ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์มีกลิ่น  (อ่าน 2046 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอมบ์คุง

• MIATA Level 4
  • Gift : 10
แอร์มีกลิ่น
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:40:50 AM »
พอดีมีปัญหามาถามเรื่อยๆ  :025: :025:

แบบว่าตอนเช้าๆ เวลาเปิดแอร์ตอนแรกรู้สึกว่าจะมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยวออกมาด้วยครับ

แต่พอเปิดประมาณ  5 นาทีก็จะหายไป ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ    :009: :009:

จะมีทางแก้อย่างไรบ้างครับ 

ขอบคุณครับ :emo59: :emo59: :emo59:   ( รบกวนบ่อยๆไม่ว่ากันน่ะครับ )  :031: :031: :031:
รักนะ  จุ๊ป  จุ๊ป

ออฟไลน์ nop-nb

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: แอร์มีกลิ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:57:32 AM »
ในรถใช้น้ำหอมยีห่ออะไรครับ...

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:54:22 PM »
เป็นเพราะ  ระบบแอร์ เย็นแต่เย็นไม่เต็ม  ทำให้พอเราเปิดแอร์แรกๆ(รถทุกคันจะ เกิดอาการนี้แหล่ะ) จะได้กลิ่น แต่จะไม่นาน แป๊ปเดี่ยวก็หาย จนเราไม่รู้สึกและจับอาการไม่ได้

แต่ถ้าระบบแอร์เรามีปัญหา และเย็นไม่เต็ม 100% เปิดแอร์แรกๆจะเหม็นและมีกลิ่นอัพ  และนานกว่าปกติ แอร์ถึงจะเย็น

แต่ถ้าเย็นแล้วเราจะหายเหม็น  (ลองสังเกตุดูนะครับ ว่าพอแอร์เย็นดีแล้ว กลิ่น นั้นๆจะหายไปใช่ไหม)  เพราะถ้าระบบแอร์มีกลิ่นเหม็น จากสาเหตุอื่นจริง  มันจะต้องเหม็นตลอดเวลา ไม่สนว่าแอร์จะเย็นหรือไม่เย็น

ส่วนมาก สาเหตุจะมาจาก รั่ว น้ำยาแอร์เลยมี  แต่มีไม่เต็ม   ถ้าจะแก้ต้องหาจุดรั่ว แล้วเปลี่ยนมันซะ ก็จะหายครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 02:01:26 PM »
ในรถใช้น้ำหอมยีห่ออะไรครับ...
เกรด อัลฟ่า สีเขียว อ่ะครับ แต่จำชื่อไม่ได้แล้ว.....อิอิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 02:02:09 PM »
เป็นเพราะ  ระบบแอร์ เย็นแต่เย็นไม่เต็ม  ทำให้พอเราเปิดแอร์แรกๆ(รถทุกคันจะ เกิดอาการนี้แหล่ะ) จะได้กลิ่น แต่จะไม่นาน แป๊ปเดี่ยวก็หาย จนเราไม่รู้สึกและจับอาการไม่ได้

แต่ถ้าระบบแอร์เรามีปัญหา และเย็นไม่เต็ม 100% เปิดแอร์แรกๆจะเหม็นและมีกลิ่นอัพ  และนานกว่าปกติ แอร์ถึงจะเย็น

แต่ถ้าเย็นแล้วเราจะหายเหม็น  (ลองสังเกตุดูนะครับ ว่าพอแอร์เย็นดีแล้ว กลิ่น นั้นๆจะหายไปใช่ไหม)  เพราะถ้าระบบแอร์มีกลิ่นเหม็น จากสาเหตุอื่นจริง  มันจะต้องเหม็นตลอดเวลา ไม่สนว่าแอร์จะเย็นหรือไม่เย็น

ส่วนมาก สาเหตุจะมาจาก รั่ว น้ำยาแอร์เลยมี  แต่มีไม่เต็ม   ถ้าจะแก้ต้องหาจุดรั่ว แล้วเปลี่ยนมันซะ ก็จะหายครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 02:14:57 PM »
ลองเอาออกดู ระหว่างนั้นขับรถก่อนเข้าบ้านสักประมาณ 5 นาที่ ปิดปุ่ม A/C ให้มีแต่ลมไล่ความชื้นออก ทำสัก 3-4 ครั้ง แล้ว ดูว่าหายไหม ถ้าไม่หาย starair sound เอาอยู่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 02:26:39 PM »
ลองเอาออกดู ระหว่างนั้นขับรถก่อนเข้าบ้านสักประมาณ 5 นาที่ ปิดปุ่ม A/C ให้มีแต่ลมไล่ความชื้นออก ทำสัก 3-4 ครั้ง แล้ว ดูว่าหายไหม ถ้าไม่หาย starair sound เอาอยู่
ครับพี่  ต้องลองดู มันเป็นตั้งแต่ใส่น้ำหอมอ่ะครับ แต่ผมคิดไม่ถึง(ลืมอ่ะครับ)เด๋วลองเอาออกดูครับ......อิอิ