ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. มาำทำยางรองไฟท้ายใหม่ กันน้ำซึมเข้ากระโปรงหลังกันเถอะ  (อ่าน 12381 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
วันก่อน จอดรถตากฝนทิ้งไว้ เล่นเอาน้ำเข้าที่เก็บของท้ายรถ น้ำขังเหมือนอ่างปลาเลยครับ 

สืบๆหาต้นตอ  ว่าน้ำมันเล็ดลอดเข้ามาทางไหน 
พี่ๆน้องๆ ช่วยกันแนะนำเข้ามาว่า มันมาจาก 2-3 จุด
1.ยางรองฝากระโปรง
2.ไฟท้าย
3.เสาอากาศ

ก้มๆเงยๆ สรุปว่าเคสของผม ผู้ต้องสงสัยอันดับ 1 คือไฟท้ายครับ 

ก็เลยจัดการถอดไฟท้ายออกมาดู 
โอ้วแม่จ้าวววว    ยางรองที่ทำหน้าที่เป็นประเก็นกันน้ำเข้าระหว่างตัวถังกับโคมไฟ
เปื่อยยุ่ยเลยครับ (ดูตามรูป)  แบบนี้น้ำไหลมาเท่าไหร่ พี่รับเข้ารถเต็มๆแน่นอน
คาดว่าคงมีอายุอานาม 19 ปีเต็มๆ ไม่เคยเปลี่ยนมาก่อน

จะสั่งยางตัวนี้ (ลักษณะน่าจะเรียกว่าโฟมมากกว่า) ก็ไม่รู้ว่าศูนย์จะมีของรึเปล่า
จะสั่งจากเมืองนอก  กว่าของจะมา ไม่รู้ต้องคอยซับน้ำไปอีกนานแค่ไหน
ประกอบกับสัปดาห์หน้า จะไปลุยทริปกำแพงเพชร-แม่สอด  ถ้าน้ำยังท่วมขังแบบนี้ เจอฝนล่ะงานเข้า!

ตัดสินใจขับรถไปตลาดพูนทรัพย์ รังสิต เพื่อหาอุปกรณ์ (ที่นี่ขายของประดับยนต์เยอะครับ ทั้งมอไซค์ ทั้งรถยนต์)

อุปกรณ์ที่ต้องใช้
1. แผ่นโฟม ... ขายเป็นม้วนๆ ม้วนเล็ก 100 บาท ใช้จริงนิดเดียวเองครับ ...
อย่าลืม เอายางอันเก่า เปื่อยๆ นั่นแหล่ะ ไปเทียบขนาดความหนา หนากว่านิดหน่อยเป็นดี ถ้าบา้งกว่าอย่าเอามา เดี๋ยวกันน้ำไม่อยู่
2. คัตเตอร์
3. ปากกา
4. กาวยาง (อาจไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ) 
5. ตะปู น็อต (เอามาทำไม? ติดตามอ่านวิธีทำ)

วิธีทำ
1.นำยางอันเก่าของเรามาทาบเพื่อวาดแบบ   ต้องลองวางๆดูทรงให้ดีครับ เพราะยางมันเปื่อยเต็มที วางแล้วโย้ไปเย้มาตลอด
2.ลงมือตัดตามแบบที่เราวาดไว้ 
3. เจาะรู โดยใช้น็อต หรือตะปูไปลนไฟให้ร้อน แล้วจิ้มแผ่นโฟมให้ทะลุ  (วิธีทำแบบบ้านๆ ดิบๆ ฮ่าๆๆๆ)
4. นำแผ่นโฟม ประกอบกลับเข้าไปกับโคมไฟท้าย  (ขั้นตอนนี้ผมเอากาวยางมาทาบางๆ ตามเส้นสายพลาสติกก่อน เพื่อความแนบแน่น)
5. เอาโคมไฟที่ได้รับการติดตั้งประเก็นอันใหม่ ประกอบกลับเข้าไปที่ตัวถังรถยนต์ 

ง่ายๆนะครับ  ใครมีปัญหาตรงจุดนี้ ก็ลองทำดูครับ  งบประมาณต่ำมากกกกกกก   
ใครอยากได้แผ่นโฟมนี้  ถ้าเจอผม บอกกันก่อน จะได้ไม่ต้องหาซื้อ เดี๋ยวเอาไปให้ก็ได้ครับ  เหลือบานเลย

ปล. ทำเสร็จก็ค่ำแล้ว  ยังไม่ได้เทสต์ ว่าน้ำยังเล็ดลอดเข้ามาในกระโปรงท้ายอีกหรือไม่  แต่คาดว่าผลงานน่าจะผ่านครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
เยี่ยมมากครับ ... ขอให้รถหายวันหายคืน แล้วไปเที่ยวกำแพงให้สนุกด้วยกัน  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
ถ้าสนใจแผ่นโฟมแบบนี้ ลองไปหาซื้อดูตามร้านขายอุปกรณ์เครื่องเขียนนักเรียนทั่วไปคับ

มีทั้งหนา2mm. 3mm.เลย ราคาประมาณ40บาท/แผ่น

ออฟไลน์ Chitaro

• *
  • Gift : 4
  • ไม่ต้องขับรถให้เวลาดีที่สุด แต่ขับในช่วงเวลาที่"ดีที่สุด"
ขอถามนิดนึงคับ แบบว่าไม่เข้าใจว่าไอ้แผ่นโฟมอันเนี้ย

คุณสมบัติมันกันนำ้ได้ด้วยเหรอคับ ดีไม่ดีผมว่ามันจะอมนำ้มากกว่านะ

หรือว่ามันใช้ได้ดีผมจะได้ทำตามบ้าง

รบกวนแจ้งผลหลังการเปลี่ยนแล้วด้วยนะคับ :014:


• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ยางรองไฟท้ายมีขายนะครับ ตาม link นี้เลย   ???

http://www.miatamania.com/Shop/ViewProducts.aspx?PlateIndexID=77599

รายการที่ 26 Seal, Taillight, Brand - Mazda ราคา 9.95 USD อัตราแลกเปลี่ยนวันนี้ 30.74 บาท คิดเป็นเงินไทย 305.86 บาท/อัน ไม่รวมค่าส่งและภาษี รวมหมดถึงไทยทั้งชุด 2 อัน ประมาณ 1,000 บาท  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• *
ไม่แน่ใจว่าจะอมหรือไม่อมน้ำอ่ะครับ 

แต่ของเดิมๆ ก็มีลักษณะเป็นโฟมหยุ่นๆ ลักษณะวัสดุใกล้เคียงกับที่ผมซื้อมาครับ
ถ้าวัสดุที่ผม DIY อมน้ำ  ของแท้ติดรถก็น่าจะอมน้ำเช่นกันครับ ... เลยคิดว่าคงไม่น่ากังวลนักในจุดนี้
(มันจะคล้ายๆกับท่อโฟมหุ้มท่อแอร์ สีดำๆ นิ่มๆตามคอมพ์แอร์บ้านเราน่ะครับ)

ผมลองเอารถไปล้าง สรุป ได้ผลดีครับ โคมไฟท้ายน้ำไม่ซึมแล้วครับ   

แต่กลับพบจุดซึมอีกจุด มาจากโคมไฟส่องป้ายทะเบียน   
ก็เลยจัดการทำประเก็น DIY แบบเดียวกันใส่เข้าไป 
ยังไม่ได้ลองล้างรถดูอีกครั้ง แต่คิดว่างานน่าจะจบ ได้ด้วยดีเหมือนโคมไฟท้ายครับ 

ถ้าเอาสบายใจ ซื้อของแท้ตามลิงค์ที่อ.หนุ่มให้มาเลยครับ  แต่ต้องรอของหน่อย (และแอบแพง :004)

ถ้าวิธีการที่คุณ kittichet_I ทำมาสรุปแล้วว่าน้ำไม่เข้า  ??? ผมว่าโฟมที่เหลือเอามาตัดให้หมด แล้วมาขายให้เพื่อน ๆ ดีกว่าครับ ... จะได้ไม่ต้องทิ้งไปให้เสียเปล่า   :)

ส่วนของแท้นั้นแพงกว่ากันเป็นสิบเท่า ... เป็นผมก็ DIY เหมือนกัน มันอยู่ข้างในมองไม่เห็นว่าแท้-ไม่แท้ วัตถุประสงค์เอาใช้งานได้ดีกว่า   :emo55:

• *
ขายซักคู่ล่ะ 60  ฟันกำไรกันแบบเลือดเย็นเลยดีมั๊ยคับ :025:

รอมีเวลาจะตัดออกมา แบ่งปันเพื่อนๆเอาไปใช้แก้ขัดละกันครับ

ออฟไลน์ Chitaro

• *
  • Gift : 4
  • ไม่ต้องขับรถให้เวลาดีที่สุด แต่ขับในช่วงเวลาที่"ดีที่สุด"
งั้นเอาคู่นึงนะคับ ประเดิมเลย


• *
งั้นเอาคู่นึงนะคับ ประเดิมเลย

เดี๋ยวกลับจากทริป แล้วผมตัดให้นะคับ