ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพูดถึง MX5 NB เกียร์ ออโต้ หน่อยนะครับ  (อ่าน 5401 ครั้ง)

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
รถผมเป็น Mazda MX5 ปี 2003  เกียร์  ออโต้

ตอนผมจะซื้อรถ คันนี้  ก็ได้ ชั่งใจ อยู่นานว่าจะเอา เกียร์ธรรมดา หรือ  ออโต้  ดีหนอ และได้คำตัดสินมาจากแฟนผมว่า เอาเกียร์ออโต้เถอะ เค้าจะได้ขับได้ด้วย  OK เอาออโต้ ดีกว่า

1.รถขับมันส์มากกกกก  เครื่องแรง  เกียร์ออโต้ ฉลาดมาก ทำมาได้เหมาะที่อยู่ในรถ roadster จริงๆ  เหยียบที่ไหร่ จะรู้สึกถึงการตอบสนองทันที หลังติดเบาะได้เลย รถจะพุ่งออกไปข้างหน้าทุกครั้งที่กดคันเร่ง

2.ช่วงล่าง  ดี ทำมาเหมาะกับ  กำลังเครื่อง  คอลโทลง่าย  น้ำหนักรถที่เหมาะพอดี

3.เบรคดีมากกกกก กดอยู่ กดอยู่ ไม่มีเสียว

4.ขับแบบโหดรุ่นแรงได้ ไม่ห่างจากเกียร์ธรรมดา สักเท่าไหร่ ออกตัวจากจุดหยุดนิ่ง ออกได้เหมือนลูกธนู พุ่งไปข้างหน้าแบบต่อเนื่อง  รอบเครื่องจะกวาดขึ้นแบบรวดเร็ว 1000 2000 3000 -ถึง 7000 รอบ แล้วจะแช่ไว้ที่ 7000 รอบสักอึดใจแล้วเกียร์ก็จะเปลี่ยน ทำให้เราได้กำลัง แรง G แบบหลังติดเบาะ รถพุ่งไปข้างหน้า แบบรู้สึกได้เลย  
ตอนกดคันเร่ง เกียร์จะ เปลี่ยนเกียร์ขึ้นไปเรื่อยๆ และทุกเกียร์ เราจะได้ ลากรอบแบบ 1-2-3-4- ถึง 7 พันรอบในทุกๆเกียร์ที่มันเปลี่ยนเลย(รอบอาจจะไล่ จาก3-4-5-6-7 พันรอบ  และ 4-5-6-7 พันรอบ  ในกรณีตอนนั้นเป็นรอบของเกียร์สูงๆแล้ว)

5.เอารถไปสนาม  ตอนแรกๆก็กลัวว่ารถเกียร์ออโต้ ของผม จะลงสนามแล้วจะ น่อมแน๋ม  วิ่งได้แค่แบบชิวๆ  ไม่โหด ไม่สนุกสักเท่าไหร่  แต่...........พอเอาไปลงสนาม รถวิ่งดีมาก ขับแบบโหดๆได้ไม่อายใครเลย  ผมสามารถสไลด์ และ ดริ๊ปรถได้แบบจุใจ

ปล...ผมเคยใช้  na6 เกียร์ธรรมดา มาก่อนหน้านี้  และเป็นเจ้าของ NA6 มา  1 ปี  

ปล...รถมเครื่องยนต์เดิมๆ ไม่ได้แต่งเครื่องแต่อย่างใด  เบรคเดิมๆ(ใช้ผ้าเบรค เกรดดีหน่อย)  ช่วงล่าง ใช้โช็ค Cusco Zero1

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
Re: ขอพูดถึง MX5 NB เกียร์ ออโต้ หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 01:10:33 PM »
ยอดเยี่ยมจิงๆเลย :car: :car:

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
Re: ขอพูดถึง MX5 NB เกียร์ ออโต้ หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 02:09:55 PM »
ผมก็ชอบๆ NB นิดๆนะ

แต่ยังไงพี่ cabriolet ชอบขนาดนี้ ห้ามขายแล้วนะ   :025:

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 06:33:48 PM »
ชอบ NB ก็เพราะรถคันนี้แหละ
ชอบเกียร์ Auto ก็เพราะรถคันนี้แหละ

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 11:24:32 PM »
ชอบคนขับ NB ออโต้มากมาย ฮิอิ...

ออฟไลน์ Chitaro

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 4
  • ไม่ต้องขับรถให้เวลาดีที่สุด แต่ขับในช่วงเวลาที่"ดีที่สุด"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:00:22 AM »
ถ้าพี่ไม่เปลี่ยนมาเป็น nb วันนั้น
คงไม่มีผม na 6 ในวันนี้ ขอบใจจริงๆ  :106:


• รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:13:30 PM »
กลับมาอ่านอีกครั้ง ก็ยังอยากเขียน(ข้อดี)เพิ่มอีกจัง^___^

ออฟไลน์ fui52

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 19
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:05:35 PM »
ชอบชอบคันนี้...เปลี่ยนสีได้ด้วย..!
 :025: :025:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 05:57:45 PM »
ขออนุญาติ อัพ ขึ้นมาให้อ่าน เพราะมีคนกำลังหาข้อมูลอยู่ครับ