร็คพวงมาลัยกลายเป็นหัวหอมทอด  (อ่าน 2088 ครั้ง)

ออฟไลน์ นู๋นัท_n25

• MIATA Level 3
  • Gift : 1
ตอนนี้ยางหุ้มแร็คพวงมาลัยกลายเป็น onion ring (เป็นแว่นๆ) เลยอยากจะเปลี่ยน ลองค้นกระทูเก่าที่คุณ เติ้ลเคยลงไว้

อยากถามว่าถ้าเปลี่ยนแบบนี้ต้องตั้ง 0 ด้วยใช่ไหมครับหรือมีวิธีถอดให้ไม่ต้องตั้ง 0 ไหมครับ
ยางหุ้มเพลาที่ใช้ของ ae100 กับ ตาตี่เนี้ย ตาตี่นี่คือรุ่น astina ใช่ไหมครับ แล้วโดยทั่วไปใช้เวลาเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ  :117:

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
Re: เมื่อยางหุ้มแร็คพวงมาลัยกลายเป็นหัวหอมทอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:20:43 AM »
เปลี่ยนไม่นานครับ ถ้าได้คิวขึ้นฮอยส์เลย 

ถ้าช่างเค้ามาร์คนับเกลียวน็อตเอาไว้ ก็แทบไม่ต้องตั้งศูนย์ใหม่  ใกล้เคียงมากๆ 

ดูของเทียบดีๆ เส้นผ่านศูนย์กลางมันตรงกันรึเปล่า 
ผมเคยเปลี่ยน ช่างซื้อผิด เส้นผ่านศูนย์กลางใหญ่ไป
เลยต้องใช้แบบถูลู่ถูกัง  ต้องไปเปลี่ยนใหม่อีกทีอยู่ดี

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
Re: เมื่อยางหุ้มแร็คพวงมาลัยกลายเป็นหัวหอมทอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:46:17 AM »
เติ้ลเอาของโตต้า3ห่วงมาใส่คับ แต่ก็น่าจาลองถอดของเก่าไปเทียบเส้นผ่าศูนย์กลางแร็ตอยู่ดี

เพราะโตต้า 3ห่วง มันมีทั้งAE100 กับ AE101 ขนาดไม่แน่ใจว่าเท่ากันมั้ย

เพราะป๋มซื้ออะไหล่3ห่วงให้รถเพื่อน มีหลายอย่างที่หน้าตาเหมือนกัน แต่ขนาดผิดกันเล็กน้อยคับ

ดังนั้นติดยางของเราไปเทียบกับ3ห่วงด้วยก็ดีว่าเท่าAE100 หรือ101 จาดีกว่า ไม่แน่2ตัวนั้นอาจเหมือนกันก็ได้

ที่แนะนำก็กลัวว่าจาไปเสียเที่ยว เอาชัวร์เลยดีกว่าคับ

ส่วนถอดออกมาช่างเค้าจานับเกลี่ยวคันชักให้ ตอนใส่ก็ใส่กลับเท่าเดิม แต่ศูนย์จาออกมาใกล้เคียงเดิมคับ

แนะนำ ทำเสร็จเอารถไปตั้งศูนย์ใหม่ดีกว่าคับ เสียเงินอีก300 ดีกว่าศนย์ไม่ตรงกินยางแล้วต้องซื้อยางเส้นใหม่คับ

ออฟไลน์ นู๋นัท_n25

• MIATA Level 3
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:06:55 AM »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่าน เดี่ยวจะลองทำตามที่แนะนำ  :emo59: