ผู้เขียน หัวข้อ: NC2 Petrol Option  (อ่าน 5336 ครั้ง)

ออฟไลน์ 195f

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
Re: NC2 Petrol Option
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:11:13 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ค่อนข้างเครียดว่าทำไม มันกินน้ำมันจัง เพราะจากที่ลองหาข้อมูลหลายๆที่ก็บอกว่าน่าจะ 10.xx kml

ไม่แน่ใจว่าผมทำอะไรผิดหรือไม่ เวลาวัดอัตราสิ้นเปลืองก็จะเติมน้ำมัน sohol 95 PTT 1,500 บาท แล้วก็ดูตอนไฟเตือนขึ้น ถึงไฟเตือนขึ้นครับ

อีกอย่างที่ผมสังเกตเห็นคือ ถ้าคำนวนจาก 1,500 @ 37.54 baht/litre น่าจะได้ 40l ซึ่งทุกครั้งที่เติม เข็มมันจะกระดิกไปเกือบเต็มทุกครั้ง (จากถัง 50 litre???) แล้วพอขับซักพักมันจะลดลงมาเร็ว ... แบบนี้ผิดปกติหรือไม่ครับ

ปล อยากให้ศุนย์ดูเหมือนกัน พี่ๆ มีที่ไหนแนะนำไหมครับ (pm ก็ได้ครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:44:48 PM »
ปกติผมจะใช้วิธีคำนวนโดยเติมเต็มถังและ set เข้มวัดระยะเป็น 0  :)

วิ่งจนไฟเตือนขึ้นแล้วเติมเต็มถัง ดูว่าเติมไปทั้งหมดกี่ลิตรแล้วนำไปหารระยะทางที่วิ่งได้  ???

ส่วนใหญ่เติมเต็มถังวิ่งจนไฟเตือนขึ้นจะได้สี่สิบกว่าลิตร เข็มวัดระยะกิโลเมตรจะได้ประมาณสี่ร้อยปลายๆ ครับ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ hello_smok

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:25:31 PM »
NC2 ของผมก็เป็นเหมือนกับคุณ 195f ครับ กินน่าดูเลยครับ เมื่อวานพึ่งมีโอกาสขับไป ไหว้พระที่หลวงพ่อโสธรมา ลองซัดดู  กินเยอะเหมือนกันครับ แต่ที่อยากรู้ว่า ทำไม 140 เริ่มมีอาการร่อนแล้ว แต่เหมือนว่าจะลองกดดูมันไม่ค่อยไปเลยครับ